User Tag List

Trang 1/5 123 ... cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 41
Cây cảm ơn6Cảm ơn

Ðề tài: Xin hướng dẫn cách làm đèn Led

Thành viên mới xuanthu01's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)

Xin hướng dẫn cách làm đèn Led

Em là dân mới vào nhưng cũng muốn khám phá nên muốn làm một bảng đèn Led khoảng 20 bóng đến 40 bóng(không cần chớp nháy gì cả, sáng hoài vậy) Mong anh em giúp đỡ cho em sơ đồ hoặc cách hướng dẫn làm. Thanh anh em nhiều

Thành viên tích cực hoangtam741's Avatar
    Nơi Cư Ngụ
    Hà Nội mới
    Mentioned
    7 Post(s)
    Tagged
    3 Thread(s)
    Kích thước, nội dung là gì chứ, lượng LED như vậy thì làm được cái bảng với chữ IT (ít) thôi. Phần điện thì không khó, cái chính là phải kiên trì + khéo tay !

Thành viên tích cực caovanhuong's Avatar
    Nơi Cư Ngụ
    Vũng Tàu

Nhóm xã hội

PCB

Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi xuanthu01 Click here to enlarge
    Em là dân mới vào nhưng cũng muốn khám phá nên muốn làm một bảng đèn Led khoảng 20 bóng đến 40 bóng(không cần chớp nháy gì cả, sáng hoài vậy) Mong anh em giúp đỡ cho em sơ đồ hoặc cách hướng dẫn làm. Thanh anh em nhiều
    bạn muốn sử dụng nguồn 220V hạy là sử dụng biến áp, và nếu sử dụng biến áp thì bạn đã có loại biến áp bao nhiêu volt và công suất bao nhiêu.

Cao Văn Hưởng
    Email: caovanhuong@hotmail.com

Thành viên tích cực svdientu's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi xuanthu01 Click here to enlarge
    Bạn xài mạch này nhé. nguồn 220V, cứ như vậy bạn muốn mắc thêm bao nhiêu led cũng được 200 led cũng OK luôn cái tụ là 224/250V, còn điện trở 1K/1W. Gợi ý: bạn dùng led siêu sáng sẽ sáng và đẹp hơn. Chúc vui!!!!!!!!!!!!!!

Ảnh gửi kèm
    Tiền chỉ là phương tiện chứ không phải là mục đích.

Thành viên tích cực caovanhuong's Avatar
    Nơi Cư Ngụ
    Vũng Tàu

Nhóm xã hội

PCB

Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi svdientu Click here to enlarge
    Bạn xài mạch này nhé. nguồn 220V, cứ như vậy bạn muốn mắc thêm bao nhiêu led cũng được 200 led cũng OK luôn cái tụ là 224/250V, còn điện trở 1K/1W. Gợi ý: bạn dùng led siêu sáng sẽ sáng và đẹp hơn. Chúc vui!!!!!!!!!!!!!!
    - bạn này ráp thử chưa mà giám nói bao nhiêu led cũng được. 200led mỗi nhánh là 100led, mỗi led 3V thì U tổng =300V mà nguồn bạn chỉ có 220V thì lấy đâu mà sáng được, cái này chưa tính tới tụ hạn dòng đấy. giả sử U qua led là 2V thì Utong =200V, Ztụ=14,4K => Iled=1.3mA thì lấy dâu mà led sáng được nếu có sáng thì cũng rất là mờ thì sao mà thắp sáng hay quảng cáo gì được.
    - mạch này nếu sử dụng cho 20led (mỗi nhánh 10led) thì led sáng rất đều và đẹp.
    Note: mạch này gây giật nên khi sử dụng không được chạm vào mạch, nên mắc // R=390ohm với tụ để xả tụ khi mạch ngừng hoạt động.

soluv đã cảm ơn nội dung này.
    Cao Văn Hưởng
    Email: caovanhuong@hotmail.com

Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi caovanhuong Click here to enlarge
    - bạn này ráp thử chưa mà giám nói bao nhiêu led cũng được. 200led mỗi nhánh là 100led, mỗi led 3V thì U tổng =300V mà nguồn bạn chỉ có 220V thì lấy đâu mà sáng được, cái này chưa tính tới tụ hạn dòng đấy. giả sử U qua led là 2V thì Utong =200V, Ztụ=14,4K => Iled=1.3mA thì lấy dâu mà led sáng được nếu có sáng thì cũng rất là mờ thì sao mà thắp sáng hay quảng cáo gì được.
    - mạch này nếu sử dụng cho 20led (mỗi nhánh 10led) thì led sáng rất đều và đẹp.
    Note: mạch này gây giật nên khi sử dụng không được chạm vào mạch, nên mắc // R=390ohm với tụ để xả tụ khi mạch ngừng hoạt động.
    Mình đã từng làm bảng chữ với mạch này gắn 200 led siêu sáng màu đỏ: sáng đều và đẹp. Bạn cứ yên tâm...
    Mạch này đúng là gây giật nên không chạm vào mạch khi hoạt động.
    Không bít có nên gắn thêm điện trở R=390ohm không! vì khi mình làm mạch này thì không gắn thêm gì cả... các bạn cứ thử xem...

Thành viên chính thức 77x2_7048's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Mình nghĩ nên dùng biến thế qua chỉnh lưu cho an toàn mà led lại sang đẹp nữa chứ

Thành viên chính thức 77x2_7048's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Nếu bạn có nguồn 12v cỡ 1A thì ok , dùng led siêu sáng mắc nối tiếp 4 led lại với nhau thành một dãy .Cứ như vậy bạn sẽ có 10 dãy , sau đó bạn mắc song song 10 dãy lại với nhau la ok ha!

Thành viên mới chicong90's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    các pro ơi chỉ em vụ này . em mún làm một bóng đèn led hình tròn , bán kinh khoảng 6cm . em ko bít nên mắc song song hay nối tiếp nữa . chỉ em cách bố trí đèn led cho phù hợp với hình tròn nha

Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Bạn muốn dùng nguồn AC hay DC. Nếu là DC thì bao nhiêu volt. nếu dùng AC220 thì bạn tính ra bao nhiêu con led rồi chia 2 và lắp như mạch trên, nếu dùng nguồn DC thì nói cho mọi người bít mới giúp được...

Trang 1/5 123 ... cuốicuối