User Tag List

Trang 2/3 đầuđầu 123 cuốicuối
kết quả từ 11 tới 20 trên 28
Cây cảm ơn10Cảm ơn

Ðề tài: Anh, chị làm ơn trợ giúp về con mô tơ 22kw của em thì phải lắp con khởi bao nhiêu A

Thành viên mới hung09's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi vanganh Click here to enlarge
    bạn dùng ctt 50a là dc rồi dùng ctt 220v thì cuộn hút đấu vào 220v nếu là 380v thì cuộn hút đấu vào 380v 3 tiếp điểm chính thì đấu vào 3fa,chú ý khi thay đấu đúng các tiép điểm bên mạch đk nũa là dc.chúc thành công.
    Mô tơ của mình hiệu điện cơ HN,công suất là 22kw, vòng tua là 1490v/phút ,dùng dòng 380v.Khởi của mình hiệu LS 3 tiếp điểm chính,2 tiếp điểm phụ,cuộn coil ăn dòng 380v và hôm nay mình đấu 2 đầu cuộn coil vào 2 dây nóng bất kỳ thì mô tơ chạy êm nhưng khi nhấn nút khởi động thì khởi động từ vẫn còn đánh một chút lửa trong tiếp điểm. vậy mình thắc mắc là sao cái lò đốt của mình cũng dòng 380v có công suất là 14kw nhưng chỉ dùng khởi có 22A là chạy êm,nhân đây bạn làm ơn cho mình cái công thức tính Ampe cho phụ tải luôn nhé.
    Thanks bạn nhiều.

Thành viên tích cực nguyenha7940's Avatar
    Mentioned
    2 Post(s)
    Tagged
    1 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi hung09 Click here to enlarge
    Mô tơ của mình hiệu điện cơ HN,công suất là 22kw, vòng tua là 1490v/phút ,dùng dòng 380v.Khởi của mình hiệu LS 3 tiếp điểm chính,2 tiếp điểm phụ,cuộn coil ăn dòng 380v và hôm nay mình đấu 2 đầu cuộn coil vào 2 dây nóng bất kỳ thì mô tơ chạy êm nhưng khi nhấn nút khởi động thì khởi động từ vẫn còn đánh một chút lửa trong tiếp điểm. vậy mình thắc mắc là sao cái lò đốt của mình cũng dòng 380v có công suất là 14kw nhưng chỉ dùng khởi có 22A là chạy êm,nhân đây bạn làm ơn cho mình cái công thức tính Ampe cho phụ tải luôn nhé.
    Thanks bạn nhiều.
    Bạn chứng tỏ chưa có kiến thức cơ bản về điện rồi....Bạn cần trang bị thêm kiến thức đi nếu còn muốn theo nghề điện:
    1- Một đằng lò đốt của bạn là tải trở kháng thuần chỉ có R sợi đốt
    2- Động cơ của bạn là tải cảm kháng vậy dòng khởi động lúc đầu khác và khi chạy ổn định sẽ khác thường thì I khởi động lúc đầu bằng từ 3-5 lần I chạy ổn định ( Có cái moto còn dòng khởi động lúc đầu gấp 10 lần dòng ổn định) vậy từ đấy bạn suy ra vìd sao khởi đánh lửa nhé...
    3- Do bạn đã để khởi bị rỗ tiếp điểm ngay từ lần đầu như bạn nói mấy phần trên( do bạn không biết hết các thông số của khởi và cần đấu thế nào cho đúng) nên về sau khởi chạy vẫn bị đánh lửa là đương nhiên. Vậy nên bạn cần chịu khó trang bị thêm kiến thức nữa đi để sau làm được tốt hơn
    Chúc bạn làm tốt hơn nhé

cô nhóchung09 đã cảm ơn nội dung này.

Thành viên tích cực Mr_se7en's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    1 Thread(s)
    Nhân tiện cho mình hỏi luôn. nếu sử dụng phương pháp khởi động sao-tam giác thì ứng dụng với động cơ có công suất bao nhiêu trở lên vậy. Đợt rồi mình có dịp xuống nhà máy thấy người ta sử dụng khởi động từ khởi động trực tiếp động cơ 60HP luôn.

Thành viên chính thức hactoanphong's Avatar
    Nơi Cư Ngụ
    Ho chi Minh
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Tình hình là em có con mô tơ 22kw hình như nó ghi là 380v , hôm nay em lắp con khởi 85A vào thì khởi hút không nỗi nên nó cứ đóng mở liên tục và đánh lửa xanh lè. Khởi của em hiệu LS ghi là 85A điện 380v nhưng hôm nay em đấu dòng vào cuộn coil ( cuộn hút ) là 220v tức 1 nóng một lạnh còn 3 tiếp điểm của khởi thì em đấu 3 dây nóng.
    Anh chị làm ơn tư vấn giúp ngoài cách đấu đó thì còn cách nào nữa không, và em phải chọn con khởi loại nào và bao nhiêu A thì sẽ phù hợp nhất.
    Chân thành cảm ơn.
    Có 2 vấn đề ở đây :
    Thứ nhất : Động cơ 22kw thì dòng khoảng <50A ( tùy theo cos fi ) thì bạn có thể sử dụng contắc tơ 50 A hay 80-85 A . Dùng dòng cao thì tiếp điểm contactor lâu bị rỗ.
    Thứ 2 : công tắc tơ của bạn hút không triệt để , lúc hút lúc nhả thì nguyên nhân sau :
    a/- Cuộn coil là 380V ( nhìn ở cuộn dây ) mà bác gắn điện 220V
    b/- Dây động lực nhỏ quá , và dẫn dài , có thể nhỏ hơn 10 mm2 , nên khi động cơ đề làm sụt áp và cong tắc tơ nhả

web:http://asv-vn.com
    tel : 0903728070
    Bán cáp lập trình S7-200 : 250.000 đ/sợi ( cổng com )
    Bán cáp lập trình Mishu : 200.000 đ/sợi
    Bảo hành 01 năm.

Thành viên tích cực Mr_se7en's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    1 Thread(s)
    Tình hình là em có con mô tơ 22kw hình như nó ghi là 380v , hôm nay em lắp con khởi 85A vào thì khởi hút không nỗi nên nó cứ đóng mở liên tục và đánh lửa xanh lè. Khởi của em hiệu LS ghi là 85A điện 380v nhưng hôm nay em đấu dòng vào cuộn coil ( cuộn hút ) là 220v tức 1 nóng một lạnh còn 3 tiếp điểm của khởi thì em đấu 3 dây nóng.
    Anh chị làm ơn tư vấn giúp ngoài cách đấu đó thì còn cách nào nữa không, và em phải chọn con khởi loại nào và bao nhiêu A thì sẽ phù hợp nhất.
    Chân thành cảm ơn.
    Khởi động từ của LS bây giờ không còn được như xưa nữa đâu bạn. Mình cũng bị dính nhiều lần vì KĐT ko chịu đóng đó, sau đó mình lấy tuavit đẩy vào thì nó mới chịu đóng. Mình hỏi người có kinh nghiệm thì người ta nói là thứ nhất do nguồn điện (220V hoặc 380V), thứ hai là do cuộn dây của KĐT (Số vòng thiếu hoặc dư).
    Nếu xài để lắp cho công trình thì dùng LS cho giảm chi phí nhưng cũng đồng thời phải mua dư để dự phòng nữa. Còn nếu dùng gia đinh mua hàng Mitsubishi mà xài (mới hoặc cũ cũng đều OK)

Thành viên chính thức E_POWER's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Động cơ 22kw, 3 pha thì chọn AT trên 63A, dưới 63A nhiều khi át bị nhảy khi động cơ nặng tải hoặc sau này nôm na gọi là động cơ bị già thì dòng có tăng lên khi khởi động. AT thay như bạn hactoanphong là được rồi.

Chuyên:
    Điện công nghiệp, PLC, biến tần
    Linh kiện công suất, biến áp.
    Sản phẩm Điện gia dụng: Sạc ắc quy, kích điện...
    Email: electric.epower@gmail.com
    Mobile: 0966078382

Thành viên tích cực zeronic's Avatar
    Mentioned
    1 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Khi khởi động Motor hút dòng lớn nên con khởi bị nhả. Lỗi này thường do lưới điện khu vực đó yếu hay dây tải nhỏ và dài. Motor của bạn 22kW thì nên sử dụng mạch khởi động "Sao-Tam giác" cho an toàn.

Tập đoàn MIN, MOD là đao phủ của tự do ngôn luận!

Thành viên chính thức kiepngheo810's Avatar
    Nơi Cư Ngụ
    every where
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    À thì ra là vậy, cảm ơn Tờ Lờ Mờ và các anh chị nhiều ,đằng này em lại đấu 2 đầu vào của cuộn coil là 1 nóng 1 lạnh, nhưng sao trước khi đấu mô tơ vào khởi em có đấu thử 1 nóng 1 lạnh vào khởi thì khởi lại hút rất êm, nhưng khi đấu mô tơ vào thì khởi lại cứ hút chằm chặp chằm chặp ?
    điện áp 380v3pha làm gì có dây nào là lạnh hả bạn !

Click here to enlarge Nguyên văn bởi zeronic Click here to enlarge
    Khi khởi động Motor hút dòng lớn nên con khởi bị nhả. Lỗi này thường do lưới điện khu vực đó yếu hay dây tải nhỏ và dài. Motor của bạn 22kW thì nên sử dụng mạch khởi động "Sao-Tam giác" cho an toàn.
    đúng rồi động cơ từ 11kw trở lên thì đấu sao tam giác để tránh trường hợp sụp áp và an toàn nữa và chú ý điện áp của cuộn coil!

Last edited by nsp; 21-03-12 at 09:38.

nsp
    nsp is offline
    Moderator nsp's Avatar
    Nơi Cư Ngụ
    HN
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    1 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi kiepngheo810 Click here to enlarge
    điện áp 380v3pha làm gì có dây nào là lạnh hả bạn !
    Biết thì nói, không biết thì nghe đã!
    Rất nhiều nhà máy, xưởng, trạm bơm, ... dùng điện áp 3 pha 380V. Họ thắp sáng bằng đèn 220V thông thường thì phải dùng biến áp à?
    Bạn biết khái niệm 3 pha 3 dây và 3 pha 4 dây chưa?

Thành viên chính thức mrthanh1983's Avatar
    Nơi Cư Ngụ
    Nhật Quang Steel
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Chân thành cảm ơn.
    Mình kiến thực không rộng không sâu, nhưng cũng mang chút ý kiến góp cùng các anh em, có ji sai cứ thẳng thắn trao đôi!
    Thứ nhất chuyện đấu điện cho cuộn hút thì không có ji phải nói
    Thứ hai là dùng công contactor nào cho động cơ 22kw: Cái này nếu động cơ của bạn không thuộc dạng đóng cắt liên tục thì nên dùng contactor 65A-85A là được rồi. Còn nếu động cơ của bạn thuộc dạng đóng cắt liên tục thì lời khuyên là dùng contactor thấp nhất là 85A. Tại sao ư? Thường dòng khởi động bao h cũng cao gấp 3-5 lần dòng làm việc, nên để đảm bảo độ bền cho contactor bạn nên làm vậy ( cái này gọi là tiết kiệm chi phí sửa chữa, thay thế )
    Thứ ba là một lời khuyên cho bạn: luôn kết hợp ba yếu tố cho việc lắp đặt đó là: đảm bảo kĩ thuật, dẽ dàng thay thế và sửa chữa, tiết kiệm và tài chính

Bản Thân Cuộc Sống Vốn Rĩ Đã Là Sự Điên Rồ...

Trang 2/3 đầuđầu 123 cuốicuối