User Tag List

Trang 1/2 12 cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 13
Cây cảm ơn1Cảm ơn

Ðề tài: đấu dây cho contactor và ro le thời gian.

Thành viên mới tichuot2005's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)

đấu dây cho contactor và ro le thời gian.

Mình hông phải dân điện tử, chỉ bít điện dân dụng. Mấy huynh màn ơn chỉ dùm: có 3 bảng hiệu, công suất khoảng 380w/cái. em định set cho nó mở theo thứ tự từng cái sau 5s. Đã mua 3 rờ le thời gian loại 30s và 3 cái contactor 9A. Mua đồ cũ nên kô có user guide. Dòm một hồi "choáng". Xin các huynh chỉ dùm mình các nối dây cho nó cái. Thiệt là cám ơn lém lém.

CHỦ ĐỀ TƯƠNG TỰ:

Thành viên tích cực catbuivagio's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    bác sài bảng hiệu 3 pha hả?
    Cho sáng tuần tự hay cùng lúc vậy?

Thành viên tích cực catbuivagio's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    lắp 3 cái thời gian vô nút nhấn rồi chỉnh caí 1 5s cái 2 10s cái 3 15s thế là ok mà

Thành viên mới tichuot2005's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    bảng hiệu có 2 pha thui. đấu dây cho 3 cái rơ le thì bít rui, đấu qua contactor thì hỏng bít.

Thành viên mới sunflowerkt's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    đơn giản thui mờ , mắc song song 3 cuộn dây KT1, KT2,KT3 ( setting lần lượt 5,10,15s) , rồi chèn tiếp điểm của 3 con này lần lươt ( KT1 nối tiếp với K1 ; KT2 nối tiếp với K2 , KT3 nối tiếp với K3 ) K1,K2,K3 là cuộn dây contactor , bác chèn nút nhấn star/stop ở đâu là tùy bác tùy theo mục đích sử dụng .

Thành viên mới sunflowerkt's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    nhưng quái lạ ? đấu dây contactor thì bác tìm phần A1,A2 đó là cuộn dây contactor đấy

Thành viên tích cực lee_nguyen's Avatar
    Mentioned
    2 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    dễ ợt chờ tôi post ảnh lên cho cả nhà tham khảo nhé:
    Click here to enlarge
    nếu các bạn muốn nghiên cứu thì tải tại:

Các nối dây nhé:
    cái công tắc tơ thì nó có một cặp tiếp điểm thường đóng, một cặp thường mở, một cặp là cuôn hút,
    nhìn từ trái qua phải thì cặp đầu tiên là cuộn hút, tiếp đó là các tiếp điểm. Để chính xác bạn nên dùng đồng hồ vạn năng để đo.
    dùng hai chân que thử đồng hồ, đặt vào hai cặp tiếp điểm của công tắc tơ ở trạng thái không điện. dùng tay nhấn tiếp điểm trên công tắc tơ,
    nếu trong quá trình nhấn và nhả ra, nếu cặp nào có điện trở không đổi thì đó là cuộn hút, nối AC220V
    cặp nào có giá trị điện trở, nhưng khi nhấn thì về vô cùng thì đó là tiếp điểm thường đóng, còn lại là thường mở thôi!
    còn rơ le thời gian bạn chịu khó post ảnh lên tui chỉ cho
    sơ đồ điều khiển nối như hình vẽ!

Last edited by lee_nguyen; 28-01-10 at 19:34.
    transangnguy đã cảm ơn nội dung này.

Thành viên mới hieptaythi's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    các bác oi! em giờ mới đang tập làm về bên tủ điện điều khiển mà chưa biết gì cả.
    có bác nào bít làm về tủ điện ko chỉ em với. em đang tập làm một tủ điều khiển dùng cho 4 bơm 5.5 kW.
    với cả em cũng ko bít cách mắc mấy cái đèn báo và nút ấn cũng như rơ le thời gian vào contactor thế nào cả. các bác chỉ hộ em. ok men?

Thành viên tích cực robotech's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi hieptaythi Click here to enlarge
    các bác oi! em giờ mới đang tập làm về bên tủ điện điều khiển mà chưa biết gì cả.
    có bác nào bít làm về tủ điện ko chỉ em với. em đang tập làm một tủ điều khiển dùng cho 4 bơm 5.5 kW.
    với cả em cũng ko bít cách mắc mấy cái đèn báo và nút ấn cũng như rơ le thời gian vào contactor thế nào cả. các bác chỉ hộ em. ok men?
    Lắp ráp tủ điện ,bạn cần biết về an toàn điện,nhất là cho các tủ điện dùng bơm nước thì lạI càng phảI cẩn thận hơn,một cái may bơm có thể tự quay ngoài ý muốn nếu mach có sai sót trong khi lắp ráp.
    Nếu bạn chưa làm bao giờ thì cần học một lớp chuyên về v/đ này,một sợI dây từ nút bấm,hoặc đèn báo ,khi tuột ra cũng có thể gay nguy hiểm hoặc chết ngườI,ví dụ như cái máy ATM đã làm chết 1 em hoc sinh đó ,do chỉ 1 mốI hở địên do ngườI lắp ráp đường dây đèn ống …
    Vậy tốt nhất là không nên tập lắp ráp cái này trên mạng,mà cần thày dạy chỉ trực tiếp lúc ban đầu.

Thành viên mới hieptaythi's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    bác cứ nói đùa. Xếp giao cho em nghiên cứu để làm chẳng lẽ lại bảo là em ko bít, ko làm?
    bởi vì em học bên điện nên sếp mới bảo làm thêm về bên này. nhưng mà em lại học về điện-tự động hóa( về phần lập trình cho vi điều khiển) nên cũng ko hiểu lắm về mấy cái tủ điện này.
    Các bác làm ơn chỉ dùm em với!
    em nhìn vào tủ có sẵn mà ko bít nguyên lý mắc mấy cái nút bấm với cả con rơle thời gian vào contactor như thế nào cả. híc

Trang 1/2 12 cuốicuối