User Tag List

Trang 1/2 12 cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 17

Ðề tài: Kết hợp mạch hạ áp từ điện 220 V xuống điện áp thấp sử dụng tụ điện với mạch ổn áp

Thành viên tích cực noibinhyen's Avatar
    Nơi Cư Ngụ
    Hanoi, Vietnam
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)

Kết hợp mạch hạ áp từ điện 220 V xuống điện áp thấp sử dụng tụ điện với mạch ổn áp

Mình có tìm đc mạch hạ áp với cách tính trở do tụ điện tạo ra với dòng xoay chiều thế này nhưng ko biết tính trở do mạch nguồn tạo ra là bao nhiêu để tính điện thế đặt lên mạch ổn áp cho chính xác
    Các bác chỉ em cách tính sao cho điện áp sau khi hạ áp để đặt lên Vin của con 2575-Adj này là khoảng trên 8V với.
    E ko muốn dùng biếp áp vì thấy hạ áp kiểu này khá đơn giản nhưng ko biết tính thế nào Click here to enlarge

acmabenng@yahoo.com
    Số lượng gái cua được tỷ lệ thuận với dung tích xylanh xe bạn chạy - Mình là dân cơ khí chính hiệu ^^

Thành viên tích cực Sơn Hà's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Trở, tụ chỉ hạ áp khi có dòng điện. Bởi vậy chỉ dùng để hạ áp cho tải có dòng điện cố định. Nếu tải không cố định thì người ta dùng Zener mắc song song làm tải giả để duy trì dòng điện cố định (khi dòng qua tải giảm thì dòng qua zener tăng lên -> dòng điện tổng không đổi). Không thể dùng 2575 hoặc 78XX vì khi dòng nhỏ, điện áp sẽ tăng vọt quá ngưỡng chịu đựng của IC -> BỤP !

Last edited by Sơn Hà; 04-07-11 at 15:02.

Nơi Cư Ngụ
    Hanoi, Vietnam
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    zị là lại phải sài biến áp à Click here to enlarge
    Nhưng mà cái 2575 của mình là dùng để cấp nguồn cố định cho tải mà, liệu có dùng đc ko nhỉ Click here to enlarge

acmabenng@yahoo.com
    Số lượng gái cua được tỷ lệ thuận với dung tích xylanh xe bạn chạy - Mình là dân cơ khí chính hiệu ^^

Nơi Cư Ngụ
    Hanoi, Vietnam
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Mình muốn dùng để thắp vài con LED Luxeon để thay thế cho cái đèn tuýp huỳnh quang ở trong phòng, Các bác chỉ e cách tính với

acmabenng@yahoo.com

Thành viên tích cực minhtri0405's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    sài tụ ko ổn cho máy con led xenon đó đâu, dòng của dạng mạch này ko cao, ít ổn định, điện áp có thể vọt lên nếu phần tải có trục trặc gì, mua cái biến thế cho lành, đã dùng ledxenon thì tiếc gì mà sài tụ

CK6C -HUI

Nơi Cư Ngụ
    Hanoi, Vietnam
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Nhưng biến thế mình ko bít mua thế nào, vì tính sẽ làm nhiều cái tương tự nên có thể sẽ phải kiếm khá nhiều biến thế mà cứ cậy ở các biến thế hàng chợ ra sợ ko có đủ vs cả tốn Click here to enlarge
    Ngoài chợ trời ng ta bán biến thế loại nhỏ tầm chục W trở lại ko nhỉ

acmabenng@yahoo.com

Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi noibinhyen Click here to enlarge
    Nhưng biến thế mình ko bít mua thế nào, vì tính sẽ làm nhiều cái tương tự nên có thể sẽ phải kiếm khá nhiều biến thế mà cứ cậy ở các biến thế hàng chợ ra sợ ko có đủ vs cả tốn Click here to enlarge
    Ngoài chợ trời ng ta bán biến thế loại nhỏ tầm chục W trở lại ko nhỉ
    trời led xenon công suất cỡ bao nhiêu mà bít áp ko có bạn, biến thế thì cả trăm A còn có, mấy chục w thì mua cái tầm 12v 5A là sài ớn chứ gì đâu, có điều hơi bị to thôi, led thì bạn dùng bao nhiêu w nên dùng biến áp xung cho gọn nhẹ hiệu suất cao

CK6C -HUI

Nơi Cư Ngụ
    Hanoi, Vietnam
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Mình tính làm cái tuýp gồm 5 em luxeon 1W, cái mình cũng lo chính là lo kích thước nó to quá nếu lắp vài tuýp trông nó ko đẹp mắt.
    Biến áp xung thì mình có nghe nói nhưng ko biết mua với sài ra sao. Bạn tiện đây chỉ mình cách mua với cách dùng luôn đc ko Click here to enlarge

acmabenng@yahoo.com

Thành viên tích cực Sơn Hà's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    220V hạ áp bằng trở+tụ thì dòng điện cũng khá ổn định rồi, không cần IC ổn áp nữa đâu bạn.

Tụ 1uF cho dòng khoảng 70mA; 2uF cho dòng 140mA... Cứ thế mà chọn tụ cho dòng phù hợp với Led của bạn.

Lắp mạch giống như thế này nhé: http://www.dientuvietnam.net/forums/...l=1#post344856

Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi Sơn Hà Click here to enlarge
    220V hạ áp bằng trở+tụ thì dòng điện cũng khá ổn định rồi, không cần IC ổn áp nữa đâu bạn.

Tụ 1uF cho dòng khoảng 70mA; 2uF cho dòng 140mA... Cứ thế mà chọn tụ cho dòng phù hợp với Led của bạn.

Lắp mạch giống như thế này nhé: http://www.dientuvietnam.net/forums/...l=1#post344856
    kéo 5 con led 1w thì dòng cũng tầm 1.5A rùi mà e nghĩ dùng tụ thì lý thuyết thì được chứ thực tế chắc ko ổn lắm, vì tụ nó quá to mà lỡ 1 led die thì có nguy cơ cả đám đi theo,

noibinhyen: kiến cái biến áp xung nào 5v 1.5A là sài ớn rùi bạn àh, ở chợ trời bán đày đó mà, ở tp thì cứ ra Nguyễn kiệm đủ loại để dùng.

CK6C -HUI

Trang 1/2 12 cuốicuối