User Tag List

Trang 3/6 đầuđầu 12345 ... cuốicuối
kết quả từ 21 tới 30 trên 55
Cây cảm ơn15Cảm ơn

Ðề tài: Đấu động cơ 3 pha vào lưới điện 1 pha

Thành viên mới thang KS's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi DuyTuanpdt Click here to enlarge
    Các bạn cho tôi hỏi đấu động cơ 3 pha vào lưới điện 1 pha kiểu ji với
    ôi chỉ biết đấu 2 pha vào 2 dây của mạc 1 pha còn lại 1 cuộn thì mắc vao tụ
    nhưng cách này co vẻ ko co công suất cao
    mình ngh noi có cách đấu zich zac khiêu ji đó nhưng ko biết
    bạn nào chỉ cho mình nhé
    ah mà cách đó dòng khởi động có cao không bạn
    Trước hết bạn tách 3 pha thành 6 đầu ax. by, cz đã nhé.
    Nếu UL=Uđ/c thì chọn 01 cuộn dây làm cuộn chạy (DV : ax) nối điện áp 1pha vào.
    2 cuộn còn lại đấu nối tiếp và mắc qua 1 tụ
    đóng điện ok.
    Trường hợp UL>Uđ/c đấu ngược lại lấy cuộnđấu tụ trên đưa điện áp vào và cuộn còn lại (ax) đấu tụ.
    Bất luận trường hợp nào bạn phải tính toán tụ > 900.
    Chúc bạn thanh công.

Thành viên tích cực congdatquan's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi DuyTuanpdt Click here to enlarge
    Thank tất cả! Tôi tìm được sơ đồ rồi! Có 2 cách đấu! ! cách dùng 1 tụ. Công suất giảm 50%. Cách 2 dùng 2 tụ! Công suất đạt 70-80%, động cơ của máy cưa để làm thợ mộc ấy mà. Chẳng nhẽ tương cái biến tần thì làm gỗ đến bao giờ cho đu! Hehehe
    Có phải hình này không bác!
    Sơ đồ này công suất chỉ đạt 50% đến 70 % P(W) của máy so với chạy 3 phase.Nhưng chạy động cơ bơm nước rất thoải mái.còn mắc thêm tụ có Tác dụng thế nào thì em cũng đồng ý với Bác hkhanhbk.nút ấn và tụ C2 có tác dụng trong quá trình khởi động.đảm bảo sự lệch pha.cứ nhìn vào biểu thức điện áp và dạng sóng cảu nó qua thời gian!Dẫu sao đây cũng chỉ là lý thuyết các bác cứ thử lắp một cái động cơ công suất nhỏ và một cái công suất lớn cho nó chạy không tải và khi có tải với mạch chạy dùng tụ như trên có rất nhiều điều thú vị.

Ảnh gửi kèm
    dangqcthiendem đã cảm ơn nội dung này.
    For a better tomorrowNBHVDNTG_C5!no trace

Thành viên chính thức giangvinh168's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi lykhaitri Click here to enlarge
    Xin các bạn cho hỏi dùng biến tần chuyển được điện 1 pha ra 3 pha? vậy nếu sử dụng motor 20hp xài biến tần giá bao nhiêu? có biến tần secandhand không.? trả lời mình Trí 0918111119 / lykhaitri@gmail.com xin cảm ơn
    Không có biến tần nào chịu nổi 1pha ra 3pha với công suất lớn như vậy đâu, chỉ có thể từ khoản 2hp trở lại thôi.

Thành viên chính thức vudiepkunkka's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi congdatquan Click here to enlarge
    Có phải hình này không bác!
    Sơ đồ này công suất chỉ đạt 50% đến 70 % P(W) của máy so với chạy 3 phase.Nhưng chạy động cơ bơm nước rất thoải mái.còn mắc thêm tụ có Tác dụng thế nào thì em cũng đồng ý với Bác hkhanhbk.nút ấn và tụ C2 có tác dụng trong quá trình khởi động.đảm bảo sự lệch pha.cứ nhìn vào biểu thức điện áp và dạng sóng cảu nó qua thời gian!Dẫu sao đây cũng chỉ là lý thuyết các bác cứ thử lắp một cái động cơ công suất nhỏ và một cái công suất lớn cho nó chạy không tải và khi có tải với mạch chạy dùng tụ như trên có rất nhiều điều thú vị.
    Thế chọn tụ như thế nào hả bác ? Cái này tui chưa làm bao giờ nên ko bit ! Mong các bác chỉ giáo thêm ! Click here to enlarge

Thành viên tích cực hoangdai's Avatar
    Nơi Cư Ngụ
    Hải Phòng
    Mentioned
    4 Post(s)
    Tagged
    2 Thread(s)
    Công nhận nhiều khi hơi dở. Chỉ có đ.cơ 3 pha nhưng lại muốn chạy 1 pha. Hihi, chấp nhận tụt CS và tính toán để ngắt tụ sau khi khởi động cũng vất vả đấy, Thôi kiếm cái 1 pha cho nó lành.

_HaiPhongTech_
    http://haiphongtech.com
    Add: 97 Quán Nam - Lê Chân - Hải Phòng.
    Phone : 0904 283 505

Thành viên mới vpower's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)

Cái này mình giúp dc

Click here to enlarge Nguyên văn bởi thang KS Click here to enlarge
    Trước hết bạn tách 3 pha thành 6 đầu ax. by, cz đã nhé.
    Nếu UL=Uđ/c thì chọn 01 cuộn dây làm cuộn chạy (DV : ax) nối điện áp 1pha vào.
    2 cuộn còn lại đấu nối tiếp và mắc qua 1 tụ
    đóng điện ok.
    Trường hợp UL>Uđ/c đấu ngược lại lấy cuộnđấu tụ trên đưa điện áp vào và cuộn còn lại (ax) đấu tụ.
    Bất luận trường hợp nào bạn phải tính toán tụ > 900.
    Chúc bạn thanh công.
    bạn này nói đúng, đấu thàng tgiac là chính xác. nhug chon tụ như thế nào đây?
    1. k cần tụ, nếu đcơ đã đủ công suất chạy.
    2. cần tụ chạy hay tụ ngậm giúp động cơ khởi động
    3. thêm 1 tụ đề đấu song song với tụ ngậm
    còn chính xác tụ bn thì fai cho bit thông số kỹ thuật động cơ và tải. chứ cái này gọi là chế k thể chính xác.

------------------------------
    Đề nghị bạn viết trong phạm vi chủ đề! Các bài sau sẽ bị xoá mà không có cảnh báo!

Last edited by nsp; 30-07-10 at 08:09.

Thành viên tích cực phanbaoson's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi hoangdai Click here to enlarge
    Công nhận nhiều khi hơi dở. Chỉ có đ.cơ 3 pha nhưng lại muốn chạy 1 pha. Hihi, chấp nhận tụt CS và tính toán để ngắt tụ sau khi khởi động cũng vất vả đấy, Thôi kiếm cái 1 pha cho nó lành.
    - Khi cơ sở có động cơ ba pha nhưng chỉ có nguồn một pha.
    - Chẳng lẽ lại cất động cơ ba pha đi, rồi mua động cơ một pha???....
    - Nếu đấu đ/c ba pha trong lưới điện một pha thì nguyên tắc là thêm tụ khởi động(Khởi động xong cắt tụ) -- công suất chỉ đạt 50% công suất ba pha.
    - Nếu đấu tụ khởi động kèm với tụ làm việc (Tụ ngậm) đạt khoảng 70 - 80% công suất ba pha. Đây là biện pháp xử lý tình huống....Chứ không ai muốn thế!!
    - Việc đấu nối đ/c ba pha trong lưới một pha phải có sơ đồ và trị số tụ điện cho phù hợp, nếu không ---nổ đùng!?....

Thành viên mới giotletinh07's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)

lành sao được bác

Click here to enlarge Nguyên văn bởi hoangdai Click here to enlarge
    khi người ta cần động cơ công suất cao mà mấy thằng điện lực lại không cho 3pha được thì cần phải kiếm cái motor nào đó với P>P tải khoảng 0.2-0.5P rồi chuyển 3 pha thành 1 pha để xài thôi
    chú ý dùng cả tụ đề và chạy cho công suất nó đạt cao
    cos phi thì tính toán tụ là được chứ gì Click here to enlarge
    nhiều công việc chẳng thể nào cứ tính toán theo lí thuyết được,hỏi giảng viên cao đẳng mà không biết 3 pha ra 1 pha đấu sao ,chán?
    ra hỏi mấy người tay ngang đấu 50 ngựa 1pha chạy thiên thu nhưng cái "xiền hơi nhiều tí"
    gởi các bác 3 pha ra 1 pha có C_kd và C_lv luôn
    à mà ai biết cách đấu mạch điều khiển chỉ giùm em cáiClick here to enlarge nếu ở quận 4 em rủ đi uống cafe luôn
    mạch trên là thực nghiệm luôn rồi đó

File gửi kèm
    gravity093, kysy69, thienthan_001 người nữa đã cảm ơn nội dung này.

Thành viên mới thebao1990's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    kiểu dó thì dòng cao lắm bạn ah mình mắc kiểu tam giác rồi đấu vào 2 tụ song song thì động cơ làm việc dòng thấp và tốt nữa

Thành viên mới mecatronic90's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi giotletinh07 Click here to enlarge
    khi người ta cần động cơ công suất cao mà mấy thằng điện lực lại không cho 3pha được thì cần phải kiếm cái motor nào đó với P>P tải khoảng 0.2-0.5P rồi chuyển 3 pha thành 1 pha để xài thôi
    chú ý dùng cả tụ đề và chạy cho công suất nó đạt cao
    cos phi thì tính toán tụ là được chứ gì Click here to enlarge
    nhiều công việc chẳng thể nào cứ tính toán theo lí thuyết được,hỏi giảng viên cao đẳng mà không biết 3 pha ra 1 pha đấu sao ,chán?
    ra hỏi mấy người tay ngang đấu 50 ngựa 1pha chạy thiên thu nhưng cái "xiền hơi nhiều tí"
    gởi các bác 3 pha ra 1 pha có C_kd và C_lv luôn
    à mà ai biết cách đấu mạch điều khiển chỉ giùm em cáiClick here to enlarge nếu ở quận 4 em rủ đi uống cafe luôn
    mạch trên là thực nghiệm luôn rồi đó
    Click here to enlarge bài viết cho thấy có nhiều kinh nghiệm thực tế

Trang 3/6 đầuđầu 12345 ... cuốicuối