User Tag List

Trang 3/4 đầuđầu 1234 cuốicuối
kết quả từ 21 tới 30 trên 31
Cây cảm ơn3Cảm ơn

Ðề tài: Động cơ điện 1 pha khởi động bị nhá điện

Thành viên chính thức dinhthong617's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    1 Thread(s)
    bạn hãy vệ sinh mặt vit that sạch. nguyện lý của mătvit là 1 công tắt ly tâm. khi moto chưa chay thì tụ đề sẽ được nối với moto. khi moto dc chạy đến 1 tốc độ nhất định thì tụ sẽ ko còn dc nối với moto. nếu như matvit hư hoặc lắp chưa chính xác thì se dẫn đến moto ko chay, hoặc đề yếu nếu hơn nữa sẽ dẫn đến nổ tụ nếu tụ đề ngậm quá lâu ko đuọc nhả điện. bạn hãy chỉnh mặtvít cái cục sắt phía sau mơto bạn sao cho 9 xac nhé.

dinhthong_longkhanh_dongnai 0985344617 !

Thành viên mới dfsdfsdf's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi Quocthaibmt Click here to enlarge
    ở hình trên là công tắc ly tâm , dưới công tắc là mặt ví có nối 2 dây vào trong lòng động cơ , mặt vít chỉ có 1 con ốc siết vào cốt máy thôi , ốc đã được tháo rồi , chỉ cần gõ nhẹ vào và rút nó ra là được , sau đó kiểm tra mặt vít , dùng giấy nhám mịn cỡ 600 đánh sạch , kiểm tra lại dây nối , trong 2 dây đi từ mặt vít này sẽ có 1 dây nối vào tụ khởi động chính khoảng 270uF/250v , và dây còn lại được nối với 1 dây của tụ nhỏ còn lại đó .
    cái cục sắt chốt ở trên lâu ngày bị gỉ sét hì hục mãi mới tháo được cái mặt vít ra đã vê sinh sạch sẽ, có hai điểm tiếp xúc củng chà nhám rồi mà vẫn vậy, theo quan sát thì thấy mặt vít vẫn hoạt động tốt, khi chảy đủ tốc độ thì nó mở ra
    xem tổng thể chỉ có 1 tụ thôi, sau khi tháo mặt vít ra chỉ có 2 dây, dây nhỏ nối với tụ ở ngoài, dây lớn nối trực tiếp với cuộn đồng trong motor, cái dây lớn có ghi ký hiệu V2 trên đó
    2013-11-06 09.11.42.jpg

Last edited by dfsdfsdf; 06-11-13 at 17:23.

Thành viên tích cực Quocthaibmt's Avatar
    Mentioned
    20 Post(s)
    Tagged
    2 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi dfsdfsdf Click here to enlarge
    cái cục sắt chốt ở trên lâu ngày bị gỉ sét hì hục mãi mới tháo được cái mặt vít ra đã vê sinh sạch sẽ, có hai điểm tiếp xúc củng chà nhám rồi mà vẫn vậy, theo quan sát thì thấy mặt vít vẫn hoạt động tốt, khi chảy đủ tốc độ thì nó mở ra
    xem tổng thể chỉ có 1 tụ thôi, sau khi tháo mặt vít ra chỉ có 2 dây, dây nhỏ nối với tụ ở ngoài, dây lớn nối trực tiếp với cuộn đồng trong motor, cái dây lớn có ghi ký hiệu V2 trên đó
    2013-11-06 09.11.42.jpg
    nếu sau khi làm tốt các bước trên rồi , mà mô tơ vẫn khởi động yếu thì thay thử tụ lớn hơn nữa , mô tơ này khoảng 1,5hp (đoán vậy) thì dùng tụ 400uF/250v để khởi động xem có chạy được ngay khi mắc tải không , thông thường thì phải chạy được ngay , còn không thì dây đề có thể đã bị hư

Thành viên mới Young7952's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Nhờ thông tin.

Thành viên tích cực quanghung83's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    động cơ nhỏ thế làm gì lắp công tắc ly tâm cho mệt Click here to enlarge . với cả biết tốc độ bao nhiêu thì nó nhả , Bác mua cái rơ le đề giống trong Tủ Lạnh lắp nối tiếp với Tụ khởi động , lúc đầu dòng khởi động cao Rơle sẽ đóng lại tụ khởi động kia được nối lại ( mục đích tăng momen khởi động - cái này điện sẽ vẫn nháy nhưng có thể kéo được tải nặng hơn ) , khi động cơ đã làm việc với tốc độ định mức thì dòng sẽ giảm đến mức mà cái Rơle đó không hút nữa ( cắt tụ khởi động ra - lúc này chỉ chạy tụ ngâm 150uF hay 200uF của Bác )

THÀNH HƯNG Electric
    Nguyên Xá- Từ Liêm – Hà Nội( gần ĐH Công Nghiệp HN, cách 300m)
    043 999 6931 DĐ 0966 6789 22- 0978 566 861

Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    nếu sau khi làm tốt các bước trên rồi , mà mô tơ vẫn khởi động yếu thì thay thử tụ lớn hơn nữa , mô tơ này khoảng 1,5hp (đoán vậy) thì dùng tụ 400uF/250v để khởi động xem có chạy được ngay khi mắc tải không , thông thường thì phải chạy được ngay , còn không thì dây đề có thể đã bị hư
    thay cái 200uF mà mọi người kêu cao rồi, thay cái 400 vô có vấn đề gì ko bác, hiện đang dư 1 cái tụ 150 giờ đấu song song vô được ko, bình thường lúc chưa chạy thì mình thấy 2 dây đó nối với nhau, còn khi khởi động xong cái công tắc nhả 2 cái dây đó ra, mình nghỉ là thiếu tụ đề, giờ đấu thêm thì làm sao đây bạn chỉ cụ thể mình với, mình đọc trên mạng thấy ghi là đấu song song như vậy khi cái công tắc ly tâm ngắt thì cái tụ ngậm kia có tác dụng gi đâu, còn nửa tụ ngậm thì có cần thay cái nhỏ hơn ko

động cơ nhỏ thế làm gì lắp công tắc ly tâm cho mệt . với cả biết tốc độ bao nhiêu thì nó nhả , Bác mua cái rơ le đề giống trong Tủ Lạnh lắp nối tiếp với Tụ khởi động , lúc đầu dòng khởi động cao Rơle sẽ đóng lại tụ khởi động kia được nối lại ( mục đích tăng momen khởi động - cái này điện sẽ vẫn nháy nhưng có thể kéo được tải nặng hơn ) , khi động cơ đã làm việc với tốc độ định mức thì dòng sẽ giảm đến mức mà cái Rơle đó không hút nữa ( cắt tụ khởi động ra - lúc này chỉ chạy tụ ngâm 150uF hay 200uF của Bác )
    cái công tắc ly tâm đó nó có sẵn mình đâu có lắp thêm, mình thấy lúc nó chạy nhanh là tự nó nhả ra, cái quan trọng là tại sao đã có mấy cái đó rồi mà lúc đề ba vẫn yếu, cái motor cứ kêu ù ù, có lúc phải lấy tay phụ thêm thì nó mới chạy

Last edited by dfsdfsdf; 06-11-13 at 19:53.

Mentioned
    20 Post(s)
    Tagged
    2 Thread(s)
    thay cái 200uF mà mọi người kêu cao rồi, thay cái 400 vô có vấn đề gì ko bác, hiện đang dư 1 cái tụ 150 giờ đấu song song vô được ko, bình thường lúc chưa chạy thì mình thấy 2 dây đó nối với nhau, còn khi khởi động xong cái công tắc nhả 2 cái dây đó ra, mình nghỉ là thiếu tụ đề, giờ đấu thêm thì làm sao đây bạn chỉ cụ thể mình với, mình đọc trên mạng thấy ghi là đấu song song như vậy khi cái công tắc ly tâm ngắt thì cái tụ ngậm kia có tác dụng gi đâu, còn nửa tụ ngậm thì có cần thay cái nhỏ hơn ko

cái công tắc ly tâm đó nó có sẵn mình đâu có lắp thêm, mình thấy lúc nó chạy nhanh là tự nó nhả ra, cái quan trọng là tại sao đã có mấy cái đó rồi mà lúc đề ba vẫn yếu, cái motor cứ kêu ù ù, có lúc phải lấy tay phụ thêm thì nó mới chạy
    200 uF cho tụ ngậm thì là cao , chứ cho tụ đề mô tơ 1,5--2hp thì thấm tháp gì nó ,tụ để cứ mắc 400-500uF cho động cơ này thì không có gì trở ngại cả , còn nó không đề được khi bạn mắc tụ 200uF chắc là đúng rồi đó .

Thành viên chính thức dinhthong617's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    1 Thread(s)
    bạn co thể cho m biết cái moto của bạn chỉ mỗi là khó đề thôi đúng ko. khi mơtơ đã chạy rồi thì nó có chạy bìnnh thuờbg ổn định ko. nếu chỉ có vậy bạn có thể gắn thêm tụ ngậm khoảng 50 _ 60 uF MỘTđầu nối vào cuộn dây đề còn đầu kia nối với đâydiẹn vô, cái dây mà đưọc nối với tụ đề. (nói chung là 2 đầu tụ sẽ được nối song song với 2 dây của mătvit)

Last edited by dinhthong617; 07-11-13 at 12:41.
    dfsdfsdf đã cảm ơn nội dung này.

Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    200 uF cho tụ ngậm thì là cao , chứ cho tụ đề mô tơ 1,5--2hp thì thấm tháp gì nó ,tụ để cứ mắc 400-500uF cho động cơ này thì không có gì trở ngại cả , còn nó không đề được khi bạn mắc tụ 200uF chắc là đúng rồi đó .
    lúc sáng mua con tụ mới 400uF/250 bỏ vào đề đươc luôn, mặc dù điện vẫn nháy nhưng dù sao củng đã giải quyết được chuyện đề ba, cuối cùng dư ra 2 cái tụ chẳng biết để làm gì, cảm ơn bạn nhiều, cảm ơn a e trên diễn đàn đã giúp đỡ, nhờ lên đây nên củng đã mở mang thêm chút kiến thức về điện.

Mentioned
    20 Post(s)
    Tagged
    2 Thread(s)
    lúc sáng mua con tụ mới 400uF/250 bỏ vào đề đươc luôn, mặc dù điện vẫn nháy nhưng dù sao củng đã giải quyết được chuyện đề ba, cuối cùng dư ra 2 cái tụ chẳng biết để làm gì, cảm ơn bạn nhiều, cảm ơn a e trên diễn đàn đã giúp đỡ, nhờ lên đây nên củng đã mở mang thêm chút kiến thức về điện.
    Vậy là ô-kê rồi . còn chuyện điện bị nháy là điều đương nhiên , nhà nào cũng vậy thôi , cứ khởi động mô tơ 1hp trở lên đều bị nháy cả , chúc mừng bạn đã tìm ra lời giải của vấn đề , còn 2 cái tụ đó để dành , lỡ cái tụ 400uF bị hư thì thay 2 cái đó (bắt đúp với nhau) 200uF+150uF=350uF xài tốt) thay cho 1 tụ kia .

dfsdfsdfoanhchien đã cảm ơn nội dung này.

Trang 3/4 đầuđầu 1234 cuốicuối