User Tag List

Trang 1/2 12 cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 13
Cây cảm ơn8Cảm ơn

Ðề tài: cách kiểm tra motor máy xay sinh tố

Thành viên mới cocchua0311's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)

cách kiểm tra motor máy xay sinh tố

Click here to enlargemình có motor của máy sinh tố mình muốn kiểm tra nó có chạy tốt hay không thì phải làm thế nào và độ ồn của motor thì dựa vào nguyên tắc nào để kiểm tra và kiểm tra như thế nào
    mình cần muốn biết nha
    thanks mọ người nha
    cám ơn nhiếu lắm

CHỦ ĐỀ TƯƠNG TỰ:

Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    mình cần thông tin này lắm mong các bạn nếu có thông tin về lĩnh vực này thì post lên cho mình tham khảo thêm nha.
    thanks

nsp
    nsp is offline
    Moderator nsp's Avatar
    Nơi Cư Ngụ
    HN
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    1 Thread(s)
    Tôi có ý kiến nhỏ với bạn thế này:
    1. Bạn chưa có nhiều kiến thức cơ bản về điện-điện tử, theo tôi bạn nên mua 1 vài cuốn sách, đọc và suy nghĩ
    2. Nhiều topic bạn hỏi đều ở trong sách vở cả, không reply thì bạn lại phàn nàn. Muốn trả lời thì cảm thấy hơi bức xúc vì kiến thức đó có sãn ở đâu đó rồi
    3. Về cái máy xay: nó là động cơ cổ góp.

cocchua0311 đã cảm ơn nội dung này.

Thành viên tích cực vuthaonguyen's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi cocchua0311 Click here to enlarge
    Click here to enlargemình có motor của máy sinh tố mình muốn kiểm tra nó có chạy tốt hay không thì phải làm thế nào và độ ồn của motor thì dựa vào nguyên tắc nào để kiểm tra và kiểm tra như thế nào
    mình cần muốn biết nha
    thanks mọ người nha
    cám ơn nhiếu lắm
    Muốn biết tốt hay không: đầu tiên cấp điện xem nó có chạy không, có nóng không, có mùi khét hay không?
    Đây là loại động cơ cổ góp: tức là chạy bằng chổi than, nên nó ồn cái này thì khó lắm (lấy gì căn cứ) chỉ biết là mòn chổi than nó cũng kêu và phát sinh hồ quang nơi cổ góp

cocchua0311 đã cảm ơn nội dung này.

Moderator vi van pham's Avatar
    Mentioned
    5 Post(s)
    Tagged
    2 Thread(s)
    Muốn kiểm tra động cơ vạn năng và động cơ 1 chiều bạn phải có máy cảm ứng GRONYA .Nhưng vì là động cơ công suất nhỏ, điện trở lớn nên tôi chỉ bạn cách kiểm tra như sau:
    1- Tháo rotor ra dùng ohm kế loại kim, đặt thang đo R x 1, hai que đo đặt lên cổ góp (vị trí chổi than). quay từ từ nếu giá trị không đổi là tốt,thí dụ là 5 ohm ,nếu khi 3 ohm khi 4 ohm thì rotor hư,dù giá trị từng lam đồng = nhau
    2- chọn than phải chọn than bóng vì được ép với dầu,hạn chế hồ quang,cần lưu ý chiều dài dây than khi hết than không đưa lò so vào phá hư cổ góp.Đặt biệt trong các máy dùng mạch điện tử điều chỉnh tốc độ, than sẽ tự hủy ko có bụi than bay lung tung làm chạm điện (than đặc biệt)
    3-Ráp rotor vào,cấp điện và quan sát hố quang.Nếu hồ quang giáp vòng cổ góp không cần đo kiểm tra cũng chắc chắn 100% rotor hư.Nếu hồ quang chỉ vài lam theo chiều quay của cổ góp thì do lực lò so yếu .Nếu hồ quang chỉ có tại nơi tiếp xúc thì ok.
    Chúc bạn thành công.

cocchua0311, oanhchien, bebin20071 người nữa đã cảm ơn nội dung này.

Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    cám ơn nhiều lắm nha!
    lời khuyên của bạn nào đó rất hữu ích, mình cũng định mua sách đọc nhưng thật sự mình không co thời gian, mình vừa đi làm và vừa học thêm nên mình mới lên trang web này và muốn hiểu biết thêm về điện điện tử. câu hỏi đôi khi có thể hơi ngố chúc nhưng mình cần muốn biết để bổ sung thêm kiến thức của bản thân mình. nếu mình đã rành rẻ thì cần chi mà lên web làm gì. mình thú nhận đối với điện tử mình là con số 0 nhưng mình đang cố gắng để hoàn thiện nó để mình có kiến thức thêm về nó.
    cám ơn đã dành lời khuyên bổ ích cho mình nhà
    thanks so much

Thành viên mới bebin2007's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi vi van pham Click here to enlarge
    Muốn kiểm tra động cơ vạn năng và động cơ 1 chiều bạn phải có máy cảm ứng GRONYA .Nhưng vì là động cơ công suất nhỏ, điện trở lớn nên tôi chỉ bạn cách kiểm tra như sau:
    1- Tháo rotor ra dùng ohm kế loại kim, đặt thang đo R x 1, hai que đo đặt lên cổ góp (vị trí chổi than). quay từ từ nếu giá trị không đổi là tốt,thí dụ là 5 ohm ,nếu khi 3 ohm khi 4 ohm thì rotor hư,dù giá trị từng lam đồng = nhau
    2- chọn than phải chọn than bóng vì được ép với dầu,hạn chế hồ quang,cần lưu ý chiều dài dây than khi hết than không đưa lò so vào phá hư cổ góp.Đặt biệt trong các máy dùng mạch điện tử điều chỉnh tốc độ, than sẽ tự hủy ko có bụi than bay lung tung làm chạm điện (than đặc biệt)
    3-Ráp rotor vào,cấp điện và quan sát hố quang.Nếu hồ quang giáp vòng cổ góp không cần đo kiểm tra cũng chắc chắn 100% rotor hư.Nếu hồ quang chỉ vài lam theo chiều quay của cổ góp thì do lực lò so yếu .Nếu hồ quang chỉ có tại nơi tiếp xúc thì ok.
    Chúc bạn thành công.
    chào bạn,

mình ở HN, mình mới mua 1 cái máy xay electrolux EBR 2001 ở bên Thái, hic, mình về vừa xay được 1 lần máy đã cháy khét lẹt, khói bốc ra ở dưới , rùi bây giờ máy không nhận điện nữa, bạn tư vấn jup mình nhé. Bạn có ở HN k, mình mang máy đến xem jup mình với.tks bạn nhìu

Thành viên chính thức ngulong's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    theo nghỉ máy bạn mua điện âp đình mức là 110v-120v ,
    bạn lật đít máy xem kỉ nhé,gim vào 220 thì toi là đúng ...

bebin2007 đã cảm ơn nội dung này.

Thành viên tích cực giangtr's Avatar
    Mentioned
    1 Post(s)
    Tagged
    1 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi bebin2007 Click here to enlarge
    chào bạn,

mình ở HN, mình mới mua 1 cái máy xay electrolux EBR 2001 ở bên Thái, hic, mình về vừa xay được 1 lần máy đã cháy khét lẹt, khói bốc ra ở dưới , rùi bây giờ máy không nhận điện nữa, bạn tư vấn jup mình nhé. Bạn có ở HN k, mình mang máy đến xem jup mình với.tks bạn nhìu
    Bạn phải đọc kỹ hướng dẫn xử dụng trước khi dùng nhé...
    có thể sai điện áp cũng có thể thời gian chạy liên tục quá lâu.

bebin2007 đã cảm ơn nội dung này.

Thành viên mới bebin2007's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi ngulong Click here to enlarge
    theo nghỉ máy bạn mua điện âp đình mức là 110v-120v ,
    bạn lật đít máy xem kỉ nhé,gim vào 220 thì toi là đúng ...
    máy ghi 220V, hic, nhà bạn mình cũng mua cùng đợt lun cùng mua bên Thái ma về dùng ngon lành, hic. có ai bit chỗ sửa uy tín k chặt chém k jup minh với.tks ca nha nhé

Trang 1/2 12 cuốicuối