User Tag List

Trang 1/11 123 ... cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 101
Cây cảm ơn45Cảm ơn

Ðề tài: pin năng lượng mặt trời

Thành viên mới phuoctieng's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)

pin năng lượng mặt trời

minh muon cấp nguồn cho một van phòng công suất 20KVA , minh ko biet mua thiết bị pin năng lượnng mặt trời ở đâu. mấy bác chỉ giúp vớiClick here to enlarge

CHỦ ĐỀ TƯƠNG TỰ:

tuanlucky đã cảm ơn nội dung này.

Moderator HTTTTH's Avatar
    Nơi Cư Ngụ
    VIỆT NAM
    Mentioned
    23 Post(s)
    Tagged
    4 Thread(s)
    Tôi biết có mấy nơi để bạn tham khảo:
    - Trung tâm nghiên cứu ứng dụng năng lượng mặt trời thuộc phân viện KH TP HCM, 01 Nhất Chi Mai.
    - Đại học BK TP HCM.
    - Công ty Việt Linh, kiệt 83 Bạch Đằng, Quận Tân Bình, TP HCM. Nơi đây có bán các hệ thống tổng thể.
    Mà bạn ở đâu?

phuoctieng, kiemhbtuanlucky đã cảm ơn nội dung này.

Thành viên mới daodinhbao's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    mình muốn mua pin mt nhưng ko biết phải tìm ở đâu. dung lượng củng ko quá lớn. bác nào bít xin chỉ giúp. mình đang ở sg

Thành viên chính thức minhtris's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    vô chợ nhật tảo, cái sạp gần cầu thang, pin loại lớn ( khoảng 3V) giá 150k. loại nhỏ 50k

nguyenmabtuanlucky đã cảm ơn nội dung này.

Thành viên mới nlplong's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi minhtris Click here to enlarge
    vô chợ nhật tảo, cái sạp gần cầu thang,
    Mình cũng muốn mua 1 bộ. Nhưng bạn có thể nói chính xác cái cầu thang đó ở đâu được không?

Thành viên mới daodinhbao's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    có bạn nào chỉ mỉnh cách sử dụng ko. mình chưa thử xài lần nào hết nên ko biết. cảm ơn trước nha>>>>>>>>>>>>>>>

Thành viên tích cực lanhuong's Avatar
    Nơi Cư Ngụ
    VietNam
    Mentioned
    1 Post(s)
    Tagged
    1 Thread(s)

Solar cell

Click here to enlarge Nguyên văn bởi daodinhbao Click here to enlarge
    có bạn nào chỉ mỉnh cách sử dụng ko. mình chưa thử xài lần nào hết nên ko biết. cảm ơn trước nha>>>>>>>>>>>>>>>
    Pin năng lượng mặt trời là một mảng Silicon bán dẫn với hai cực anod và cathod là hai lớp kim loại thăng hoa, mỏng đến mức cho ánh sáng đi qua được. Tất cả gắn trên tấm vật liệu polimer chắc chắn để bảo vệ.

Dùng nó thì dễ thôi, cứ phơi nó ra ánh nắng mặt trời thì quang năng trong một phổ nào đó (theo chu trình chế tạo) biến thành điện năng, xuất hiện điện áp ra hai điểm có ghi rõ + và - trên bảng Pin. Tùy theo điện áp đơn vị (mỗi tấm là 3, 6 hay 12 V) mà ghép số lượng tấm pin cho đủ 16 --> 18 VDC để nạp vào ắc quy 12V (hoặc 32 - 36V để nạp bình 24V). Cần xem kỹ hiệu suất và dòng điện của các tấm pin mà ghép cho đúng yêu cầu kỹ thuật.

Khi sử dụng điện từ ắc quy có thể dùng trực tiếp điện năng hoặc qua converter để biến năng lên 220 V chuẩn công nghiệp để dùng. Quá trình sử dụng có thể là online (vuừa nạp vừa dùng) hay ofline (nạp xong mới dùng).

Chú ý : Pin mặt trời "hàng Tàu" bán ở chợ Nhật Tảo là ... dỏm lắm. Dòng thì thấp, các phiến silicon dán vào tấm Bakelite dễ nứt vỡ --> mất điện. Silicon dùng một thời gian ngắn đã mất hoạt tính bán dẫn --> điện yếu xìu.

Nên cẩn thận khi mua kẻo mua ngỗng gặp ... vịt giời.

Lan Hương.

bxngoc, linh_elec, lakhongnao7 người nữa đã cảm ơn nội dung này.
    Kỹ thuật cao + Kỷ luật cao + Năng suất cao

Thành viên mới nlplong's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)

Pin năng lượng mặt trời

Mình rất muốn tìm hiểu về pin năng lượng mặt trời nhưng chưa biết tìm nguồn ở đâu?
    Bác nào biết thì post bài lên nhé!

Thành viên mới phuc_77's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Chao ban lan Huong!
    minh la thanh vien moi cua dien dan, doc bai pin nang luong minh thay ban co ve hieu rat ro ve de tai nay.
    minh muon l.lac voi ban de di sau hon ve cac ung dung cua loai nang luong nay
    so phone : 090 362 4 362

Thành viên hơi bị được opendoor2507's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi lanhuong Click here to enlarge
    Pin năng lượng mặt trời là một mảng Silicon bán dẫn với hai cực anod và cathod là hai lớp kim loại thăng hoa, mỏng đến mức cho ánh sáng đi qua được. Tất cả gắn trên tấm vật liệu polimer chắc chắn để bảo vệ.

Dùng nó thì dễ thôi, cứ phơi nó ra ánh nắng mặt trời thì quang năng trong một phổ nào đó (theo chu trình chế tạo) biến thành điện năng, xuất hiện điện áp ra hai điểm có ghi rõ + và - trên bảng Pin. Tùy theo điện áp đơn vị (mỗi tấm là 3, 6 hay 12 V) mà ghép số lượng tấm pin cho đủ 16 --> 18 VDC để nạp vào ắc quy 12V (hoặc 32 - 36V để nạp bình 24V). Cần xem kỹ hiệu suất và dòng điện của các tấm pin mà ghép cho đúng yêu cầu kỹ thuật.

Khi sử dụng điện từ ắc quy có thể dùng trực tiếp điện năng hoặc qua converter để biến năng lên 220 V chuẩn công nghiệp để dùng. Quá trình sử dụng có thể là online (vuừa nạp vừa dùng) hay ofline (nạp xong mới dùng).

Chú ý : Pin mặt trời "hàng Tàu" bán ở chợ Nhật Tảo là ... dỏm lắm. Dòng thì thấp, các phiến silicon dán vào tấm Bakelite dễ nứt vỡ --> mất điện. Silicon dùng một thời gian ngắn đã mất hoạt tính bán dẫn --> điện yếu xìu.

Nên cẩn thận khi mua kẻo mua ngỗng gặp ... vịt giời.

Lan Hương.
    Bạn Hương cao thủ ước lượng thử xem để phát được 20KVA thì cần diện tích các tấm pin là bao nhiêu. Với hiệu suất pin hiện nay (là bao nhiêu tớ quên rồi Click here to enlarge )? Cứ cho rằng nước VN ta đầy nắng và gió, nhưng quang thông bằng bao nhiêu trong ngày nắng mùa hè? ( tớ lại cũng quên rồi Click here to enlarge)

Cao thủ ước lượng giùm em cái, chứ nói kiểu "đồ tầu thì rởm" ai chả nói được.Click here to enlarge

khanhs1029tuanlucky đã cảm ơn nội dung này.

Trang 1/11 123 ... cuốicuối