User Tag List

Trang 2/2 đầuđầu 12
kết quả từ 11 tới 20 trên 20
Cây cảm ơn9Cảm ơn

Ðề tài: [Xin giúp đỡ] Thông số kỹ thuật và cách lắp mạch LED

Thành viên tích cực Quocthaibmt's Avatar
    Mentioned
    24 Post(s)
    Tagged
    2 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi Ng.Tuấn Click here to enlarge
    Mình định dùng chính nguồn pin của máy quay, điện áp chuẩn là 7,2 vol (vì lấy luôn pin máy quay để lắp, nhưng loại led đó mình hỏi lại là 12 vol, mình ko muốn dùng bình vì nó nặng và cồng kềnh, các bạn có thể giúp mình giải pháp tăng nguồn từ 7,2vol lên 12 vol không, nếu tăng như vậy thì tỷ lệ thất thoát điện năng là bao nhiêu %?
    Sao bạn không dùng loại LED 6v loại 4 nhân dùng cho tiện với nguồn cung cấp là pin Li-P 7,2v, chứ bạn dùng LED 12 v thì phải mang bình 12v/3a, loại 12v được ưu điểm là không cháy LED như loại 6v chạy 7,2v, vì khi xạc xong thì áp cao quá dễ làm chết LED nếu mạch điện bị độ lại. còn 12 thì xài bình loại nhỏ cũng gọn thôi, độ sáng ổn định trong suốt quá trình tác nghiệp, nhưng nâng áp từ 7,2 của pin LI lên 12v thì tồn hao khoảng 10% vì phải qua mạch xung nâng áp, vậy phải xài lốc 6 viên LI-P thì mới chịu nổi, nhưng LED khá nóng,phải làm mát cho LED.

Ng.Tuấn đã cảm ơn nội dung này.

Thành viên mới Ng.Tuấn's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi THSANG AUTO Click here to enlarge
    pin của máy quáy có dung lượng là bao nhiêu vậy bác
    có 2 pin cùng 7,2 vol, 1 pin dung lượng 2600mA + 1 pin 5200 mA bạn à

Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi Quocthaibmt Click here to enlarge
    Sao bạn không dùng loại LED 6v loại 4 nhân dùng cho tiện với nguồn cung cấp là pin Li-P 7,2v, chứ bạn dùng LED 12 v thì phải mang bình 12v/3a, loại 12v được ưu điểm là không cháy LED như loại 6v chạy 7,2v, vì khi xạc xong thì áp cao quá dễ làm chết LED nếu mạch điện bị độ lại. còn 12 thì xài bình loại nhỏ cũng gọn thôi, độ sáng ổn định trong suốt quá trình tác nghiệp, nhưng nâng áp từ 7,2 của pin LI lên 12v thì tồn hao khoảng 10% vì phải qua mạch xung nâng áp, vậy phải xài lốc 6 viên LI-P thì mới chịu nổi, nhưng LED khá nóng,phải làm mát cho LED.

Vậy bạn tư vấn giúp mình nếu dùng pin 7,2 vol thì phải lắp trở bao nhiêu để led 6vol + tản nhiệt thế nào để led được an toàn và ít hao phí điện năng. Cảm ơn bạn!

Mentioned
    24 Post(s)
    Tagged
    2 Thread(s)

Vậy bạn tư vấn giúp mình nếu dùng pin 7,2 vol thì phải lắp trở bao nhiêu để led 6vol + tản nhiệt thế nào để led được an toàn và ít hao phí điện năng. Cảm ơn bạn!
    theo như mình sửa đèn cho khách thì thấy có loại dùng một mạch điện để hãm bớt áp cấp cho đèn LED 6v, nhưng mạch này thì không mua được, còn loại ráp qua điện trở thì gọn hơn dùng một dãy 3 LED nối song song qua 1 trở 4ohm 3w, còn nếu muốn tốt hơn thì dùng 2 trở có qua 1 công tắc phụ mỗi trở 8,2 ohm/3w, khi pin mới xạc thì áp khoảng 8v thì dùng 1 trở , sau khoảng nửa giờ sử dụng áp đã giảm thì bật công tắc để nối trở còn lại vô mạch thành 4 ohm(mắc trở song song) thì LED vẫn sáng bình thường , mỗi đèn có 2 nhóm LED 3trắng và 3 vàng để tăng nhiệt độ màu khi thu hình sẽ đẹp hơn là 1 LED trắng, mỗi đèn như vậy là 6 LED, dùng 6 viên Li-P 18650, nhưng LED này phải được gắn trên một đế nhôm có cánh tản nhiệt , đôi khi phải thêm một quạt nhỏ quạt phụ vì khá nóng,

Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi Quocthaibmt Click here to enlarge
    theo như mình sửa đèn cho khách thì thấy có loại dùng một mạch điện để hãm bớt áp cấp cho đèn LED 6v, nhưng mạch này thì không mua được, còn loại ráp qua điện trở thì gọn hơn dùng một dãy 3 LED nối song song qua 1 trở 4ohm 3w, còn nếu muốn tốt hơn thì dùng 2 trở có qua 1 công tắc phụ mỗi trở 8,2 ohm/3w, khi pin mới xạc thì áp khoảng 8v thì dùng 1 trở , sau khoảng nửa giờ sử dụng áp đã giảm thì bật công tắc để nối trở còn lại vô mạch thành 4 ohm(mắc trở song song) thì LED vẫn sáng bình thường , mỗi đèn có 2 nhóm LED 3trắng và 3 vàng để tăng nhiệt độ màu khi thu hình sẽ đẹp hơn là 1 LED trắng, mỗi đèn như vậy là 6 LED, dùng 6 viên Li-P 18650, nhưng LED này phải được gắn trên một đế nhôm có cánh tản nhiệt , đôi khi phải thêm một quạt nhỏ quạt phụ vì khá nóng,
    Vậy nếu không có mạch hãm thì cũng bất tiện đúng ko bạn, vì nhỡ quên thì cháy mất led, vậy theo bạn thì dùng led 12v là an toàn đúng không, nếu vậy thì mình lắp thêm pin cho đủ từ 11 - 11vol là được đúng ko? bạn cho mình hỏi mình muốn mua led 12 vol ở đâu thì tốt vì bạn hay sửa chắc biết nhiều thông tin, led 12vol mình hỏi ở chợ trời là 70k/1 chiếc nhưng ko biết có bền không.

Mentioned
    24 Post(s)
    Tagged
    2 Thread(s)
    Vậy nếu không có mạch hãm thì cũng bất tiện đúng ko bạn, vì nhỡ quên thì cháy mất led, vậy theo bạn thì dùng led 12v là an toàn đúng không, nếu vậy thì mình lắp thêm pin cho đủ từ 11 - 11vol là được đúng ko? bạn cho mình hỏi mình muốn mua led 12 vol ở đâu thì tốt vì bạn hay sửa chắc biết nhiều thông tin, led 12vol mình hỏi ở chợ trời là 70k/1 chiếc nhưng ko biết có bền không.
    À cái mạch có hãm đó là nguyên gốc của đèn, nhưng họ mài số IC rồi , mình không làm được, chỉ sửa khi nó cháy FET thôi, còn loại dùng trở thì vẫn như thường , còn đèn thì họ mua ở SG gửi lên , mình không có mua, khách mua rồi mang đến sửa thôi, tùy theo loại có loại 80k có loại 120k , loại mặt vuông3x3 cm sáng trắng hình như giá khá cao , mình quên mất giá rồi,

Thành viên tích cực anh_hung_21's Avatar

Nhóm xã hội

QC LEDDIY - dientuvietnam.net - Hà NộiLED3D

Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    ợ,khi mua bác phải tra datasheet của nó chứ.có công suất,điện áp rồi tính tản nhiệt chứ.bác nói ko vậy ăn thua gì

Thành viên mới xuyen1984's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    chao nhe ! co ai khong giup minh voi ! minh dang gap phai van de ce nhung con triac va thysistor Dang chuan bi lam ve de tai nay ma thong tin no thi nhieu lam khong biet duoc
    Bác nào có thì giúp em với

Thành viên chính thức aloneloveyou's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    mình tính cho bạn nhé, nếu bạn dùng pin 7.2 V thì bạn dùng 1 (1 ôm 1W) nối tiếp với 2 bóng 3W (tất cả nối tiếp nhé). tương tự với bóng 5 W. tiêu hoa trên điện trở tầm 0.64W

Thành viên chính thức aloneloveyou's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi anh_hung_21 Click here to enlarge
    ợ,khi mua bác phải tra datasheet của nó chứ.có công suất,điện áp rồi tính tản nhiệt chứ.bác nói ko vậy ăn thua gì
    mua kèm tản nhiệt là dc, điện áp tần 3 tới 3,5 V, tốt nhất 3,2

Trang 2/2 đầuđầu 12