User Tag List

Trang 2/4 đầuđầu 1234 cuốicuối
kết quả từ 11 tới 20 trên 37
Cây cảm ơn10Cảm ơn

Ðề tài: Hỏi về IC 7805 ?

Thành viên tích cực schanbkhn's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)

Smile

Click here to enlarge Nguyên văn bởi thaokhau Click here to enlarge
    NGÕ RA CỦA CÁC REGULATOR BÁC MẮC TỤ NHỎ QUÁ. BÁC TĂNG TỤ ĐẦU VÀO 2200uF, TỤ NGÕ RA ÍT NHẤT 470uF SONG SONG VỚI CÁI 100N THÌ ỔN THÔI.
    CÒN BIẾN THẾ NÓNG LÀ CHUYỆN BÌNH THƯỜNG, HÀNG CHỢ THÌ CHẠY MỘT LÚC LÀ NÓNG RỒI, CÓ ĐIỀU NÓ CÓ NÓNG QUÁ MỨC HAY KHÔNG.
    Hic hic hic ...
    Tui da thu rui , tui dung den tu 4700 uF co , tu dau ra la 1000 uF ( cao hon cac thong so ma ban dua ) .Nhưng mà vẫn chưa có kết quả khả thi lém .Hon nữa , việc tăng tụ chỉ làm giảm độ gợn sóng thui , còn tui nghĩ việc ổn áp thì có lẽ tụ lớn không có nhiều tác dụng lắm ( vẫn có tác dụng nhưng ít ) .Bây giờ tui đang băn khoăn xem có cái mạch nguồn nào mà sụt áp ít 1 chút và việc sử dụng IC ổn áp có hiệu suất cáo có được không ( tui chưa dùng IC loại này và cũng hơi ngại vì nó đắt )

Mong các bác giúp thêm cho !

Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)

Smile

Click here to enlarge Nguyên văn bởi MHz Click here to enlarge
    ... theo datasheet thì ngã vào của 7805 tối thiểu phải từ 7V đến 20V. Theo kinh nghiệm của tui ngã vào tốt nhất là từ 8V đến 10V, vì níu cho ngã vào quá lớn thì tiêu tán nhiệt trên con 7805 sẽ nhìu hợn, làm cho nó mau nóng hơn... Click here to enlarge
    Anh Mhz a , con 7805 nong thi khong thanh van de , vi em chay hang gio , em sờ tay vào con 7805 thì hơi ấm ấm , còn con 7905 thì ấm ( chưa thể coi là nóng được ... ) hơn nữa em cũng mắc mạch này dùng 7809 , có dùng tản nhiệt , nhưng vẫn bị sụt ap ...Hiện tại em vẫn chưa tìm ra cách khắc phục , em định dùng adapter 12 V , cắm vào thử xem sao , không biết có khắc phục được không

Mong các bác tư vấn giúp em !

MHz
    MHz is offline
    Moderator MHz's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    ... bác dùng thêm một con 7805 lắp theo sơ đồ đính kèm xem sao... níu đạt yêu cầu thì mod luôn em 7905 ... Click here to enlarge

Ảnh gửi kèm
    schanbkhn đã cảm ơn nội dung này.

Moderator VNarmy's Avatar
    Nơi Cư Ngụ
    Hanoi City
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi schanbkhn Click here to enlarge
    Anh Mhz a , con 7805 nong thi khong thanh van de , vi em chay hang gio , em sờ tay vào con 7805 thì hơi ấm ấm , còn con 7905 thì ấm ( chưa thể coi là nóng được ... ) hơn nữa em cũng mắc mạch này dùng 7809 , có dùng tản nhiệt , nhưng vẫn bị sụt ap ...Hiện tại em vẫn chưa tìm ra cách khắc phục , em định dùng adapter 12 V , cắm vào thử xem sao , không biết có khắc phục được không

Mong các bác tư vấn giúp em !
    Tóm lại là đầu vào 7805 hiện tại (điện áp đó trực tiếp ở chân 1) là bn hả em?Click here to enlarge

AVR đã quay trở lại: ATMEGA32: 66k, ATMEGA8A: 30k, ATMEGA48: 30k.
    Xem thêm tại Online Store ---> Click here
    Mob: 0982.083.106

Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)

Smile

VNarmy :Đầu vào của em ( giữa chân 1 và 2 ) của con 7805 là khoảng 14 đến 15 V ( bởi vì 12 V xoay chiều qua diode nữa , lại có tụ bù nên nó tăng )
    Thực ra thì cái nguồn này em làm nó cũng khá ổn định ( đối với tai nhỏ , chỉ có vài con led đơn ) tuy nhiên nếu như tải nhiều hơn 1 ty ( như em nói ở trên ) thì nó sụt áp kinh khủng

Mhz : em sẽ thử sơ đồ mà bác đưa , hy vọng nó ổn áp tốt hơn

Mong các anh chỉ thêm cho em ! Thanks

Thành viên hơi tích cực phamthaihoa's Avatar
    Nơi Cư Ngụ
    nhà chứ đâu
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Thứ nhất, có lẽ bạn cũng hơi tiếc tiền nhỉ, mua cái biến áp 5A, có các đầu ra từ 12V đến 24V ấy.

Đối với cái nguồn đều như bạn nói, với tải nhỏ hoặc không tải, điện áp ra là 12V thì khi dùng đồng hồ đo được cỡ 14-15V. Nhưng khi tăng dòng tải thêm thì nó sụt áp rất thê thảm, có khi xuống cỡ 6-8V. Lấy con trở công suất mà thử sẽ thấy.

Còn cái nguồn ở phòng thí nghiệm thì nhịn ăn vài tháng mới mua được nhá Click here to enlarge

Thứ 2, bạn tính sai dòng tải, ngần ấy LED không phải là 100mA đâu. Tính max cỡ 500mA cơ, chưa kể khi thiết kế bạn phải để ý đến hệ số an toàn nữa. Nếu mạch này hoạt động hết thì chắc chắn sẽ phải thêm tản nhiệt cho 7805.

Thứ 3, nâng tụ nguồn đầu vào, từ 1000uF đến 4700uF, cẩn thận cháy con diode, với mạch này thì con 1000uF là ổn.

Thứ 4, một sai lầm khi mới làm là chập mạch, bạn kiểm tra lại các mối hàn, các giá trị linh kiện, xem có con nào hàn nhầm, ngược, chết không.

Bạn có thể dùng mấy con DC/DC như bạn bảo nhưng chú ý cuộn cảm và diode schotky.

schanbkhnn_phamtran đã cảm ơn nội dung này.

Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)

Smile

Click here to enlarge Nguyên văn bởi phamthaihoa Click here to enlarge
    Thứ nhất, có lẽ bạn cũng hơi tiếc tiền nhỉ, mua cái biến áp 5A, có các đầu ra từ 12V đến 24V ấy.

Đối với cái nguồn đều như bạn nói, với tải nhỏ hoặc không tải, điện áp ra là 12V thì khi dùng đồng hồ đo được cỡ 14-15V. Nhưng khi tăng dòng tải thêm thì nó sụt áp rất thê thảm, có khi xuống cỡ 6-8V. Lấy con trở công suất mà thử sẽ thấy.

Còn cái nguồn ở phòng thí nghiệm thì nhịn ăn vài tháng mới mua được nhá Click here to enlarge

Thứ 2, bạn tính sai dòng tải, ngần ấy LED không phải là 100mA đâu. Tính max cỡ 500mA cơ, chưa kể khi thiết kế bạn phải để ý đến hệ số an toàn nữa. Nếu mạch này hoạt động hết thì chắc chắn sẽ phải thêm tản nhiệt cho 7805.

Thứ 3, nâng tụ nguồn đầu vào, từ 1000uF đến 4700uF, cẩn thận cháy con diode, với mạch này thì con 1000uF là ổn.

Thứ 4, một sai lầm khi mới làm là chập mạch, bạn kiểm tra lại các mối hàn, các giá trị linh kiện, xem có con nào hàn nhầm, ngược, chết không.

Bạn có thể dùng mấy con DC/DC như bạn bảo nhưng chú ý cuộn cảm và diode schotky.
    Cám ơn anh Hòa đã góp ý , có điều hơi hơi ... khác so với ý của em

+ Việc mua nguồn 5 A ấy ạ , chuyện tiền long không thành vấn đề ( vì ở bài viết trên em có nói là mua adapter cái này cũng mấy chục , không khác gì mua biến áp ) .Chỉ có 1 điều là em cũng hơi ghê khi làm với cái này vì dòng nó lớn quá , hơn nữa cái biến áp cũng to đùng , để vào cái mạch in thật không tiện , va 1 điều nữa đó là em nghĩ mấy cái mạch dùng VXL cần dòng nhỏ và công suất thấp nên không cần biến áp 5 A , em dùng biến áp 1 A

+ em không tính sai dòng đâu ạ ( 100 mA là em cám chỉ chọn biến áp chứ không phải là tính dòng ) , nhắc đến đây thì nhớ lại chuyện cũ , và 1 thắc về cách tính cường độ dòng điện lớn nhất ( max ) mà nguồn cung cấp được , các bác biết đấy , theo như datasheet của con 7805 ấy , nó ghi rõ là cường dộ dòng lớn nhất mà nó cung cấp được là 1 A , tức là dòng ra cực đại là 1 A , em vẫn chưa rõ là làm cách nào dể đo được dòng cực đại và tính toán như nào để có được thông số 1 A , dạo trước em có hỏi về cách tính dòng ra cực đại nhưng mà không ai trả lời ( nhiều anh em tưởng hỏi cách đo dòng thông thường , dùng A mắc nối tiếp trở , led ... rùi đó , nhưng như vậy thi phụ thuộc vào tải ) .Không biết các anh em có chú ý đến cách tính không , mong các bác cho ý kiến

+ còn chuyện dùng với con diode ấy ạ , em dùng con 1N4007 mà ra chợ cũng chị mua được con này , điện áp ngược và thuận của con này ( thuận 700 V , ngược 1000 V ) chắc là đủ để dùng

+ việc hàn mạch lỏng và chập mạch ... chắc là không xảy ra được , tại vì khi dùng nguồn này để thử mạch ( với vài con led đơn , và 1 con AVR , mach nháy led ) thì em đo thấy vẫn chuẩn , nhưng khi lắp cả 1 cục vào thì sụt áp thê thảm luôn

Nếu như lắp lại mấy cái mạch mà vẫn chưa đựợc , có lẽ em cũng phải dùng biến áp loại to , như anh Hòa nói .Hy vọng nó cai thiện được tình hình

Cám ơn các bác đã tư ván giúp em!

Thành viên mới hanhphuong's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)

Ic 7805

Bạn sử dụng biến áp có 2 cuộn thứ cấp độc lập cho các nguồn chỉnh lưu thì IC ổn áp không bị nóng nữa.

Moderator VNarmy's Avatar
    Nơi Cư Ngụ
    Hanoi City
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi schanbkhn Click here to enlarge
    Cám ơn anh Hòa đã góp ý , có điều hơi hơi ... khác so với ý của em

+ Việc mua nguồn 5 A ấy ạ , chuyện tiền long không thành vấn đề ( vì ở bài viết trên em có nói là mua adapter cái này cũng mấy chục , không khác gì mua biến áp ) .Chỉ có 1 điều là em cũng hơi ghê khi làm với cái này vì dòng nó lớn quá , hơn nữa cái biến áp cũng to đùng , để vào cái mạch in thật không tiện , va 1 điều nữa đó là em nghĩ mấy cái mạch dùng VXL cần dòng nhỏ và công suất thấp nên không cần biến áp 5 A , em dùng biến áp 1 A

+ em không tính sai dòng đâu ạ ( 100 mA là em cám chỉ chọn biến áp chứ không phải là tính dòng ) , nhắc đến đây thì nhớ lại chuyện cũ , và 1 thắc về cách tính cường độ dòng điện lớn nhất ( max ) mà nguồn cung cấp được , các bác biết đấy , theo như datasheet của con 7805 ấy , nó ghi rõ là cường dộ dòng lớn nhất mà nó cung cấp được là 1 A , tức là dòng ra cực đại là 1 A , em vẫn chưa rõ là làm cách nào dể đo được dòng cực đại và tính toán như nào để có được thông số 1 A , dạo trước em có hỏi về cách tính dòng ra cực đại nhưng mà không ai trả lời ( nhiều anh em tưởng hỏi cách đo dòng thông thường , dùng A mắc nối tiếp trở , led ... rùi đó , nhưng như vậy thi phụ thuộc vào tải ) .Không biết các anh em có chú ý đến cách tính không , mong các bác cho ý kiến

+ còn chuyện dùng với con diode ấy ạ , em dùng con 1N4007 mà ra chợ cũng chị mua được con này , điện áp ngược và thuận của con này ( thuận 700 V , ngược 1000 V ) chắc là đủ để dùng

+ việc hàn mạch lỏng và chập mạch ... chắc là không xảy ra được , tại vì khi dùng nguồn này để thử mạch ( với vài con led đơn , và 1 con AVR , mach nháy led ) thì em đo thấy vẫn chuẩn , nhưng khi lắp cả 1 cục vào thì sụt áp thê thảm luôn

Nếu như lắp lại mấy cái mạch mà vẫn chưa đựợc , có lẽ em cũng phải dùng biến áp loại to , như anh Hòa nói .Hy vọng nó cai thiện được tình hình

Cám ơn các bác đã tư ván giúp em!
    Nghe em trình bầy thì chắc chắn là biến áp này thiếu dòng rồi. Muốn biết dòng bn thì nên đo thử. Đo xoay chiều trước diode cũng đc. Chứ căn cứ vào tính toán thì chưa chắc đã chính xác đâu.
    Em cũng cần đo lại xem lúc áp ra thấp thì áp vào bn volt. Chứ không phải đo lúc không tải đâu. Nếu áp vào mà khoảng 7V thì tại con 7805 chứ không phải tại biến áp đâu.

AVR đã quay trở lại: ATMEGA32: 66k, ATMEGA8A: 30k, ATMEGA48: 30k.
    Xem thêm tại Online Store ---> Click here
    Mob: 0982.083.106

Thành viên mới hanhphuong's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)

Ic 7805

Tôi đã gặp trường hợp này, IC 7805 và 7905 không cho lắp chung nguồn như trên.

Trang 2/4 đầuđầu 1234 cuốicuối