User Tag List

Trang 1/27 12311 ... cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 269
Cây cảm ơn67Cảm ơn

Ðề tài: Đóng thùng loa toàn dải

Thành viên mới manhpham's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)

Đóng thùng loa như thế nào nhỉ

Em thấy các bác nói nhiều về các mạch loa mà ít bác nói cách đóng thùng loa nhỉ.
    Có bác nào biết cách đóng thùng loa không chỉ em với.Em làm được một mạch mà chưa biết cách đóng thùng loa.
    Em có cái loa 8om,10w và hai cái loa nhỏ. Vậy phải đóng cái thùng kích thước các chiều như thế nào.Đặt cái lỗ thông hơi ở đâu nhỉ vì em thấy mọi người nói phải biết cách để lỗ thoát hơi (như là chiều sâu của lỗ thông hơi phải chính xác nghe mới hay).Đóng loại gỗ gì, gỗ ép hay gỗ thường nhỉ. Mong các bác cho ý kiến

Banned MicroDuyphi's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Hiện nay có phần mềm thiết kế loa các dạng như: SUB Woodfer, Bass,....
    Dung lượng của phần mềm này khá lớn, nhưng được cái rất tiện dụng, bạn chỉ càn clik chuột chọn thông số là xong!

Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)

chào bác linh

Click here to enlarge Nguyên văn bởi MicroDuyphi Click here to enlarge
    Hiện nay có phần mềm thiết kế loa các dạng như: SUB Woodfer, Bass,....
    Dung lượng của phần mềm này khá lớn, nhưng được cái rất tiện dụng, bạn chỉ càn clik chuột chọn thông số là xong!
    Phần mềm đó tên gì nhỉ . Bác cho em đường link được khôngClick here to enlarge

Thành viên chính thức susunhut's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    [QUOTE=manhpham;144795]Em thấy các bác nói nhiều về các mạch loa mà ít bác nói cách đóng thùng loa nhỉ.
    Có bác nào biết cách đóng thùng loa không chỉ em với.Em làm được một mạch mà chưa biết cách đóng thùng loa.
    Em có cái loa 8om,10w và hai cái loa nhỏ. Vậy phải đóng cái thùng kích thước các chiều như thế nào.Đặt cái lỗ thông hơi ở đâu nhỉ vì em thấy mọi người nói phải biết cách để lỗ thoát hơi (như là chiều sâu của lỗ thông hơi phải chính xác nghe mới hay).Đóng loại gỗ gì, gỗ ép hay gỗ thường nhỉ. Mong các bác cho ý kiến[/QUOT

Nói chung đóng loa cũng là một thú vui, nhưng tốn kém lắm, vả lại khó mà nghe được hay như người ta làm chuyên nghiệp. Nhưng thích thì vẫn có thể làm được.
    1. Bạn phải chọn được loa tốt, phù hợp,... tùy theo từng loại loa, từng nhà sản xuất mà có các thông số riêng của loa, vì thế cũng có cách đóng riêng theo từng loại loa. Nếu loa của bạn là của một hãng có "tên tuổi" thì chắc chắn sẽ có "certificate" đi cùng, giống như catalog ấy, trong đó sẽ có luôn các thông số và cách đóng thùng loa. cũng như mạch phân đường tiếng.
    2. Nếu loa của bạn là loa mua "ở đâu đó?" ngoài chợ thì tạm thời có tài liệu hướng dẫn về các thông số của thùng loa, tùy theo kích thước của loa mà đóng thôi.
    8om 10W nhưng không biết đường kính bao nhiêu? mọi người mới biết mà bày cho cách đóng chứ. Còn 2cái loa nhỏ là loa gì? mid hay treble? kích thước bao nhiêu? chung chung quá làm sao giúp được.
    Bác Duyphi nói là có phần mềm mà không cho anh em cái "link", anh em chỉ biết là có vậy thôi chứ làm sao sử dụng được, nếu được bác cho mọi người xin cái link nha.

Thành viên mới DONGU's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    bac nao co so do phan tang cho loa ko chi cho em voi.em moi lap ampli dung la4440 mono nhung ko biet lap loa gi vao va dung nguon bao mhieu

Thành viên tích cực huytai2503's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi manhpham Click here to enlarge
    Em thấy các bác nói nhiều về các mạch loa mà ít bác nói cách đóng thùng loa nhỉ.
    Em có cái loa 8om,10w và hai cái loa nhỏ. Vậy phải đóng cái thùng kích thước các chiều như thế nào.Đặt cái lỗ thông hơi ở đâu nhỉ vì em thấy mọi người nói phải biết cách để lỗ thoát hơi (như là chiều sâu của lỗ thông hơi phải chính xác nghe mới hay).Đóng loại gỗ gì, gỗ ép hay gỗ thường nhỉ. Mong các bác cho ý kiến
    Xin hỏi có ai đóng thùng kiểu này chưa vậy?

Ảnh gửi kèm
    Hungelc_col đã cảm ơn nội dung này.

Thành viên chính thức susunhut's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Ai biết tiếng Pháp vào đây tham khảo nè: http://users.swing.be/edwinpaij/welcome.htm Không biết thì xem hình cũng hiểu mà,...hiiii...hiii..... Học theo người ta mà làm cho nó hay, chứ mình làm gì có đủ kiến thức mà tính toán trong lĩnh vực "âm học"? Bác "Đồ Ngu"(DONGU) vào đây xem có mạch phân đường tiếng luôn đó. Nhưng mà mạch phân đường tiếng phụ thuộc nhiều vào các thông số của loa đấy.

manhpham, Driverless, nguyenmab1 người nữa đã cảm ơn nội dung này.

Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    [QUOTE=susunhut;144815]
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi manhpham Click here to enlarge
    Em có cái loa 8om,10w và hai cái loa nhỏ. Vậy phải đóng cái thùng kích thước các chiều như thế nào.Đặt cái lỗ thông hơi ở đâu nhỉ vì em thấy mọi người nói phải biết cách để lỗ thoát hơi (như là chiều sâu của lỗ thông hơi phải chính xác nghe mới hay).Đóng loại gỗ gì, gỗ ép hay gỗ thường nhỉ. Mong các bác cho ý kiến[/QUOT

Nói chung đóng loa cũng là một thú vui, nhưng tốn kém lắm, vả lại khó mà nghe được hay như người ta làm chuyên nghiệp. Nhưng thích thì vẫn có thể làm được.
    1. Bạn phải chọn được loa tốt, phù hợp,... tùy theo từng loại loa, từng nhà sản xuất mà có các thông số riêng của loa, vì thế cũng có cách đóng riêng theo từng loại loa. Nếu loa của bạn là của một hãng có "tên tuổi" thì chắc chắn sẽ có "certificate" đi cùng, giống như catalog ấy, trong đó sẽ có luôn các thông số và cách đóng thùng loa. cũng như mạch phân đường tiếng.
    2. Nếu loa của bạn là loa mua "ở đâu đó?" ngoài chợ thì tạm thời có tài liệu hướng dẫn về các thông số của thùng loa, tùy theo kích thước của loa mà đóng thôi.
    8om 10W nhưng không biết đường kính bao nhiêu? mọi người mới biết mà bày cho cách đóng chứ. Còn 2cái loa nhỏ là loa gì? mid hay treble? kích thước bao nhiêu? chung chung quá làm sao giúp được.
    Bác Duyphi nói là có phần mềm mà không cho anh em cái "link", anh em chỉ biết là có vậy thôi chứ làm sao sử dụng được, nếu được bác cho mọi người xin cái link nha.
    nói như bác thì chỉ cần em gửi cho bác cái đường kính loa là bác có thể giúp em à.vậy lần sau em nhờ bác nhé

Thành viên chính thức luongcdt's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    đối với loa bass và loa treess thì cách bố trí loa trong hộp là khác nhau.theo mình thì việc lắp đặt loa bass cũng tương đối khó
    nếu bạn muốn có 1 âm thanh hay thì chất liệu gỗ để đóng thùng loa cũng rát quan trọng và đóng như thế nào để nó cộng hưởng âm thanh cho tốt nữa cũng là 1 vấn đề đáng quan tâm........
    bạn thử dùng loại gỗ dùng làm đàn Guita ấy.Nếu ko thì kiếm một cái đàn cũ rồi lấy gỗ của cái đàn ấy đòng vào thành trong của loa.thành ngoài là cái hộp vững chắc và phần trang trí

Thành viên mới toan86's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    cho em hoi may bac cach dong loa thung di
    cho kich thuoc cu the de cho loa hay
    tuy vao tung loi loi ma bay dac noi chu noi chung nhu vay thi em cung bo tay luon lam sao ma dong
    hay may bac co hinh thi up len cho anh em xem voi
    voi lai cho anh em biet go nao dong loa thi tot nhat
    em cam on may bac nhieu nha

Trang 1/27 12311 ... cuốicuối