User Tag List

kết quả từ 1 tới 7 trên 7
Cây cảm ơn1Cảm ơn
  • 1 Post By Kekhukho

Ðề tài: Dùng dây nhôm bọc đồng, có nên hay không?

Thành viên tích cực Kekhukho's Avatar
    Nơi Cư Ngụ
    Da Nang, Vietnam, Vietnam
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)

Dùng dây nhôm bọc đồng, có nên hay không?

Các bác ạ, chả là thế này, tình hình kinh tế khó khăn quá nên chỗ em đang thực hiện chính sách tiết kiệm. Khi xưa lắp máy chúng em dùng dây đồng để đấu nối, giờ thì kinh phí hạn hẹp nên nghiên nghiên cứu các phương án tiết kiệm chi phí đầu tư, một trong những phương án đề ra đó là thay dây dẫn đồng bằng dây CCA (Copper Clad Aluminum)
    Em đã tìm hiểu nhưng ưu nhược điểm của loại dây này rồi nhưng vẫn còn một vài thắc mắc mong các bác giúp đỡ:
    1. Dây CCA gồm một loại nhôm ở giữa bọc bởi một lớp đồng mỏng như vậy khi tính toán điện trở thì có thể xem như 2 điện trở mắc song song không ?
    2. Ứng dụng lớn của dây CCA là trong lĩnh vực truyền dẫn tín hiệu, tức là dẫn điện ở tần số cao. Lúc này xuất hiện hiệu ứng mặt ngoài => tính điện trở như thế nào ?
    Mong các bác chỉ giáo cho đầu em thông thoáng 1 tý

Begin đã cảm ơn nội dung này.
    Biển học vô bờ

Thành viên tích cực voduychau's Avatar
    Nơi Cư Ngụ
    Ho Chi Minh City
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    bạn định làm gì với sợi dây đó ?

Thành viên mới Begin's Avatar
    Nơi Cư Ngụ
    Motel
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Sao ko có ai quan tâm hết vậy. Đó là KKK mới hỏi tính toán điện trở một chiều, còn điện trở dẫn dòng xoay chiều nữa ( trong vấn đề truyền dẫn điện), hình như khi tính đến điện trở dẫn dòng xoay chiều còn tính đến hiệu ứng mặt ngoài nữa thì phải? Ai biết xin chỉ giáo

"Nothing's impossible"
    Câu này ông nào đó nói chứ không phải tui

Thành viên tích cực aici's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi Kekhukho Click here to enlarge
    Các bác ạ, chả là thế này, tình hình kinh tế khó khăn quá nên chỗ em đang thực hiện chính sách tiết kiệm. Khi xưa lắp máy chúng em dùng dây đồng để đấu nối, giờ thì kinh phí hạn hẹp nên nghiên nghiên cứu các phương án tiết kiệm chi phí đầu tư, một trong những phương án đề ra đó là thay dây dẫn đồng bằng dây CCA (Copper Clad Aluminum)
    Em đã tìm hiểu nhưng ưu nhược điểm của loại dây này rồi nhưng vẫn còn một vài thắc mắc mong các bác giúp đỡ:
    1. Dây CCA gồm một loại nhôm ở giữa bọc bởi một lớp đồng mỏng như vậy khi tính toán điện trở thì có thể xem như 2 điện trở mắc song song không ?
    2. Ứng dụng lớn của dây CCA là trong lĩnh vực truyền dẫn tín hiệu, tức là dẫn điện ở tần số cao. Lúc này xuất hiện hiệu ứng mặt ngoài => tính điện trở như thế nào ?
    Mong các bác chỉ giáo cho đầu em thông thoáng 1 tý
    1. Đúng. (điện trở thuần)
    2. Ở tần số rất cao. Không tính đến cái ruột nhôm. (bỏ cái ruột nhôm đi cho tiết kiệm hơn) Click here to enlarge Click here to enlarge Click here to enlarge

Thành viên mới thanvimach_v's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    bạn ah theo tôi thi ko nen dủng dây nhôm bọc đồng.vi nhôm và đông ko the lien ket voi nhau duoc vi cho dong dien công suât lon vao sau 1 thoi gian dong va nhom se bi an mon lan nhau dan den tiep xuc dien kem.

Super Moderator namqn's Avatar
    Nơi Cư Ngụ
    Tp. HCM, Việt Nam
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi thanvimach_v Click here to enlarge
    bạn ah theo tôi thi ko nen dủng dây nhôm bọc đồng.vi nhôm và đông ko the lien ket voi nhau duoc vi cho dong dien công suât lon vao sau 1 thoi gian dong va nhom se bi an mon lan nhau dan den tiep xuc dien kem.
    Bạn đọc kỹ lại mô tả cấu tạo của dây nhôm bọc đồng, dòng điện chạy dọc theo các mạch dẫn điện tạo bởi nhôm và đồng, chứ không chạy qua mặt tiếp xúc của nhôm và đồng.

Thân,

Biển học mênh mông, sức người có hạn

Thành viên tích cực Kekhukho's Avatar
    Nơi Cư Ngụ
    Da Nang, Vietnam, Vietnam
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi thanvimach_v Click here to enlarge
    Tôi cam đoan với bạn là độ bám dính của lớp đồng bên ngoài và lõi nhôm bên trong rất tốt.
    Công nghệ sản xuất : băng đồng sẽ bọc quanh lõi nhôm lớn, cho qua máy hàn điện trong môi trường khí trơ (argon) để hàn kín băng đồng lại=> dây nhôm bọc đồng đường kính lớn. Sau đó dây này sẽ qua những máy kéo để kéo xuống dây có đường kính nhỏ hơn. Nhờ qua những máy kéo này nên đồng sẽ bám dính vào nhôm. Dây nhôm bọc đồng sẽ được bện và bọc vỏ nhựa PVC => ta được dây nhôm bọc đồng
    Đồng sẽ chiếm 15% thể tích của dây dẫn.
    Ưu điểm của dây CCA: độ dẫn điện, cơ tính tốt hơn nhôm, tất nhiên là kém hơn đồng. Nhưng giá lại rẻ hơn đồng.
    Dây CCA đang được sử dụng ngày càng rộng rãi trên một số nước. Việt Nam thì hình như mới bắt đầu sử dụng dòng dây này thì phải, hiện có một số nhà máy sản xuất dây này rồi nhưng chất lượng thì chưa rõ Click here to enlarge

Biển học vô bờ