User Tag List

Trang 1/3 123 cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 23
Cây cảm ơn2Cảm ơn

Ðề tài: phan hoi dong cho may han

Thành viên mới Mr_SonHa's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)

phan hoi dong cho may han

chao cac bac em dang lam ve cai may han gom cac khoi chinh luu sau do nghich luu wa cau H sau do chinh luu de ra ap mot chieu khoang 30v may can on dinh dong han 160A tan so nghich luu wa cau H 25KHz em su dung vdk AVR tao tan so bac nao lam roi ve phan phan hoi dong tu van cho em cái em đang khong biet lam thê nao on dinh dong

CHỦ ĐỀ TƯƠNG TỰ:

Moderator quocthai's Avatar
    Nơi Cư Ngụ
    Mặt trăng
    Mentioned
    4 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Bạn viết không dấu, nên QT chưa hiểu rõ ý bạn lắm.
    Tuy nhiên, QT tạm có ý kiến như sau:

Phần chỉnh lưu và nghịch lưu, bạn dùng phương pháp nào để điều chỉnh dòng ra? điều biến độ rộng xung? Và tín hiệu dùng để điều chỉnh là tín hiệu gì? Chắc là tín hiệu điện thế một chiều?

Nếu vậy, bác nên có một mạch hồi tiếp dòng điện hàn, đưa về so sánh với mạch tạo áp tham chiếu, rồi khuếch đại lên, đưa đến điều khiển mạch tạo xung.

Điện áp tham chiếu thường là trị số tương ứng với dòng điện muốn hàn. Nhưng bạn cần lưu ý một số vấn đề như sau:

1/. Nếu bạn hàn theo công nghệ TIG thì dòng điện cần giữ cố định trong suốt thời gian hàn. Do đó điện áp tham chiếu không đổi theo thời gian.

2/. Nếu bạn hàn theo công nghệ thông thường thì dòng khởi động hồ quang (dòng mồi hồ quang) phải gấp khoảng 3 lần dòng hàn xác lập. Nếu dòng khởi động tính toán lớn hơn 300A thì chọn dòng khởi động là 300A. Như vậy điện áp tham chiếu không phải là điện áp cố định, mà thay đổi khi mới khởi động. Bạn cần có một mạch dò tìm tình trạng khởi động để tạo ra thay đổi này.
    Thông thường, mạch này sẽ đo lường điện áp giữa 2 đầu cực, phát hiện khi bắt đầu mồi HQ (ngắn mạch đầu ra, U=0 và đột ngột nhả ra, U<>0) và dòng điện khi đó để tạo điện áp tham chiếu lớn gấp 3 lần bình thường. Điện áp này sẽ tự sụt giảm về trị số xác lập sau 1 thời gian.

3/. Bạn nên có tín hiệu bảo vệ khi bị ngắn mạch trong thời gian dài (thí dụ như khi bị dính que hàn), cắt dòng.

4/. Bạn tính toán sao cho khi hở mạch, điện áp khoảng 70V. Đặc tuyến ra Vôn ampe nếu được hình chữ nhật thì tốt nhất.

Nếu bạn không thích điều chỉnh theo cách trên, có thể chọn cách chiều chỉnh mạch chỉnh lưu đầu vào, nhưng cũng nên theo các nguyên tắc ttrên.

Thành viên mới echop's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    bác quocthai cho em hỏi em dang làm về máy hàn tig cần ổn định dòng mạch của em cũng giông với mạch của Mr_sonha tức là nghịch lưu bằng câu H tần số 25KH mà theo ý của em dùng ổn dòng bằng điều chỉnh độ rộng xung của mạch nghịch lưu trong khi giữ tần số không đổi 25Kh lấy tín hiệu dòng wa diện trở shunt sau đó đưa vao mạch khuyếch đại tăng áp đưa vào bộ ADC của AVR để điều chỉnh độ rộng xung theo tín hiệu dòng.Nhưng có vấn đề mà em đang mắc dùng cái gì để cách ly giữa điện áp từ shunt đưa về và phần ADC của AVR nếu không cách ly thì khi bắt đầu đánh lửa có xung áp đưa ngược về nếu khong cách ly thì mạch đk của mình co thể bị phá

Moderator thelam's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Simplicity is the ultimate **phistication.
    Leonardo da Vinci

Thành viên tích cực toymaker's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi echop Click here to enlarge
    bác quocthai cho em hỏi em dang làm về máy hàn tig cần ổn định dòng mạch của em cũng giông với mạch của Mr_sonha tức là nghịch lưu bằng câu H tần số 25KH mà theo ý của em dùng ổn dòng bằng điều chỉnh độ rộng xung của mạch nghịch lưu trong khi giữ tần số không đổi 25Kh lấy tín hiệu dòng wa diện trở shunt sau đó đưa vao mạch khuyếch đại tăng áp đưa vào bộ ADC của AVR để điều chỉnh độ rộng xung theo tín hiệu dòng.Nhưng có vấn đề mà em đang mắc dùng cái gì để cách ly giữa điện áp từ shunt đưa về và phần ADC của AVR nếu không cách ly thì khi bắt đầu đánh lửa có xung áp đưa ngược về nếu khong cách ly thì mạch đk của mình co thể bị phá
    Nếu có thể đo dòng từ phía AC : dùng current transformer (CT).
    Nếu phải đo phía DC : dùng Hall effect sensor (tham khảo file attach).

File gửi kèm
    Imagine all the people
    Living life in peace...

Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    theo bạn toymaker nếu phản hồi dòng xoay chiều sử dụng loại CT nhưng loại CT đó lam việc tần số bao nhiêu liệu 25KH? trong khi loại hiện nay lam việc tần số 50Hz lưới công nghiệp nếu có loại đó thì mua ở đâu ở phía bắc và giá khoảng bao nhiêu . còn loại cảm biến hiệu ứng Hall tôi đã có nghe nếu muốn mua thì mua ở đâu?

Moderator quocthai's Avatar
    Nơi Cư Ngụ
    Mặt trăng
    Mentioned
    4 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Bạn có thể dùng hall sensor như các bạn đã hướng dẫn.

Trong trường hợp không có Hall device thì cách sử dụng điện trở shunt là cách kinh tế nhất, vì dù sao trong mạch vẫn phải có Shunt để đó dòng điện.
    Bạn có thể cách ly bằng opto coupler.

Để Opto Coupler có thể phản ánh chính xác và tuyến tính, thì cần có một chút thủ thuật. Để tối nay, rỗi rãi, QT sẽ vẽ mạch và gởi sơ đồ lên sau.

Thành viên tích cực toymaker's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    theo bạn toymaker nếu phản hồi dòng xoay chiều sử dụng loại CT nhưng loại CT đó lam việc tần số bao nhiêu liệu 25KH? trong khi loại hiện nay lam việc tần số 50Hz lưới công nghiệp nếu có loại đó thì mua ở đâu ở phía bắc và giá khoảng bao nhiêu . còn loại cảm biến hiệu ứng Hall tôi đã có nghe nếu muốn mua thì mua ở đâu?
    Tui nghĩ đo AC là đó phía dòng vào từ điện lưới, như vậy tần số vẫn là 50Hz.
    Do đó có thể sử dụng loại CT phổ thông.
    (Sóng hài có thể lọc bỏ).
    Tui nhớ hồi năm ngoái có 1 bạn cung cấp Hall sensor mà !
    Nếu kiếm không ra có lẽ phải order từ nước ngoài.

Imagine all the people
    Living life in peace...

Moderator cô nhóc's Avatar
    Nơi Cư Ngụ
    Nhà của Papa và Mama

Nhóm xã hội

Hồ Chí Minh - Nhật Tảo

Mentioned
    1 Post(s)
    Tagged
    1 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi quocthai Click here to enlarge
    ....

Để Opto Coupler có thể phản ánh chính xác và tuyến tính, thì cần có một chút thủ thuật. Để tối nay, rỗi rãi, QT sẽ vẽ mạch và gởi sơ đồ lên sau.
    Ủa, sơ đồ của anh Cuội đâu rồi he? Hay là tối qua lại có ai rủ nhậu? thất hứa rồi đó.

Để Nhóc gợi ý chút cho Mr Son Ha: Mạch ra anh khuếch đại tín hiệu của shunt bằng mạch khđ vi sai. Tín hiệu sau kđ đưa qua mạch thứ 2 để kéo 2 con opto coupler. 1 con anh cho liên lạc qua bên sơ cấp, một con liên lạc qua thứ cấp, để hồi tiếp âm. Như vậy bảo đảm tín hiệu truyền qua sẽ tuyến tính.
    Như vậy mạch sơ cấp và thứ cấp phải 2 nguồn riêng, cách ly với nhau.

Nhóc thích nghịch điện,
    Nhóc thích xì păm,
    Nhóc thích trêu mấy anh.
    Hi hi.

Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Bác quocthai đâu rồi sao khong thấy post sơ đồ lên cho em. Em đợi mãi mà không thấy em đang rất cần mà nhà có mạng để lên liên tục , bác giúp em cái. mà cô nhóc nói chung quá tớ không hiểu theo tớ biết con opto chức năng cách ly khi co tín hiệu vao thì có tín hiệu ra tức là con tran sẽ dẫn vạy để làm sao sử dụng để lấy tín hiệu tuyến tính.Mà ý cậu sơ cấp và thứ cấp là của biến áp ?

Trang 1/3 123 cuốicuối