User Tag List

kết quả từ 1 tới 10 trên 10
Cây cảm ơn1Cảm ơn
  • 1 Post By Kekhukho

Ðề tài: Thiết bị tạo năng lượng gió đơn giản

Thành viên mới QuangAhn's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)

Thiết bị tạo năng lượng gió đơn giản

Xin chào các anh , các chị
    Em là học sinh lớp 11 , em vừa mới bị thày giáo môn lí cho 1 cái đề tài 1 năm học về năng lượng gió ...
    Yêu cầu : Nghiên cứu về năng lượng gió , cái này trên lí thuyết thì có lẽ cũng không khó lắm , nhưng mà em còn phải tự làm ra một dụng cụ ( mô hình ) máy phát điện đơn giản ( loại nhỏ thôi ) từ điện ...
    Em đã đọc qua nhiều bài trong forum rồi .. nhưng các anh ,các chị toàn làm những cái to thôi ... mà nó lại không hợp với em ...
    Em hi vọng , nếu có anh chị nào đã từng có kinh nghiệm về cái này có thể giúp đỡ em ...

Em xin cám ơn mọi người ...

YM > QuangDo,DeCoi91@yahoo.com

CHỦ ĐỀ TƯƠNG TỰ:

Thành viên tích cực Huntress1's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Mình cũng chưa tìm hiểu kỹ, nhưng theo mình nghĩ như này.
    Bạn chắc chỉ cần làm 1 mô hình nhỏ thôy để thể hiện là chuyển lý thuyết thành thực tế chứ k cần phải ứng dụng cụ thể gì đó. Cho nên bạn thử nghiên cứu về từ trường và dòng điện xem. Từ trường quay sinh ra dòng điện; 1 cánh quạt nối vào 1 cục nam châm cho quay trong cuộn dây, rồi từ 2 đầu dây của cuộn dây đó nối ra làm sáng bóng đèn là đc.
    Có gì không phải xin các tiền bối chỉ giáo thêm ^^

Thành viên tích cực betraihn's Avatar
    Nơi Cư Ngụ
    ngõ nhỏ phố nhỏ
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi QuangAhn Click here to enlarge
    Em là học sinh lớp 11 , em vừa mới bị thày giáo môn lí cho 1 cái đề tài 1 năm học về năng lượng gió ...
    Yêu cầu : Nghiên cứu về năng lượng gió , cái này trên lí thuyết thì có lẽ cũng không khó lắm , nhưng mà em còn phải tự làm ra một dụng cụ ( mô hình ) máy phát điện đơn giản ( loại nhỏ thôi ) từ điện ...
    Em đã đọc qua nhiều bài trong forum rồi .. nhưng các anh ,các chị toàn làm những cái to thôi ... mà nó lại không hợp với em ...
    Em hi vọng , nếu có anh chị nào đã từng có kinh nghiệm về cái này có thể giúp đỡ em ...

Em ra chợ mua một cái mô tơ DC chổi than loại nhỏ hay dùng trong đầu đĩa hoặc tháo mô tơ trong đồ chơi Trung Quốc, về nhà gắn cái cánh quạt vào để trước gió. Cánh quạt và trục Mô tơ quay sẽ phát ra điện thắp sáng được đèn LED.Click here to enlarge

Thành viên mới QuangAhn's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Em cám ơn 2 anh ...
    Mà anh ơi ... nếu làm như vậy thì đo dòng điện Vont a Amper ... có được không .. vì em nghĩ nó sẽ tạo ra dòng điện rất chi là nhỏ .. Click here to enlarge
    Em xin hỏi thêm vấn đề này nữa .. nếu anh chị biết cuốn sách nào hay hay về vấn đề này thì chỉ giúp em với
    vì ngoài ra em còn cần tính toán hiệu xuất của cái này nữa .. vs năng lượng thoát .. ý ...

Thanks các anh chị

Moderator phanta's Avatar
    Mentioned
    1 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Em cám ơn 2 anh ...
    Mà anh ơi ... nếu làm như vậy thì đo dòng điện Vont a Amper ... có được không .. vì em nghĩ nó sẽ tạo ra dòng điện rất chi là nhỏ .. Click here to enlarge
    Em xin hỏi thêm vấn đề này nữa .. nếu anh chị biết cuốn sách nào hay hay về vấn đề này thì chỉ giúp em với
    vì ngoài ra em còn cần tính toán hiệu xuất của cái này nữa .. vs năng lượng thoát .. ý ...

Thanks các anh chị
    Bạn thật rắc rối Click here to enlarge. Khi đầu thì bảo các bài trong forum làm cái to quá, em cần cái nhỏ. Kho có người chỉ cho cách làm cái nhỏ thì bạn lại bảo nhỏ quá :d

Để lmaf được cái đồ án năm hcoj thì bạn cần phải biết đến mật độ không khí, khối lượng không khí, năng lượng của gió có thể cấp cho cánh turbin trên 1 đơn vị diện tích, cách tính năng lượng phụ thuộc vào tốc độ gió... Những cái đó là "lý thuyết đơn giản" rồi đúng không? Vậy nếu bạn chê cái betrai gợi ý là bé, thì bạn ra chợ kiếm cái motor 50W, 100W... sao cho phù hợp với yêu cầu là được. Rồi dựa vào thực nghiệm bản phải đo đạc tốc độ tối thiểu của gió có thể khởi động cánh turbin, đo đạc, vẽ đặc tuyến của turbin bạn thiết kế.

Chà, toàn vấn đề đơn giản.

Chúc bạn thành công.

PT.

Núi cao bởi có đất bồi
    Núi chê đất thấp, núi ngồi ở đâu?
    Muôn dòng sông đổ biển sâu
    Biển chê sông nhỏ, biển đâu nước còn?

Moderator cô nhóc's Avatar
    Nơi Cư Ngụ
    Nhà của Papa và Mama

Nhóm xã hội

Hồ Chí Minh - Nhật Tảo

Mentioned
    1 Post(s)
    Tagged
    1 Thread(s)
    Hi hi. Đọc cái title: "Thiết bị tạo năng lượng gió đơn giản" tự nhiên Nhóc nghĩ đến... cái quạt giấy.

Tài liệu về phong điện trì trên mạng có rất nhiều. Tuy nhiên chủ yếu là của nước ngoài. Nếu anh có hứng thú, Nhóc sẽ gởi lên. Không nhớ là down được ở đâu, nên giờ phải up lên lại.

Nhóc thích nghịch điện,
    Nhóc thích xì păm,
    Nhóc thích trêu mấy anh.
    Hi hi.

Thành viên tích cực Kekhukho's Avatar
    Nơi Cư Ngụ
    Da Nang, Vietnam, Vietnam
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)

Bạn xem và làm theo cái này nhé.

File gửi kèm
    thoadalat đã cảm ơn nội dung này.
    Biển học vô bờ

Thành viên mới suzuki_130's Avatar
    Nơi Cư Ngụ
    Bien Hoa city
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Pro ơi , dowload file ko đc .
    Nó có dạng .php chứ ko phải .rar bạn ơi.

Thành viên mới thanhvietdj's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    cái này cụ thể đc ko vậy

Thành viên tích cực minh_cly's Avatar
    Nơi Cư Ngụ
    TP. Hồ Chí Minh

Nhóm xã hội

Hồ Chí Minh - Nhật Tảo

Mentioned
    1 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Trời ạ, cái này có khó gì đâu mà phải cần đến 1 năm lận trời. Cái mô hình cứ lấy motor gắn thêm cánh quạt (đương nhiên sẽ yếu, mô hình mà). Để chứng minh cho thầy thì cứ mượn trường 1 cái VOM, vặn thang cỡ uA thì thể nào cũng có dòng điện. Làm theo cách kekhukho cũng đc, hơi tốn công quấn dây, cắt bình nước. Nam châm thì lấy loại nam châm đính bảng ấy.