User Tag List

Trang 1/7 123 ... cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 65
Cây cảm ơn41Cảm ơn

Ðề tài: Điều khiển động cơ DC công suất lớn

Moderator nguyendinhvan's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)

Điều khiển động cơ DC công suất lớn

Điều khiển động cơ DC công suất lớn thì phương pháp truyền thống là điều chỉnh mức điện áp cấo cho Moto . Phương pháp này gây tổn hao khá lớn trên thiết bị điều khiển .
    Phương pháp mới là sử dụng cách cung cấp nguồn ngắt quãng với chu kỳ lập lại nhanh .
    Khi cần động cơ quay với công suất nhỏ thì thời gian đóng điện cho Moto sẽ ngắn hơn thời gian ngắt .
    Khi cần động cơ chạy với công suất lớn thì thời gian cấp điện cho động cơ sẽ lớn hơn thời gian ngắt .
    Chu kỳ đóng mở phải chọn sao cho động cơ khỏi bị giật cục . Do các động cơ có quán tính nên vẫn đảm bảo tốc độ quay tròn đều với điện áp ngắt quãng .
    Như vậy bộ điều khiển chỉ có hai trạng thái . Ngắt điện hoàn toàn và dẫn bão hòa , nên tổn hao nhiệt trên bộ Điều khiển sẽ rất nhỏ .
    Linh kiện để thực hiện việc điều tiết xung đóng mở có thể dùng TL 494 phổ thông . Nó sẽ được điều khiển bằng một điện áp biến thiên 0>+5v
    Khi điện áp điều khiển là +5v thì xung mở có chu kỳ lớn nhất

Tuy vậy đây chưa phải là một board mạch hoàn hảo

CHỦ ĐỀ TƯƠNG TỰ:

File gửi kèm
    ngobuonkoban, queisent, tieubu012 người nữa đã cảm ơn nội dung này.
    Bản chất Dài đi . ( Đì dai , design )
    nguyendinhvan1968@gmail.com địa chỉ liên lạc duy nhất
    Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Thành viên tích cực daihang86's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    To bác nguyendinhvan, cho em hỏi anh đã điều khiển động cơ DC có công suất lớn nhất là bao nhiêu ? Và cho em hỏi tại sao anh có thể kết luận về 2 phương án điều chỉnh của bác ở trên. Như em giả định, từ lưới đến động cơ DC đối với 2 phương án trên, phương án chỉ cần một bộ biến đổi, còn phương án 2 thì nhất thiết phải 2 bộ phải không bác.

ngobuonkoban đã cảm ơn nội dung này.

Moderator quocthai's Avatar
    Nơi Cư Ngụ
    Mặt trăng
    Mentioned
    4 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Động cơ dưới 1HP được gọi là động cơ nhỏ.

Thành viên mới dngocthuy's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    bạn có tính đến tình huống tải thay đổi đột ngột không ,thí dụ trong máy may công nghiệp, động cơ khởi động từ 0 đền 150rpm ,trên đường may có đoạn 2 lớp vải, có đoạn 6 lớp , nhiều mạch có thêm chức năng hạn chế tốc độ khi tín hiệu hồi tiếp bị mất (đứt dây điện )

Thành viên tích cực HueDN's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Có thể "dằm" cái sóng sin 50 Hz ra từng mảnh bằng thyristor cũng được chứ các bạn. Kỹ thuật này đang được xử dụng trên động cơ 2.2 KW.

Moderator queduong's Avatar
    Nơi Cư Ngụ
    Lâm gia Thôn

Nhóm xã hội

Embarcadero - RAD STUDIO

Mentioned
    57 Post(s)
    Tagged
    8 Thread(s)
    Mình đang có ý điều khiển cái moto hiện đang có ở nhà , điện áp của nó là 12V ( max 24V ), dòng điện tải 6A . ( không biết là công suất như vậy đã được coi là lớn chưa ??? )

Bây giờ mình đang làm cái mạch cầu H . Bác nào rành về mấy con công suất chỉ bảo xem tại hạ nên dùng loại Transistor để chạy tốt mà có giá thành rẻ mạt nhất ??? ( Mình đã dùng thử IC L298 , cho mấy con motor bé bé còn được , biết là nó không dùng được cho con motor to này )
    ( mình định dùng transistor loại vỏ kiểu TO220 ) cho nó gọn . Bác nào gợi ý dùng 2N3055 ( không dùng được ) Click here to enlarge.

Module RF điều khiển, RF truyền dữ liệu chuyên nghiệp, thiết kế , chuyển giao công nghệ... Dmi32 High Power V3, >3km LOS website: http://rfvn.tk --- http://qdec.neq3.com ĐT: 090 496 497 7

Thành viên chính thức Gallileo's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Động cơ công xuất lớn phải là những động cơ dùng trong các dây truyền công nghiệp có công suất cỡ hàng chục kW trở lên. Các bác thử nghĩ xem với những động cơ có dòng và áp lớn như vậy mà bác đột ngột ngắt động cơ ra khỏi lưới thì sức phản điện động sẽ được xử lý thế nào. Nó không đơn giản như mạch cầu H mà các bác dùng để điều khiển động cơ 1 chiều công suất nhỏ đâu.

Bác nguyendinhvan thử nghĩ xem nếu động cơ có mức điện áp 440V và dòng điện 50A thì phương pháp của bác có hiệu quả không.

Thành viên hơi tích cực phamthaihoa's Avatar
    Nơi Cư Ngụ
    nhà chứ đâu
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Các bác cho em hóng hớt tẹo Click here to enlarge

Các động cơ công suất lớn trong công nghiệp thì thường dùng phương pháp gì để điều khiển, công suất cỡ vài KW thì mấy cách dùng điều khiển mấy cái động cơ con con gần như không thế dùng được.

Đáp ứng của động cơ với các phương pháp đó ?

Biến tần được ứng dụng để điều khiển động cơ như thế nào ?

Mong các bác chỉ giáo !

Thành viên tích cực daihang86's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    To phamthaihoa, động cơ DC công suất lớn trong công nghiệp người ta dùng bộ chỉnh lưu Thyristor, tùy yêu cầu dải điểu chỉnh có thể điều chỉnh cả điện áp cấp cho khâu kích từ. Nếu yêu cầu cao về sóng hài, hay công suất rất lớn thì phải thêm khâu lọc đầu vào hoặc đắt hơn thì bây giờ có chỉnh lưu tích cực (active rectifier).
    Còn biến tần thì ứng dụng cho động cơ xoay chiều. Tùy công suất động cơ xoay chiều mà có phương pháp điều khiển riêng, trên lớp chỉ dạy phương pháp nhưng các thầy không nói rõ cụ thể là biến tần đó đáp ứng với tần số ra bao nhiêu hay công suất lớn nhất có thể.
    Còn đáp ứng của mỗi phưong pháp thì cậu học tự động, đang học truyền động nhỉ, mở sách ra mà xem, he he

giaosucan đã cảm ơn nội dung này.

Moderator nguyendinhvan's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Xin lỗi là tôi chưa trình bày rõ .
    Ở đây tôi muốn đề cập đến loại động cơ từ 12 tới vài chục von DC thôi .
    Cái mạch bé nhỏ vậy chỉ có thể cho động cơ 100>300w/12>24v thôi ( 10>30A )

Còn loại động cơ hàng Kw và chạy 220Vac trở lên đương nhiên phỉ có giải pháp khác

Bản chất Dài đi . ( Đì dai , design )
    nguyendinhvan1968@gmail.com địa chỉ liên lạc duy nhất
    Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Trang 1/7 123 ... cuốicuối