User Tag List

Trang 1/11 123 ... cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 101
Cây cảm ơn37Cảm ơn

Ðề tài: Amply Đèn

Thành viên mới chieng's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)

Amply Đèn

Trên thị trường có bán loại Amply Đèn. Nguyên lý làm việc có khác gì so với mạch công suất thường? Mạch nguyên lý như thế nào?
    Mong các Pác tham gia vào chủ đề này để anh em có cơ hội lắp cho mình những Amply công suất lớn nhé.

CHỦ ĐỀ TƯƠNG TỰ:

Thành viên tích cực lenamit's Avatar
    Mentioned
    1 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Chào các bạn Ampli đèn là loại ampli cổ , Âm thanh analog được dân ghiền nhạc cho là "âm thanh trung thực , trung âm hoàn hảo" giống như mình mê Vespa cổ vậy ..nếu bạn muốn có 1 ampli đèn công suất lớn bạn phải rinh 1 cái máy cồng kềnh ..tiêu hao điện ghê gớm và nhất là nóng khủng luôn..vì vậy nếu bạn muốn tậu 1 ampli đèn thì ...khong khả thi vì nó cực mắc vài ngàn tới vài chục ngàn USD là chuyên ..bình thường á.. Nhưng thật bất ngờ ..nếu bạn biết ráp thì nó cũng....rẽ à (không đòi hỏi cực nha )
    Vì vậy gần đây người ta có xu hướng ráp mạch lai (hybird) kết hợp giưã âm thanh mộc mạc của đèn điện tử và công suất mạnh của bán dẫn thường là fet , mosfet, mới nhất là Dmos mình có lắp thử mạch lai này theo dạng của hãng Pathos (italia) nghe rất tuyệt... chematic Aikido Hibird nà làm quà chào sân nha bóng điện tử 6SL7 có thể thay đèn 9 chân 12AT7 hay 12AX7 thì tuyệt.. khi viết bài nào thì các bạn ...cho luôn sơ đồ nha .. anh em coi xíu chớ ..hihi
    Các bạn có thể vào google tìm "hiend amplifier" hay "pathos" và nếu muốn ngắm các ampli đèn đẹp mê hồn thì vào "shanling.com" ...hihih Hy vọng các bạn vui mình là mem mới á ..

Last edited by lenamit; 14-10-07 at 20:42.

Mentioned
    1 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Click here to enlarge
    Một kiểu Ampli mạch lai..
    Click here to enlarge
    Mời các bạn tham khảo sơ đồ mạch lai Aikido hybird Class A power
    Click here to enlarge
    Xem amplifier Hybird PATHOS Italia đẹp mê hồn nha...

ken, freebird, thanhct071 người nữa đã cảm ơn nội dung này.

Mentioned
    1 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Ampli đèn hả?
    Mình có nhìu sơ đồ thực hành chạy tốt , có cả 1 it bóng đèn điện tử 12AX7 , 6SL7,6AQ5 6L6, của Bố mình cho ! còn đèn Nga 6n3cE ...6x7...lĩnh kĩnh á ráp chơi thui ... tuikhông phải dân hiend ..nếu bạn nào nghèo mà muốn chơi Hiend "made in tự làm " thì tui sẽ ...biết gì bày đó ..ngon bổ rẻ nà !! nhào dô ủng hộ nha ...

casa2005, chovao, huynhgaucon4 người nữa đã cảm ơn nội dung này.

Thành viên mới toiyeuamnhac's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    em cũng mới tập tành chơi hiend, nhưng mò đam mê thiệt đó nhen, đang mày mò mờ, có gì không hiểu, hỏi các pác chỉ giúp dùm nha. thanks

Thành viên mới tanloc's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Chào bạn cho hỏi chúc nhé,hai con zenner ghim áp là bao nhieu volt vậy?fet thay bẳng J162và K1058 được không?

Thành viên mới tanloc's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi lenamit Click here to enlarge
    Ampli đèn hả?
    Mình có nhìu sơ đồ thực hành chạy tốt , có cả 1 it bóng đèn điện tử 12AX7 , 6SL7,6AQ5 6L6, của Bố mình cho ! còn đèn Nga 6n3cE ...6x7...lĩnh kĩnh á ráp chơi thui ... tuikhông phải dân hiend ..nếu bạn nào nghèo mà muốn chơi Hiend "made in tự làm " thì tui sẽ ...biết gì bày đó ..ngon bổ rẻ nà !! nhào dô ủng hộ nha ...
    cho mình số phone nhe

Last edited by tanloc; 26-10-07 at 22:14.

Mentioned
    1 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Mạch Hybird trên chỉ có tính minh họa bạn cần có thể vào trang web này nha ..http://www.epanorama.net/links/audiocircuits.html#amp

tanlocmail_boy_2 đã cảm ơn nội dung này.

Thành viên chính thức kaokuong's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    1 Thread(s)
    ampli đèn chỉ phát huy chất lượng cao hơn bán dẫn khi được các hãng lớn chế tạo có giá thành cả hàng ngàn usd ,phối hợp với hệ thống loa và đĩa than có giá trị tương đương. ở những ampli đó đèn được sử dụng là các đèn mới được sản xuất với công nghệ cao , chấu cắm được mạ vàng ....
    thưởng thức được cái hay của ampli đó là những người sành điệu có đôi tai nhạy cảm ngàn người chưa có 1 .
    không thỏa mãn các yếu tố trên việc các bạn ráp ampli đèn chỉ có tác dụng tìm tòi thí nghiệm.không tin bạn hãy là 1 cái contac chuyển đổi giữa 2 ampli đèn và bán dẫn sau đó bạn nhắm mắt lại thưởng thức nhờ người khác chuyển nguồn âm thanh đố bạn phát hiện mình đáng nghe từ đèn hay bán dẫn.

Thành viên tích cực quocthai's Avatar
    Nơi Cư Ngụ
    Mặt trăng
    Mentioned
    5 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Xét về mặt thẩm âm thì mỗi người một gu, mỗi tuổi một ý. Vì thế nên cái ý thích của người ta cũng muôn màu muôn vẻ.

Sự thực ra, với lứa tuổi già già như QT (gần 50) thì tai nghe không còn tốt nữa. Mà ngay cả khi còn trẻ cũng không phải là hay. Do đó, nghe chả thể nào phân biệt được giữa ampli đèn và bán dẫn.

Chỉ có điều đối với cá nhân QT qua một thời gian khá dài toàn phải đi sửa ampli đèn (đầu thập niên 80), nên chán mấy cái đèn này lắm. Tuy nhiên vì biết mình không phải là đúng, nên vẫn muốn biết lý do vì sao mà mọi người lại thích nó như vậy. Nếu các bạn trẻ nào có lòng tốt phân tích rõ cho QT biết thì QT cám ơn lắm lắm.

Với một điều nữa, bác nào thật tâm nói cho QT biết, cái hay của nó là hay thật sự hay chỉ là cái hay truyền miệng, rồi mọi người lại tự lừa mình và lừa lẫn nhau?

daominhchien, Green_Age, loi_luuxa_tn2 người nữa đã cảm ơn nội dung này.

Trang 1/11 123 ... cuốicuối