User Tag List

Trang 1/2 12 cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 17
Cây cảm ơn8Cảm ơn

Ðề tài: pro giúp em nguyên tắc hoạt động cảm biến quang với, em cần lắm

Thành viên mới computerange's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)

Unhappy pro giúp em nguyên tắc hoạt động cảm biến quang với, em cần lắm

- Điều khiển rơ le: khi có bức xạ ánh sáng chiếu lên tế bào quang dẫn, điện trở của nó giảm đáng kể, cho dòng điện chạy qua đủ lớn, được sử dụng trực tiếp hoặc qua khuếch đại để đóng mở rơle (hình 7.9).
    Click here to enlarge

Nếu nói nôm na, em hiểu thế này:
    cảm biến quang: chiếu sáng thì dẫn, không chiếu thì ngắt mạch.
    Và đó là nguyên tắc chính để đóng ngắt rơ le. Nhung em chưa hiểu cụ thể cái sơ đò trên hoạt đọng thế nào. Mong được giúp đỡ. Em cám ơn mọi người nhìu lém. Giải thích cụ thể hộ em xem dòng điện đi thế nào với nhé.
    Nếu được pm nick yahoo của em. traitinhlecovehieudoi_tn87

CHỦ ĐỀ TƯƠNG TỰ:

Last edited by computerange; 01-11-10 at 16:09.

Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    huhu, 17 lần xem ùi không có pro nào giúp mình à. Mình đọc thấy toàn thảo luận cái to tát , mình chả hiẻu j. Đây là mạch cơ bản in trong sách đó. Bác nào nếu tình cờ đọc bài viết của em. Giúp em giải thích với nhé, Thank !!

Thành viên tích cực aici's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi computerange Click here to enlarge
    huhu, 17 lần xem ùi không có pro nào giúp mình à. Mình đọc thấy toàn thảo luận cái to tát , mình chả hiẻu j. Đây là mạch cơ bản in trong sách đó. Bác nào nếu tình cờ đọc bài viết của em. Giúp em giải thích với nhé, Thank !!
    Tìm trên in tẹt nét dễ mà bác. Sao không tìm?
    http://en.wikipedia.org/wiki/Photoresistor

Chúc vui.

computerange đã cảm ơn nội dung này.

Thành viên tích cực Sơn Hà's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Cảm biến quang có nhiều loại:

- Tế bào quang điện: là bóng chân không có 2 cực A và K nối với nguồn điện. Khi chiếu ánh sáng có năng lượng thích hợp vào Katốt sẽ làm điện tử thoát khỏi K và bị A hút tạo thành dòng điện. Anhxtanh rất nổi tiếng với thuyết tương đối nhưng giải nôbel mà ông đạt được lại là do giải thích được hiện tượng quang điện chứ không phải nhờ thuyết tương đối.

- Quang trở: là một miếng bán dẫn ở điều kiện bình thường thì không dẫn điện do các điện tử được liên kết với hạt nhân nên không di chuyển được. Khi chiếu ánh sáng vào, điện tử nhận được năng lượng nên sẽ thoát khỏi sức hút hạt nhân trở thành điện tử tự do nên quang trở có khả năng dẫn điện.

Tế bào quang điện gọi là "quang điện ngoài" bởi vì điện tử nhảy ra khỏi Catốt. Quang trở là hiện tượng "quang điện trong" vì điện tử vẫn nằm trong khối bán dẫn.

- Photodiot, Pin mặt trời: Gồm 2 lớp bán dẫn loại N và P. Điện cực là một lớp mạ mỏng để cho ánh sáng xuyên qua, đẩy các điện tử và lỗ trống di chuyển tạo thành dòng điện ở mạch ngoài.

Để phát hiện các tia bức xạ người ta còn dùng các cảm biến chứa khí. Tia phóng xạ làm chất khí bị ion hóa và dẫn điện.

Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Dầu tiên em rất cảm ơn 2 bác đã giúp em. Nhưng gốc rễ câu hỏi của em là: Ứng dụng của tế bào quang dẫn được sử dụng trực tiếp hoặc qua khuếch đại để đóng mở rơle (hình 7.9)
    Em cần giúp giải thích hoạt đọng của cái sơ đồ này ạ:
    Click here to enlarge

Có lẽ tại em hỏi chư kỹ nên mọi người hiểu nhầm. Em đang học bên ngành vật lý. Đúng là nhiều khi hỏi thầy thì cũng được nhưng nói thật giữa thầy và trò nhiều khi giải thích cũng chưa hay bằng tổng hợp ý kiến của mọi người. Hơn nữa đọc các bài viết trong diễn đàn em thấy thành viên đều là những người có ít nhiều kiến thức trong lĩnh vực mạch điện. Em chỉ đang ngồi bên đống sách vở nghiên cứu chay thui. Rất mong mọi người cho ý kiến giải thích hoạt đọng của mạch trên. Sắp tới em phải thuyết trình về vấn đề này.
    Cảm ơn mọi người nhìu lắm!

Thành viên tích cực minhtinh's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    4 Thread(s)
    Cái hình đầu thì chắc chả ai làm. Nguyên lý của nó là khi được chiếu sáng, điện trở của quang trở giảm xuống bằng 0 như đóng công tắc điện , nhờ đó rơle được cấp điện để đóng mạch. Diot để dập xung ngược do cuôn dây rơle tạo ra.
    Cái hình thứ 2 thực tế hơn. Khi quang trở đwocj chiếu sáng, điện trở giảm xuống, kết hợp với cái điện trở bên dưới thành 1 mạch phân áp, tạo 1 điện áp đủ lớn trên cực B transistor làm transistor mở bão hoà, cấp điện cho rơle hđộng. Biến trở dùng để chỉnh độ nhạy cho mạch.

Thành viên tích cực tjeunjnzah's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    1 Thread(s)
    mình sẽ giải thích hộ bạn nha đầu tiên là hình 1 rơle thì có hai đầu nối vào cuộn hút như hình 1 thì một đầu đã được đấu với dương nguồn và đầu còn lại thì được đấu nối tiếp với một quang trở và xuống mass khi quang trở này không nhận được ánh sáng thì điện trở là lớn vô cùng nên mạch không được nối kín cuộn hút của rơle se không làm việc khi quang trở nhận được ánh sáng thì lúc này điện trở tại quang trở là nhỏ vô cùng mạch đã được nối kín lúc này cuộn làm việc sinh ra từ trường làm đóng tiếp điểm & hình 2 là nguyên lý cũng tương tự như vậy nhưng khác ở chỗ là được khuyếch đại công suất bằng một transistor chắc bạn cũng đã biết nguyên lý hoạt động của tranzitor rồi chứ nó cũng rông như vậy thôi!nếu em nói gì sai thì các cao thủ đừng cười em nhé vì em thấy bạn đó hỏi mãi không có câu trả lời nên em đành múa rìu qua mắt thợ để giúp bạn đó.hihi

Thành viên tích cực Sơn Hà's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Sao mình không thấy cái hình nào hết vậy?
    Trong tối thì quang trở có điện trở rất lớn hàng chục M. Khi chiếu sáng thì điện trở giảm còn vài trăm ôm chứ không phải rất nhỏ đâu. Vì vậy dòng điện qua quang trở cũng tương đối nhỏ thôi, khó mà cấp trực tiếp cho rơle được. Do đó phải dùng trans để khuyếch đại dòng điện lớn lên.

computerangehplutehy đã cảm ơn nội dung này.

Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi minhtinh Click here to enlarge
    Cái hình đầu thì chắc chả ai làm. Nguyên lý của nó là khi được chiếu sáng, điện trở của quang trở giảm xuống bằng 0 như đóng công tắc điện , nhờ đó rơle được cấp điện để đóng mạch.
    Cái này em cũng hình dung được nhưng còn hơi mơ hồ 1 chút. Hình lúc trước up lên bị lỗi,Em up lại . Hình này chuẩn như trong sách của em.
    Click here to enlarge
    Em hiểu đựoc như sau:
    Đầu tiên. tế bào quang dẫn chiếu sáng thích hợp thì dẫn. Không chiếu sáng thì o dẫn (hay hiểu là dòng điện hầu như o đi qua nó)
    Cái hình đầu tiên (hình 89 )
    Trường hợp 1: Khi chưa chiếu sáng dòng điện đi từ cực dương và đi như hình em làm
    Click here to enlarge

(tức là nó không đi được qua tế bào quang dẫn)
    Trường hợp 2: Khi chiếu sáng . Dòng điện đi như hình
    Click here to enlarge

Vậy mấu chốt vấn đề là khi chưa chiếu sáng thì dòng qua điot và quay ngược trở lại. khi chiếu sáng dòng bị trôii xuống hết (do tế bào quang điện nối đất) . Thắc mắc của em là . Vậy rốt cuộc cái rơle nó nằm ở vị trí nào trong sơ đồ, Và cụ thể khi nào nó ngắt mạch và khi nào đóng mạch ạ

Hình b thì có chứa mạch khuếch đại. đơn giản mà nói nó chỉ để tăng tín hiệu lên.Nhưng chính cái đơn giản ấy em chưa nắm được mấu chốt vần đề. Sau đây là những gì em hiểu và chư hiểu.
    Hình b khi chư chiếu sáng: dòng đi thế này.
    Click here to enlarge
    Đến đoạn ??? em không rõ nó đi thế nào nữa. Em nghĩ là nó trôi qua cả transitor và điền trở xuống đất theo 2 đường nối đất. (0 biết có đúng không?)

hình B khi chiếu sáng . Em chua hiểu dòng đi thế nào, và khuếch đại thế nào. Mong mọi người giúp em nhé. Một lần nũa cảm ơn mọi ng nhìu lém. May mà tìm thấy diễn đàn. hihihi. Mong sớm có hồi âm của mọi người ạ.

Last edited by computerange; 01-11-10 at 16:49.

Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Các bác ơi! Em ngồi cả tối vào thăm diễn đàn nhìu lém mà vẫn chưa thấy trả lời.Mong dài cổ ra rùi...Click here to enlarge Click here to enlarge

Trang 1/2 12 cuốicuối