User Tag List

Trang 1/5 123 ... cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 50
Cây cảm ơn22Cảm ơn

Ðề tài: mạng điện ba pha!!!helpme!!

Thành viên mới metaldetect's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)

Smile mạng điện ba pha!!!helpme!!

Mình Đang làm các máy có liên quan đến điện 3 pha nhưng mình không biết gì về hệ tống điện này hết. Xin các bác chỉ dùm em với. thế nào gọi là pha nóng. và nếu đem các pha đó so sánh với điên một pha mình đang sài thì sao?
    (tức là mình đo các đầu dây của 3 pha với đầu dây của một pha)sẽ có các trường hợp thế nào?xin chỉ giáo!cảm ơn các bác trước

CHỦ ĐỀ TƯƠNG TỰ:

Muốn học phải hỏi, muốn giỏi phải học!
    Học..hỏi..hỏi..học..đau đầu quá!:((

Thành viên tích cực duc thang's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Có thể giải thích ngắn gọn như vầy:
    1/ Điện 3 pha là do các máy phát điện 3 pha xoay chiều hình sin tạo ra đưa lên hệ thống, trong đó điện áp 3 pha lệch nhau góc 120 o.
    2/ Khi hạ thế qua bình biến áp, do cách đấu hình sao có thêm dây chung gọi là dây trung hòa thường được tiếp đất cũng được gọi là dây nguội. Khi thử dây pha bằng viết thử điện thì thấy sáng đèn, dây nguội thì không nên gọi luôn là dây nóng hay pha nóng.
    3/ Điện 1 pha ( 2 dây) đang sài là lấy 1 nguội và 1 nóng.
    4/ Khi đo điện áp 2 đầu dây pha-pha: gọi là điện áp dây.
    ----------------------- pha-neutre (nguội): gọi là điện áp pha
    điện áp dây = căn 3 lần điện áp pha
    Ví dụ: điện áp dây = 380 Volt, điện áp pha=220 Volt

stone_fmanmr_longrich đã cảm ơn nội dung này.

Thành viên mới metaldetect's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Cảm ơn anh nhiều!bây giờ em cũng đã hơi hiểu rồi.!Click here to enlarge

Muốn học phải hỏi, muốn giỏi phải học!
    Học..hỏi..hỏi..học..đau đầu quá!:((

Thành viên mới capthoi's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    pác metal xài điện một pha chẳng wa là lấy 1 dây pha trong mạng 3 pha và một dây trung tính mà thôi. phần giải thích của bác DUC THANG hoàn toàn đúng nhưng hơi ít, hình như pác muốn dấu nghề thì phải
    có knownlege thì share cho everybody với chứ

Thành viên mới minhluan's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    điện 3 pha là điện áp 380v.gồm 3 pha nóng lệch pha nhau 1 góc 120 o.điện áp 1 pha là điện áp giữa 1 pha nóng với trung tính có giá trị 380/căn 3=240 v.

mr_longrich đã cảm ơn nội dung này.

Thành viên tích cực phanbaoson's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi metaldetect Click here to enlarge
    Mình Đang làm các máy có liên quan đến điện 3 pha nhưng mình không biết gì về hệ tống điện này hết. Xin các bác chỉ dùm em với. thế nào gọi là pha nóng. và nếu đem các pha đó so sánh với điên một pha mình đang sài thì sao?
    (tức là mình đo các đầu dây của 3 pha với đầu dây của một pha)sẽ có các trường hợp thế nào?xin chỉ giáo!cảm ơn các bác trước
    Nguồn điện ba pha được sản sinh từ máy phát điện ba pha. Cấu tạo gồm ba cuộn dây là AX; BY; CZ. Đặt lệch nhau 120 độ trong không gian của stato máy phát. Các cuộn dây máy phát thường được nối hình sao, nghĩa là ba điểm cuối X,Y,Z nối chung lại với nhau và nối ra dây trung tính. Ba điểm đầu A,B,C là ba đầu dây pha nối ra ba pha. Dòng điện chạy trên dây pha gọi là dòng điện dây. Dòng điện chạy trong mỗi cuôn dây pha (AX) của máy phát gọi là dòng điện pha. Trong trường hợp cuộn dây máy phát nồi hình sao thì Idây = I pha.(phụ thuộc hoàn toàn vào tải ba pha).
    Điện áp giữa dây pha với dây pha gọi là điện áp dây (Udây). Điện áp giữa dây pha với dây trung tính gọi là điện áp pha (Upha).
    Nguồn điện ba pha hiện nay tại Việt Nam được sử dụng hệ thống Ba pha bốn dây gồm:
    Dây pha A; Dây pha B; Dây pha C và dây trung tính N.
    Các thông số đặc trưng của nguồn điện ba pha là Id = Ipha. (cuộn dây nối sao). Ud = căn ba Upha. Ví dụ Ud 380V ; Upha = 220V
    Điều đặc biệt của nguồn ba pha là ngoài việc lấy ra điện áp pha (Upha) dùng cho lưới tiêu dùng một pha mà còn tạo ra từ trường quay. Ứng dụng từ trường quay để sử dụng cho các động cơ không đồng bộ ba pha là đáng quan tâm nhất. Vì ứng dụng cho sản xuất trong công nghiệp và dân dụng...
    Còn nhiều lắm, có gì bạn tham khảo thêm. Vì riêng động cơ KĐB ba pha còn rắc rối hơn....
    Pót vài cái hình để bạn tham khảo
    Chúc thành công!

Ảnh gửi kèm

Thành viên tích cực betraihn's Avatar
    Nơi Cư Ngụ
    ngõ nhỏ phố nhỏ
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Bạn Phan Bao Son trả lời hay quá ! Bạn ơi cho tôi hỏi cách xác định pha góc của điện ba pha nơi tiêu dùng như thế nào (để có một góc 120 o)? Giả sử tôi đấu AX; CZ; BY (đối với động cơ ba pha sẽ bị quay ngược) Cái điều này tôi hay bị va vấp khi phải lắp máy với nhiều nguồn ( nhiều trạm biến áp) cung cấp khác nhau. Khi thay đổi nguồn dẫn đến sai pha góc=> máy chạy ngược => hỏng thiết bị.

Thành viên mới minhluan's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    để xác định chính xác thứ tự pha A,B,C trên lưới điện thì bạn phải có đồng hồ xác định thứ tự pha,không thì phải từ trạm biến áp vì trên máy biến áp hạ thế của điện lực đã đánh dấu thứ tự pha

Thành viên chính thức hoangviet's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    các bạn giúp mình sơ đồ sau với mình chưa nghĩ ra.
    Mình có 3 khởi động từ 3 pha dùng để điều khiển và đảo chiều quay cho motor 3 fa, các bạn giúp mình đấu 3 KĐT này sao cho khi KĐT1 đóng thì sẽ cắt nguồn nuôi của 2 KĐT còn lại và tương tự khi KĐT2 đóng thì cắt nguồn nuôi của KĐT 1 và KĐT3... mà không dùng thêm relay trung gian nhé
    thân

Thành viên tích cực duc thang's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Hai KĐT là đủ rồi thêm cái thứ 3 chi cho rối. Có yêu cầu gì đặt biệt không mà sử dụng tới 3 KĐT?
    Hay là muốn đảo chiểu mà không muốn qua Off, On luôn. Nhanh quá không có lợi đâu, nguy hiểm . Chậm chút cho chắc, nhất là đối với motor càng lớn.

Trang 1/5 123 ... cuốicuối