User Tag List

Trang 2/3 đầuđầu 123 cuốicuối
kết quả từ 11 tới 20 trên 30
Cây cảm ơn9Cảm ơn

Ðề tài: MẠch tẠo xung 1hz !

Thành viên chính thức dlmlmd's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi chung1608 Click here to enlarge
    mạch đó mình dùng tạo ngắt mỗi giây 1 lần cho 892051 1,4V nó vẫn ngắt đc.
    http://www.dientuvietnam.net/forums/...%BB%93-89C2051
    còn muốn lên 5v thì out đưa vào B của trans NPN, C nt đ.trở 10k lên Vcc, E về GND. Đầu ra tại chân C.
    cảm ơn bác. để em thử. em thấy nó đúng 1s nhưng mạch dùng ic số o nhảy. để em lắp them tranz như bác chỉ xem sao
    ------------------------------
    em bó tay luôn, chẳng biết lắp tranz thế nào nữa. em có con c945 p331 nhwng em lắp không thấy gì cả. bỏ tranz lắp trực tiếp đèn led thường thì nháy 1s, số thì không thấy nhảy. cắm lại 555 thì số nhảy ầm ầm. chẳng biết làm thế nào bây giờ Click here to enlarge

Last edited by dlmlmd; 20-06-11 at 11:21.

Thành viên tích cực chung1608's Avatar
    Nơi Cư Ngụ
    on the Earth

Nhóm xã hội

Hồ Chí Minh - Nhật Tảo

Mentioned
    4 Post(s)
    Tagged
    3 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi dlmlmd Click here to enlarge
    cảm ơn bác. để em thử. em thấy nó đúng 1s nhưng mạch dùng ic số o nhảy. để em lắp them tranz như bác chỉ xem sao
    ------------------------------
    em bó tay luôn, chẳng biết lắp tranz thế nào nữa. em có con c945 p331 nhwng em lắp không thấy gì cả. bỏ tranz lắp trực tiếp đèn led thường thì nháy 1s, số thì không thấy nhảy. cắm lại 555 thì số nhảy ầm ầm. chẳng biết làm thế nào bây giờ Click here to enlarge
    em post mạch em lên thử xem

Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    em post mạch em lên thử xem
    mạch em lắp theo mạch cơ bản dùng ic 7447 và 7490 led anot , xung 1hz bằng 555.
    còn lắp tranz em lắp trên breakboảd
    nhưng em không biết chân con c945 p331 và nó có phải npn k0 nữa. lắp theo mạch 1hz của anh minhdt thì em nhìn 0 hỉeu

Thành viên tích cực lovedt's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    sơ đồ chân con C945 quay con C945 mặt có số quay về hướng mình thứ tự chân từ trái sang phải là e c và b bạn phân cực cho nó hoạt động ở chế độ bảo hòa.Tại chân B bạn bạn lấy tín hiệu đưa vào thông qua 1 con trở 10k và xung bạn lấy ra từ chân C của transistor để cấp cho mạch đếm.

Nơi Cư Ngụ
    on the Earth

Nhóm xã hội

Hồ Chí Minh - Nhật Tảo

Mentioned
    4 Post(s)
    Tagged
    3 Thread(s)
    gắn trans nhu trong ảnh thử xem, mình gắn rồi chạy đc mà.

Ảnh gửi kèm

Thành viên tích cực nhquangdt3k5's Avatar
    Nơi Cư Ngụ
    Hà Nội

Nhóm xã hội

PCB Designer

Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    nếu muốn tạo xung chuẩn 1Kz mà dùng IC số thì nên tạo 1 xung khoảng 100Hz hoặc 1Khz rồi chia nhỏ xuống thì sẽ chính xác hơn đấy.

Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi lovedt Click here to enlarge
    sơ đồ chân con C945 quay con C945 mặt có số quay về hướng mình thứ tự chân từ trái sang phải là e c và b bạn phân cực cho nó hoạt động ở chế độ bảo hòa.Tại chân B bạn bạn lấy tín hiệu đưa vào thông qua 1 con trở 10k và xung bạn lấy ra từ chân C của transistor để cấp cho mạch đếm.
    Mạch em lắp trên breakboard đúng như em vẽ ở hình đính kèm. Khi em cắm chân E vào cực âm thì đèn led thường sáng không nháy (led em cũng để qua R 330). em rút dây mát chân E ra thì đèn led thường nháy đúng 1hz. khi em cắm dây nhận xung của đồng hồ IC vào thì led 7 thanh không nhẩy số. cũng dây đấy em nối với xung cũ của 555 thì số nhảy bình thường. đèn led thường thì vẫn nháy đều Click here to enlarge. cắm chân E vào GND thì đèn led thường lại sáng mãi.

gắn trans nhu trong ảnh thử xem, mình gắn rồi chạy đc mà.
    mạch bác hơi khác (em dùng thay con 2N222 bằng C945 được không? hay 2 con khác nhau )

Thank hai bác. chắc do em chẳng biết gì.hic làm hai bác vất vả quá Click here to enlarge

Ảnh gửi kèm
    Last edited by dlmlmd; 22-06-11 at 12:02.

Nơi Cư Ngụ
    on the Earth

Nhóm xã hội

Hồ Chí Minh - Nhật Tảo

Mentioned
    4 Post(s)
    Tagged
    3 Thread(s)
    Mạch em lắp trên breakboard đúng như em vẽ ở hình đính kèm. Khi em cắm chân E vào cực âm thì đèn led thường sáng không nháy (led em cũng để qua R 330). em rút dây mát chân E ra thì đèn led thường nháy đúng 1hz. khi em cắm dây nhận xung của đồng hồ IC vào thì led 7 thanh không nhẩy số. cũng dây đấy em nối với xung cũ của 555 thì số nhảy bình thường. đèn led thường thì vẫn nháy đều Click here to enlarge. cắm chân E vào GND thì đèn led thường lại sáng mãi.

mạch bác hơi khác (em dùng thay con 2N222 bằng C945 được không? hay 2 con khác nhau )

Thank hai bác. chắc do em chẳng biết gì.hic làm hai bác vất vả quá Click here to enlarge
    đây là tần số thấp trans nào cũng như nhau chỉ cần lấp đúng

Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi lovedt Click here to enlarge
    mạch này mình đã làm rồi chạy rất chuẩn chia sẽ với các bạn nè..trong mục download có file mạch in,clip test mạch..Qua đây cho mình hỏi có bạn nào đã thiết kế thành công mạch đếm 59,23 dùng ic 4026 chưa!!!nếu có chia sẽ mình qua mail: dqnam952@gmail.com nhé!!!chúc các bạn thành công và học tập tốt!
    Em định lắp cái này nhưng cho em hỏi mạch này có hỗ trợ TTL không anh, vì em làm đồng hồ bằng 7447 và 7490 mà.

Cái nữa em muốn hỏi là con 4-20p nó là gì và khi mua gọi tên thế nào? (lúc mua nên mua các con 4-20p ; 4m7 ; 2k2; 5.1V thì nên mua số lượng thế nào cho dễ mua?) và con 100p có thay bằng 103p được không ạ? Nếu ở HN dễ mau nhất là ở đâu? chứ chợ trời nó khinh người lắm

Nơi Cư Ngụ
    on the Earth

Nhóm xã hội

Hồ Chí Minh - Nhật Tảo

Mentioned
    4 Post(s)
    Tagged
    3 Thread(s)
    Em định lắp cái này nhưng cho em hỏi mạch này có hỗ trợ TTL không anh, vì em làm đồng hồ bằng 7447 và 7490 mà.

Cái nữa em muốn hỏi là con 4-20p nó là gì và khi mua gọi tên thế nào? (lúc mua nên mua các con 4-20p ; 4m7 ; 2k2; 5.1V thì nên mua số lượng thế nào cho dễ mua?) và con 100p có thay bằng 103p được không ạ? Nếu ở HN dễ mau nhất là ở đâu? chứ chợ trời nó khinh người lắm
    4-20p là tụ điện điều chỉnh được có nhiều trong radio của xe hơi có thể mua thứ này tính bằng 1-2 con. Trở thì mua từ 10 con hoặc 1 bịch 100 con. Diode zener thì mua 1-2 con. 100p có kí hiệu là 101, 103 như bạn nói là 10000p. Giá trị tụ 100p, trở 4M7, 2k2 phải đúng nếu ko tần số dao động sẽ nhanh hoặc chậm tùy vào giá trị lắp sai, mình ở miền Nam ko biết ngoài đó bán ở đâu ^^!.

dlmlmd đã cảm ơn nội dung này.

Trang 2/3 đầuđầu 123 cuốicuối