User Tag List

Trang 1/2 12 cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 20
Cây cảm ơn2Cảm ơn

Ðề tài: mạch báo xăng

Thành viên chính thức manhhungplei's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)

mạch báo xăng

em định thay cái đồng hồ báo xăng bằng led 7 đoạn, nhưng đang bí ở chổ làm sao mà khi tăng giản dòng thì đầu ra thay đổi từ 0 tới 9. vì đồng hồ xăng có mộ cái phao hoạt động như 1 cái biến trở

CHỦ ĐỀ TƯƠNG TỰ:

Thành viên tích cực Katecka's Avatar
    Nơi Cư Ngụ
    Đồng chó ngáp
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Muốn làm vậy chỉ có cách lấy ADC tín hiệu rồi xuất ra LED thôi. Cách khác thì dùng một dãy 10 opamp so sánh (có thể dùng LM3915 thay cho cả hệ so sánh) rồi lại mã hóa BCD bằng cổng logic (hoặc 74147) rồi xuất LED (bằng 7447)

Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    bạn có thể hướng dẫn chi tiết cho mình mạch dùng LM3915 ko

Thành viên tích cực vitoria's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    tiện đây cho em hỏi các anh trong dd giúp em cái mạch điều khiển hộp số bằng led 7 đoạn nha.thanks

Thành viên tích cực thangktvta's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi manhhungplei Click here to enlarge
    Tải cái datasheet 3915 về xem là hiểu ngay thôi. Nếu làm bằng Vi điều khiển thì gọn và chuyên nghiệp hơn.
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi vitoria Click here to enlarge
    tiện đây cho em hỏi các anh trong dd giúp em cái mạch điều khiển hộp số bằng led 7 đoạn nha.thanks
    Không hiểu ý bạn lắm. Có phải bạn muốn hiển thị Số xe đang chạy lên LED7?
    Thế thì chỉ cần nhổ mấy cái chân đèn báo số ra - hạ áp - nhét vào con mấy con IC chuyển BCD-LED7 là ok thôi (7448 hoặc 7447).

Nỏ biết chữ mần răng ký được??!! Thôi nhé.

Thành viên tích cực Katecka's Avatar
    Nơi Cư Ngụ
    Đồng chó ngáp
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi thangktvta Click here to enlarge
    Tải cái datasheet 3915 về xem là hiểu ngay thôi. Nếu làm bằng Vi điều khiển thì gọn và chuyên nghiệp hơn.

Không hiểu ý bạn lắm. Có phải bạn muốn hiển thị Số xe đang chạy lên LED7?
    Thế thì chỉ cần nhổ mấy cái chân đèn báo số ra - hạ áp - nhét vào con mấy con IC chuyển BCD-LED7 là ok thôi (7448 hoặc 7447).
    Lấy chân đèn, giảm áp nhưng chưa cho vào 7447 được, phải qua 74148 mã hóa 8-3, nếu không thì đèn sẽ hiển thị theo thứ tự 0-1-2-4-x

Bạn có datasheet của LM3915 chưa? Cứ đấu theo mạch nhưng chưa chắc tìm có con này, sợ là hàng hiếm. Nếu dùng opamp để so sánh thì chỉ cần 4 ic LM339 so sánh là được 8 mức rồi. Không gì thì làm VĐK đi cho gọn, một con LED cộng một con vđk, không biết bạn xplei có biết lập trình không

Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    mình chưa học tới khúc lập trình bạn ơi. hè hè

Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi vitoria Click here to enlarge
    tiện đây cho em hỏi các anh trong dd giúp em cái mạch điều khiển hộp số bằng led 7 đoạn chung cực + nha.thanks
    làm cái này đơn giản lắn, bạn mua 1 cái led 7 đoạn với 22 con diot với lại 5 con trở 330 ôm,

[IMG]ttp://s534.photobucket.com/albums/ee342/manhhungpleiku/?action=view&current=Led7doan.jpg[/IMG]

bạn làm mạch sao cho dể nối các đầu katot của diot vơi nhau chiều ngang để ra chung một đầu là số 0,1,2,3,4 á nhớ mắc mối tiếp trở 330 rồi mới câu ra nha

còn đầu anot thì nối với nhau theo theo mấy kẻ đỏ của mình để nối vào các chân tương ứng A,B,C,... trên led

Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Tình hình là làm thành công mạch LM3915 rồi, nghe nhạc nhấp nháy sướng lắm, nhưng lắp vô xe thì lúc xăng đầy thì led tắt hết lúc hết xăng thì led lại đỏ ngược lại với lẽ tự nhiên, mọi người giúp em với

Thành viên tích cực vitoria's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    àm cái này đơn giản lắn, bạn mua 1 cái led 7 đoạn với 22 con diot với lại 5 con trở 330 ôm,

[IMG]ttp://s534.photobucket.com/albums/ee342/manhhungpleiku/?action=view&current=Led7doan.jpg[/IMG]

bạn làm mạch sao cho dể nối các đầu katot của diot vơi nhau chiều ngang để ra chung một đầu là số 0,1,2,3,4 á nhớ mắc mối tiếp trở 330 rồi mới câu ra nha

bạn ơi có thể úp lại cái hình được không. nghe bạn nói thấy có vẻ dễ ráp hơn các ic trên ,mong được nhận hình của bạn .thanks

Trang 1/2 12 cuốicuối