User Tag List

Trang 2/3 đầuđầu 123 cuốicuối
kết quả từ 11 tới 20 trên 30
Cây cảm ơn14Cảm ơn

Ðề tài: mach bao ve qua ap , thap ap nguon ac 220v

Thành viên mới blink's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Dễ hiểu hơn rồi, cám ơn bạn nhiều, mình sẽ thử. Hy vọng sẽ ok, nếu có gì mình đành phải làm phiền bạn nữa .. Cám ơn lần nữa nhé

Click here to enlarge Nguyên văn bởi cdtk5 Click here to enlarge
    Click here to enlarge
    phần so sánh của mạch sẽ như thế này. U1A bảo vệ điện áp thấp. U1B bảo vệ điện áp cao. nuồn 12V được lấy sau chỉnh lưu của biến áp nguồn 220/12V. qua chỉnh lưu lấy ra điện áp 1 chiều nuôi mạch và để so sánh đầu ra mình thể hiện bằng led còn bạn thay và đó bằng cuộn hút của rơle đóng cắt nguồn điện

cho mình hỏi 1 câu hơi gà 1 chút, (dân tự tìm hiểu nên cái gì cũng ko biết hết T_T) là nhiệm vụ của 2 con diodes D1, D2 và cái điện trở R là gì vậy ???
    nghĩ ko ra, tìm ko thấy nên hỏi chủ nhân cho chắc ăn , xin lỗi vì lại làm phiền T_T

Last edited by nsp; 06-08-10 at 10:55.

Thành viên tích cực cdtk5's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi blink Click here to enlarge
    cho mình hỏi 1 câu hơi gà 1 chút, (dân tự tìm hiểu nên cái gì cũng ko biết hết T_T) là nhiệm vụ của 2 con diodes D1, D2 và cái điện trở R là gì vậy ???
    nghĩ ko ra, tìm ko thấy nên hỏi chủ nhân cho chắc ăn , xin lỗi vì lại làm phiền T_T
    điện trở mình vẽ ở đây dùng để hạn dòng cho led thôi. 2 diot dùng để ngăn dòng trỏ lại ic.

blink đã cảm ơn nội dung này.

Thành viên mới trankhang_90's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    cho mình hỏi tại sao phải ngăn dòng trở lại IC. Mình có biết mạch này của 1 bác làm điện tử dùng 2 transitor ngược để bảo vệ khi quá áp và cho hoạt động trở lại khi áp thấp dưới giới hạn

Thành viên tích cực tuyennhan's Avatar
    Mentioned
    4 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Mạch trên thường dùng để bảo vệ quá áp ngỏ ra nếu dùng để bảo vệ ngỏ vào thì phải tính lại hay đổi mạch khác bởi vì khi áp vào tới 400 volt biến thế 220 ra 12 volt cháy mất rồi lấy đâu ra áp mà so với sánh .

blink đã cảm ơn nội dung này.

Thành viên mới blink's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi tuyennhan Click here to enlarge
    Mạch trên thường dùng để bảo vệ quá áp ngỏ ra nếu dùng để bảo vệ ngỏ vào thì phải tính lại hay đổi mạch khác bởi vì khi áp vào tới 400 volt biến thế 220 ra 12 volt cháy mất rồi lấy đâu ra áp mà so với sánh .
    bác nói cụ thể hơn đc ko? chẳng hạn trong mạng điện gia đình mình có thể làm 1 mạch bảo vệ như thế ko? nếu ko phải là cách trên thì bạn có thể cho mình sơ đồ khác ko?

Thành viên tích cực tuyennhan's Avatar
    Mentioned
    4 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Mạch bảo vệ trước tiên phải bảo vệ được nó khi quá áp , khi có sự cố quá áp thiết bị thường hư mau hơn là thấp áp nên mạch bảo vệ thường thiên về hướng này , mạch của tôi rất đơn giản điện áp vào được giảm áp bằng điện trở và tụ cắp thông số tụ và trở được tính ở mức 12 volt với áp vào 220 volt cấp cho rờ le 12 volt qua diod zener 12 volt bình thường áp vào không đủ để kích rờ le nhưng khi áp cao quá 300 volt áp thông qua diod zener đủ để kích hoạt rờ le ngắt nguồn và khi áp vào hạ xuống mức bình thường rờ le nhả cấp áp lại như củ rất đơn giản và hiệu quả , nếu không muốn giảm áp bằng trở và tụ thì dùng biến áp vào 380 volt ra 24 volt hay chỉ 12 volt nếu bỏ diod zener .

Thành viên mới kiendienal's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    bạn ra cửa hàng điện lạnh mua 1 cái bảo vệ tủ lạnh,lắp thêm 01 contactor theo công suất của tải.Hoặc lắp 01 atomat có cuộn cắt hoặc giữ, nếu dùng át có cuộn cắt thì phải lắp qua 01 rơle trung gian. thế là xong

Thành viên mới thephuc0385's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    minh cung nghe loi bạn, mình ra chợ NHẬT TẢO tìm mua bộ bao vệ tủ lạnh, nó bán 85 ngàn. về nhà mình tháo ra coi thử . trời trời cái mạch co 2 phân vuông hà. 3 con điện trở, 1 con C1815, 1 rơle là xong. mình chưa thử nó nữa , ko biết có xài dc ko.

Thành viên chính thức hactoanphong's Avatar
    Nơi Cư Ngụ
    Ho chi Minh
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi thephuc0385 Click here to enlarge
    Chào các Anh các Chị. em dang tim 1 cái mạch giup bao vệ thiết bị khi điện áp quá cao or quá thấp. công ty em có cái ổn áp Hanshin 20kva , mấy bửa trước tự nhiên điện áp tăng lên 400 v làm cái ổn áp cháy đen thui luôn. em muốn khắc phục tình trạng này để ko xảy ra lần nữa. mong các Anh các Chị giup dùm .
    Ổn áp sinh ra là là để điều áp ( áp vào biến thiên , áp ra ổn định ) , có 400V thì không thể cháy được . Nên kiểm ra theo chiều hướng khác : sét đánh , quá tải , ổn áp quá cũ .... . Còn nếu muốn dùng theo tui nên mua bảo vệ áp 3 pha cua han quốc , hay nhật đều Ok , nó ổn định hơn đồ chế

web:http://asv-vn.com
    tel : 0903728070
    Bán cáp lập trình S7-200 : 250.000 đ/sợi ( cổng com )
    Bán cáp lập trình Mishu : 200.000 đ/sợi
    Bảo hành 01 năm.

Moderator cô nhóc's Avatar
    Nơi Cư Ngụ
    Nhà của Papa và Mama

Nhóm xã hội

Hồ Chí Minh - Nhật Tảo

Mentioned
    1 Post(s)
    Tagged
    1 Thread(s)
    Trong sơ đồ trên thì 2 diode có tác dụng như một mạch logic "OR" DRL. Dù cao áp hay thấp áp thì cũng có báo đầu ra.

Để bảo đảm hệ thống hoạt động tốt thì biến áp cấp nguồn không phải là 220/12 mà phải là 440/24. Các biến thế kiểu này thường không có sẵn trên thị trường, anh phải đặt quấn.

To anh Trongfriend: Nhóc không hiểu quá áp khi bị nghịch từ trường nghĩa là gì? anh có thể giải thích thêm không?

spkt-thi đã cảm ơn nội dung này.
    Nhóc thích nghịch điện,
    Nhóc thích xì păm,
    Nhóc thích trêu mấy anh.
    Hi hi.

Trang 2/3 đầuđầu 123 cuốicuối