User Tag List

Trang 5/8 đầuđầu ... 34567 ... cuốicuối
kết quả từ 41 tới 50 trên 80
Cây cảm ơn12Cảm ơn

Ðề tài: Lắp âm li dùng sò 2N3055!

Thành viên tích cực tuyennhan's Avatar
    Mentioned
    5 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Đầu bài lvt nói ráp với bo chợ nên dù thấy sử dụng nguồn +- 34 volt tức là Vcc 68 volt tôi cũng không nhắc quá áp vì thực tế là nó chạy được và còn chạy tốt nữa , hồi năm 90 tôi thua cá với 1 người bạn trong vấn đề thay 3055 có áp Vce max 60 volt vào amp Sansui có nguồn đơn 80 volt tôi nói không bạn tôi nói được và ráp vào chạy tốt , thường khi quá áp sẽ đánh thủng mối nối CE vậy mà thực tế không sao cả làm tôi thắc mắc tới giờ vẫn chưa có lời giải .

lvt195 đã cảm ơn nội dung này.

Thành viên tích cực lvt195's Avatar
    Nơi Cư Ngụ
    Hà Nội

Nhóm xã hội

Hồ Chí Minh - Nhật TảoDIY - dientuvietnam.net - Hà Nội

Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Thks bác tuyennhan. Có lẽ nhà sản suất ghi thông số có tính đến hệ số an toàn. Theo em thì với sò sắt này độ an toàn nó cao hơn rất nhiều so với sò nhựa, sò than. Cũng như em làm trong xây dựng ấy mà, tính toán là một chuyện nhưng thực tế khả năng chịu lực của công trình nó còn lớn hơn nhiều!

Cần mua gấp chung cư (Hà Nội) diện tích trên dưới 50m2 để triển khai dự án nhà thông minh!!!
    lvt195@gmail.com
    0989313142

Thành viên tích cực quanghao's Avatar
    Mentioned
    1 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Em thấy trong datasheet có loại 2n3055 higth voltage tới 120v cơ mà

Nơi Cư Ngụ
    Hà Nội

Nhóm xã hội

Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Cuối cùng thì tác phẩm của em cũng xong!
    Show hàng phát!
    Em chưa chau chút cho nó nên hơi thô tí! Nghe ổn lắm! Sáng nay em nghe thử mấy tiếng mà ko hề gì, mở vừa phải thôi, sò ko hề nóng! Em đã thay 2 con trở 1k đầu vào bằng trở 33k để giảm tín hiệu đầu vào cho an toàn, ai ngờ cũng hết nhiễu ù luôn.

Cần mua gấp chung cư (Hà Nội) diện tích trên dưới 50m2 để triển khai dự án nhà thông minh!!!
    lvt195@gmail.com
    0989313142

Mentioned
    5 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Trên lưng máy chỉ gắn mấy con sò thôi còn tăng phô , cầu diod tụ lọc tách ra cho vào cái hộp khác nối với amp qua jack sẽ đẹp hơn lại khỏi lo nhiễu tăng phô , hồi trước tôi cũng làm như thế để tận dụng nhôm vỏ máy làm giải nhiệt luôn trông rất đẹp có điều máy để trên bàn làm việc lâu lâu sơ ý đẻ đồ kim loại lên trên thế là bùm hay là đẻ tay lên và bị giật cho 1 phát . Nếu gắn thêm trở vào mà hết ù là do sai trở kháng đầu vào mạch chợ trở kháng vào thường lớn , con trở 33k cũng hơi lớn làm giảm tiếng treble .

lvt195 đã cảm ơn nội dung này.

Nơi Cư Ngụ
    Hà Nội

Nhóm xã hội

Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi tuyennhan Click here to enlarge
    Trên lưng máy chỉ gắn mấy con sò thôi còn tăng phô , cầu diod tụ lọc tách ra cho vào cái hộp khác nối với amp qua jack sẽ đẹp hơn lại khỏi lo nhiễu tăng phô , hồi trước tôi cũng làm như thế để tận dụng nhôm vỏ máy làm giải nhiệt luôn trông rất đẹp có điều máy để trên bàn làm việc lâu lâu sơ ý đẻ đồ kim loại lên trên thế là bùm hay là đẻ tay lên và bị giật cho 1 phát . Nếu gắn thêm trở vào mà hết ù là do sai trở kháng đầu vào mạch chợ trở kháng vào thường lớn , con trở 33k cũng hơi lớn làm giảm tiếng treble .
    Vâng! Lúc đầu em cũng tính ý như bác, có điều nghĩ đi nghĩ lại đặt cả lên vỏ cho nó hầm hố, mà người ngoài nhìn vào sợ khiếp vía nên ko dám sờ mó gì, còn cục BA thì em ko sợ nhiễu vì cái vỏ nhôm của em đã bao toàn bo mạch bên trong rồi! Đúng là mạch chợ thường dùng cho trở kháng đầu vào lớn, vì vậy khi em mua về nếu dùng nghe nhạc bằng điện thoại hay máy tính thì thường em phải thay mấy con trở đầu vào (từ 22k đến 33k) mới đc, còn với mạch 3055 này thì tăng trở đầu vào vừa có tác dụng giảm tiếng treble, đỡ cháy sò. Thks bác!

lvt195@gmail.com
    0989313142

Thành viên tích cực TranVu's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi tuyennhan Click here to enlarge
    Đầu bài lvt nói ráp với bo chợ nên dù thấy sử dụng nguồn +- 34 volt tức là Vcc 68 volt tôi cũng không nhắc quá áp vì thực tế là nó chạy được và còn chạy tốt nữa , hồi năm 90 tôi thua cá với 1 người bạn trong vấn đề thay 3055 có áp Vce max 60 volt vào amp Sansui có nguồn đơn 80 volt tôi nói không bạn tôi nói được và ráp vào chạy tốt , thường khi quá áp sẽ đánh thủng mối nối CE vậy mà thực tế không sao cả làm tôi thắc mắc tới giờ vẫn chưa có lời giải .
    Theo mình nghĩ thì như thế này không biết có đúng không nhé bác Tuyennhan:
    Khi đang trong mạch công suất nguồn đơn 80V, thực tế mỗi sò chỉ chịu 1/2 áp nguồn, tức là 40V. Điện áp tín hiệu ra loa tăng giảm đối xứng qua mức 40V này nên vẫn còn nhỏ hơn Vce max của sò nên nó vẫn chạy tốt.

tuyennhan đã cảm ơn nội dung này.

Thành viên tích cực bboyminh's Avatar
    Mentioned
    5 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    em lắp mạch TDA2003 tại sao khi mở to thì nó rè lắm ạ?các anh giải quyết giúp em với!

Mentioned
    5 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi TranVu Click here to enlarge
    Theo mình nghĩ thì như thế này không biết có đúng không nhé bác Tuyennhan:
    Khi đang trong mạch công suất nguồn đơn 80V, thực tế mỗi sò chỉ chịu 1/2 áp nguồn, tức là 40V. Điện áp tín hiệu ra loa tăng giảm đối xứng qua mức 40V này nên vẫn còn nhỏ hơn Vce max của sò nên nó vẫn chạy tốt.
    Đúng rồi vậy mà nghĩ hoài không ra , xét theo mạch nếu chạy nguổn đối xứng +- 42 volt thì chân C 3055 1 nhánh nối với V+ chân E nối với loa qua trở 0,47 R 5 W đàu kia của loa nối mass 0 vậy là E nối mass qua trở và cuộn dây loa điện áp mới có 42 volt trong khi V ce max của nó là 60 volt cỏn 18 volt nữa mới tới nên không hư được .

Mentioned
    5 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi bboyminh Click here to enlarge
    em lắp mạch TDA2003 tại sao khi mở to thì nó rè lắm ạ?các anh giải quyết giúp em với!
    Rè hay bể , nếu bể tiếng là do tín hiệu vào mạnh hay quá tải còn rè là phân cực yếu hay mạnh quá và cũng do lắp sai , chính xác thì phải coi mạch như thế nào mới biết được .

Trang 5/8 đầuđầu ... 34567 ... cuốicuối