User Tag List

Trang 1/2 12 cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 20
Cây cảm ơn19Cảm ơn

Ðề tài: [Hỏi] Cách phân biệt mô tơ điện DC và AC

Thành viên mới tieubu01's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)

[Hỏi] Cách phân biệt mô tơ điện DC và AC

Tôi có một cái mô tơ điện của máy khoan điều khiển tốc độ vô cấp nguồn cấp AC100V (dùng một biến trở để điều chỉnh và dùng mạch điện tử để điều khiển), nay phần mạch bị hỏng muốn dùng gấp, liệu cắm thẳng điện nguồn AC100V thì có sử dụng được không? Tôi có thử với nguồn DC24V thì chạy êm, nhưng tốc độ thấp và yếu nên không rõ mô tơ là DC hay AC, làm cách nào để biết được mô tơ là AC hay DC mong các bác chỉ bảo giúp. Và có thể dùng cách nào để điều chỉnh được tốc độ được mô tơ này?
    Mong nhận được sự giúp đỡ của các bác. Thanks

Thành viên tích cực hoangdai's Avatar
    Nơi Cư Ngụ
    Hải Phòng
    Mentioned
    4 Post(s)
    Tagged
    2 Thread(s)
    máy khoan thường là động cơ chạy cả DC và AC.Nó thuộc loại động cơ đặc biệt.Nói có sai thì anh em bỏ qua nhé

tieubu01 đã cảm ơn nội dung này.
    _HaiPhongTech_
    http://haiphongtech.com
    Add: 97 Quán Nam - Lê Chân - Hải Phòng.
    Phone : 0904 283 505

Thành viên tích cực ncb173's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    xin bác nào biết chỉ giùm vì tui thấy mấy cái máy đấy có cả 2 yếu tố đặc chưng cho ĐC DC và AC: nó có chổi than và vành góp-> cái này của đc DC. nhưng lại chạy trực tiếp bằng điện AC không hề qua chỉnh lưu!

Thành viên tích cực huuphuong's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi ncb173 Click here to enlarge
    xin bác nào biết chỉ giùm vì tui thấy mấy cái máy đấy có cả 2 yếu tố đặc chưng cho ĐC DC và AC: nó có chổi than và vành góp-> cái này của đc DC. nhưng lại chạy trực tiếp bằng điện AC không hề qua chỉnh lưu!
    nó chính là cái động cơ vạn năng mà ở bậc học phổ thông cũng đã nói rồi , có thể chạy trực tiếp AC 100 v , lưu ý công suất và tốc độ là cực đại mà thôi .

Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi huuphuong Click here to enlarge
    nó chính là cái động cơ vạn năng mà ở bậc học phổ thông cũng đã nói rồi , có thể chạy trực tiếp AC 100 v , lưu ý công suất và tốc độ là cực đại mà thôi .
    Tin lời bác nháy thử vào AC100V một cái thấy đánh lửa cái xẹt ở giắc cắm, mô tơ quay vèo phát, sợ không dám thử lần thứ 2, hơi có mùi khó ngửiClick here to enlarge nhưng mô tơ chưa chết. Các bác có các nào đơn giản hạ áp xuống 50V không? để thử xem chạy với nguồn AC có ổn định hay không...thanks các bác.Click here to enlarge

Thành viên tích cực ptoanel's Avatar
    Mentioned
    3 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi tieubu01 Click here to enlarge
    Tôi có một cái mô tơ điện của máy khoan điều khiển tốc độ vô cấp nguồn cấp AC100V (dùng một biến trở để điều chỉnh và dùng mạch điện tử để điều khiển), nay phần mạch bị hỏng muốn dùng gấp, liệu cắm thẳng điện nguồn AC100V thì có sử dụng được không? Tôi có thử với nguồn DC24V thì chạy êm, nhưng tốc độ thấp và yếu nên không rõ mô tơ là DC hay AC, làm cách nào để biết được mô tơ là AC hay DC mong các bác chỉ bảo giúp. Và có thể dùng cách nào để điều chỉnh được tốc độ được mô tơ này?
    Mong nhận được sự giúp đỡ của các bác. Thanks
    *Hầu hết động cơ máy khoang cầm tay, thường là động cơ toàn năng (vạn năng) > universal motor, loại này có thể dùng điện AC và DC. Nhưng nhà sản xuất ghi là 100v AC thì bạn nên dùng 100v AC. Nếu dùng 100vDC thì:
    1- Động cơ nóng hơn, cháy.
    2- Không điều chỉnh tốc độ được, động cơ chạy với tốc độ tối đa, cháy.
    * Mạch điều khiển tốc độ bị hỏng: Bạn thay mới (hiện nay có bán khá đầy đủ). Nếu không có thì bạn có thể thay thế bằng 1 cái dimmer.
    Thân ái !....

nuna3007tieubu01 đã cảm ơn nội dung này.

Thành viên tích cực duonghoang's Avatar
    Nơi Cư Ngụ
    hcm

Nhóm xã hội

PCB DesignerHồ Chí Minh - Nhật Tảo

Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Uhm cái này thấy cũng lạ nhỉ, tui có một cái máy khoan cầm tay, sử dụng điện 220V, nhưng nút nhấn có thể thay đổi đc vận tốc, đảo chiều quay, liệu có phải là động cơ 1 chiều ko và người ta có lắp thêm bộ chỉnh lưu?. Cái khoan còn mới quá nên tháo ra hơi uổngClick here to enlarge (còn bảo hành mà)

Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi ptoanel Click here to enlarge
    *Hầu hết động cơ máy khoang cầm tay, thường là động cơ toàn năng (vạn năng) > universal motor, loại này có thể dùng điện AC và DC. Nhưng nhà sản xuất ghi là 100v AC thì bạn nên dùng 100v AC. Nếu dùng 100vDC thì:
    1- Động cơ nóng hơn, cháy.
    2- Không điều chỉnh tốc độ được, động cơ chạy với tốc độ tối đa, cháy.
    * Mạch điều khiển tốc độ bị hỏng: Bạn thay mới (hiện nay có bán khá đầy đủ). Nếu không có thì bạn có thể thay thế bằng 1 cái dimmer.
    Thân ái !....
    Vấn đề là động cơ gì thì đã hiểu, cám ơn các bác nhiều.
    Còn lại làm thế nào để điều khiển tốc độ của nó thì vẫn rối ren quá...tìm được cái topic nói về điều khiển tốc độ động cơ bằng dimmer như bác nói thì chốt lại cuối topic là vấn đề chưa giải quyết đc, hic....
    Tôi cũng có search trên mạng thì người ta chỉ dùng dimmer cho điều khiển độ sáng của đèn và quạt chứ không có dùng cho động cơ như kiểu máy công cụ cầm tay.
    http://dientuvietnam.net/forums/showthread.php?t=4254

Thành viên mới longkhung's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Xin chao bac tieubu01, dimmer thuong thi dung cho quat tran hay cac thiet bi co Cong suat be toi nghi khong nen dung . Voi khoan thuong CS > 500W toi nghi bac nen nghien cuu dung Triac co dong cao ( cho NT ban day) thi tot hon, cung nen nho la khi khoi dong I cua Moto kha cao do .

Thành viên tích cực ptoanel's Avatar
    Mentioned
    3 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi longkhung Click here to enlarge
    Xin chao bac tieubu01, dimmer thuong thi dung cho quat tran hay cac thiet bi co Cong suat be toi nghi khong nen dung . Voi khoan thuong CS > 500W toi nghi bac nen nghien cuu dung Triac co dong cao ( cho NT ban day) thi tot hon, cung nen nho la khi khoi dong I cua Moto kha cao do .
    - Hầu hết các mạch điều khiển tốc độ vô cấp trong máy khoan cầm tay ngày nay chính là cái dimmer. Chỉ có khác chút xíu là máy khoan thì biến trở tay gạc giống như cò súng, còn dimmer đèn thì biến trở xoay. Còn lại thì vẩn có triac-diac-tụ trở y chan như nhau.
    - Hiện nay, dimmer trên thị trường có loại 500W - 1000W rất thông dụng, nên dùng thay thế trong máy khoan cầm tay không có gì trở ngại, chỉ có thao tác hơi khó chút thôi, cứ "vạn biến ứng biến".
    Thân ái !.....

nuna3007tieubu01 đã cảm ơn nội dung này.

Trang 1/2 12 cuốicuối