User Tag List

Trang 2/26 đầuđầu 123412 ... cuốicuối
kết quả từ 11 tới 20 trên 256
Cây cảm ơn64Cảm ơn

Ðề tài: Đóng thùng loa toàn dải

Thành viên tích cực nhatson.elec's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    người ta cần có các thông số loa để tính kích thước thùng, sau đó còn phải quyết định đóng thùng kín hay thùng hở, hay thùng có đường dẫn, mỗi loại đều có uu và khuyết riêng
    có những phần mềm giúp làm việc này, và việc thiết kế trở nên đơn giản hơn, nhưng cần có thông số loa ( loa chợ 1 là ko có thông số, 2 là ko đồng đều, có đo thông số rồi cũng cho ra kết quả lệch nhau icic)

cuối cùng để làm được 1 dôi loa hay là 1 nghe thuật, vì loa dùng cho nghê thuật mà, nghệ thuật thì ko thể diễn tả truyền đạt đơn thuần được, kiểu như Đặng Thái Sơn nhà ta muốn kiếm đệ tử trân chuyền ko phải là dễ :0

khonggioihan đã cảm ơn nội dung này.

Thành viên mới themask1's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    tui có phần mềm để thiết kế loa nhưng cũng không biết cách sử dụng, các pro tham khảo phần mềm này thử coi.

File gửi kèm
    giaphamco, LenhDenh, quanvien_dt12 người nữa đã cảm ơn nội dung này.

Thành viên chính thức nguyenthanh9's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    xin lạm bàn về đóng thùng loa;
    đóng thùng loa quá dễ ai cũng đóng được,những người đóng thùng loa đang kinh doanh đắt hàng không lên đây chỉ dẫn cho các bạn đâu(vì miếng cơm manh áo mà)? mà chỉ có chúng ta mà thôi,những người thích nghịch âm thanh,thích khám phá khả năng bản thân.
    mình nghịch loa nhiều lắm,có một vài nhận xét sau góp vui cùng các bạn.
    muốn đóng một thùngloa bạn cần có tối thiểu loa bass,tép,hoặc trung(mid),bạn sẽ có đường kính các loa ,từ đó sẽ có đường kính lỗ khoét.
    điều cần thiết nhất là thể tích thùng loa,bạn sẽ phải quyết định các kích thước;rộng- cao-sâu(có thể mô phỏng theo một kiểu loa nào mà có loa bass cùng đường kính với loa bạn có.nhưng bạn phải tự bằng lòng với thành quả mà mình tạo ra,có thể chế biến đôi chút cho vừa ý mình.mà không hơn được.vì bạn có biết thông số nào của loa đâu.?nếu có biết tính toán cũng chỉ là vui thôi,kết quả không đúng như bạn mong đợi.bộ chia tần(phân tần)bạn tính cứ cho là chuẩn mà cái loa bạn có nó có rung được theo tần số bạn ấn định đâu nó chỉ ngậm đắng nuốt cay mà thôi?.nếu cái loa bạn kiếm được chỉ là chưa hỏng,chưa rè,thì đóng thùng kêu được là quá hay rồi,nếu thích tự khẳng định mình thì cứ làm thực nghiệm thay dần cuộn chặn loa bass(nhiều vòng-ít vòng),tụ cho loa tép(4mf-1mf),nếu có loa trung cũng thay đổi cuộn chặn và tụ nối tiếp với loa trung(từ 4-22mf).cuối cùng cũng nghe được đấy.
    còn lỗ thông hơi điều chỉnh chiều dài khoảng 1/3 chiều sâu thùng,đ/k thay đổi sao cho loa bass không bị rung bần bật là được(đ/k tử 3-7cm),vị trí thông hơi nếu ở mặt trước lợi tiếng trung(mid),nếu ở sau lưng thùng lợi trầm(phải có tường dội lại)nếu không âm thanh nhỏ hơn đặt thông hơi phía trước(có sách viết thông hơi là hồi tiếp;trước-dương,sau-âm),riêng thông hơi đặt sát đáy(dưới loa bass)rất lợi trầm.
    riêng vỏ thùng chú ý kết cấu và loại gỗ;
    các mảnh gỗ phải ghép kín,khít thành một khối(đóng đinh,gắn keo sữa)cứng vững.
    loại gỗ dùng đóng loa;
    tốt nhất-gỗ mùn cưa ép(in đô-malai),gỗ mùn cưa ép của việt nam rất kém nhanh gião(mủn) làm hỏng tiếng bas.ngoài ra có thể dùng gỗ mdf(bìa ca rtong ép)âm thanh rất đanh,hoặc gỗ dán dầy 1,5cm-3cm âm thanh tạm được.
    hình thức cho thùng loa không ảnh hưởng đến âm thanh(lớp dán,mầu sắc)
    riêng loa đứng hoặc cây rất lợi trầm,loa ngang(thường treo cao)ít trầm sâu.
    riêng tôi cho rằng tự chế loa để nghe chỉ hay với mình thôi còn với người khác chưa chắc.với máy móc đo đạc âm thanh thì loa của ta buồn cười lắm.
    chúc các bạn thành công.nguyenthanh9

NguyenLeLiem, medientu, namtrungsd12 người nữa đã cảm ơn nội dung này.

Thành viên chính thức nguyenthanh9's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    mình nhận thấy loa nghe nhạc dùng hát ka ra oke không hay,mà loa hat hay nghe nhạc không hay.
    có bạn nào thông tỏ,giải thích giúp mình-cảm ơn.nguyenthanh9

medientuDThocviec đã cảm ơn nội dung này.

Thành viên tích cực hoangnganvn's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi nguyenthanh9 Click here to enlarge
    mình nhận thấy loa nghe nhạc dùng hát ka ra oke không hay,mà loa hat hay nghe nhạc không hay.
    có bạn nào thông tỏ,giải thích giúp mình-cảm ơn.nguyenthanh9
    Theo mình nghĩ thì không phải thế đâu, có thể do bạn chỉnh thôi.

Thành viên tích cực tuyennhan's Avatar
    Mentioned
    5 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Âm thanh được chia làm 3 dãi Bass , Mid và Treble loa nhạc đa số chỉ chú trọng đến bass và treble , mid rất yếu mục đích là để tiếng bass chắc và treble được trong hơn vậy nên khi hát Karaoke không hay do tiếng ca yếu thường bị đè bởi tiếng bass có thể khắc phục được bằng cách gắn thêm loa Mid nếu có thêm biến trở chỉnh càng tốt .

nguyenthanh9, Hungelc_colDThocviec đã cảm ơn nội dung này.

Thành viên mới NguyenLeLiem's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Theo tôi nghĩ 1 củ loa xịn giá 1000$. Chi phí để đóng được 1 thùng loa cho củ loa đó cần chi phí 3000$. Như vậy việc đóng loa thùng là quan trọng. Chúng ta không thể chỉ cần 1 vài câu chữ mà có thể đóng được đâu.
    Chúng ta chỉ có thể thí nghiệm... có thể 20 năm sau 1 ai đó trong chúng ta sẽ trở thành tay chơi và đóng loa lão luyện.

Thành viên mới oxbx's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Sao ko thấy bác nào hướng dẫn dùng phần mềm thiết kế loa nhỉ? ai biết chia sẻ cho mọi người cùng phá với

Thành viên tích cực thangba123's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    hôm nọ mình vừa tháo cái loa bass của tàu.thấy bên trong nó cho toàn là bông nên tiếng bass rất hay

Thành viên chính thức trunglev's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    ban mua go mun cua ep lam thung loa. con kich co thung bao nhieu con phu thuoc vao duong kinh loa bass.

Trang 2/26 đầuđầu 123412 ... cuốicuối