User Tag List

Trang 4/6 đầuđầu ... 23456 cuốicuối
kết quả từ 31 tới 40 trên 59
Cây cảm ơn50Cảm ơn

Ðề tài: Xin sơ đồ quạt bàn

Thành viên tích cực hoasua_2005's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    1 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi quanghien54 Click here to enlarge
    Nguồn điện một dây nối với hộp số còn một dây nối với cuộn chạy và tụ bạn ạ. Đầu kia của tụ sẽ nối với cuộn đề. bạn hãy xem kỹ hình dưới đây sẽ rõ.
    Thân chàoFile Ðính Kèm 14096
    sao sơ đồ của bác nhìn khủng thế?, phải cuốn nhiều dây quá. bác thử xem sơ đồ của em rồi cho nhận xét nhé, vẫn chỉ có 2 cuộn dây 1 chạy và 1 đề. cuộn đề hoặc cuộn chạy đều có thể trích ra các đầu dây để ra hộp số. sơ đồ bên trái là cách đấu dây ra hộp số, bên phải là cách đấu dây trong đc.

Ảnh gửi kèm

Thành viên tích cực quanghien54's Avatar
    Mentioned
    2 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi hoasua_2005 Click here to enlarge
    sao sơ đồ của bác nhìn khủng thế?, phải cuốn nhiều dây quá. bác thử xem sơ đồ của em rồi cho nhận xét nhé, vẫn chỉ có 2 cuộn dây 1 chạy và 1 đề. cuộn đề hoặc cuộn chạy đều có thể trích ra các đầu dây để ra hộp số. sơ đồ bên trái là cách đấu dây ra hộp số, bên phải là cách đấu dây trong đc.
    Sơ đồ của bạn chỉ mang tính chất nguyên lý. Sơ đồ mình vẽ ở đây là thực tế trên những quạt bàn hiện nay đang sử dụng. Dùng sơ đồ có thể phân tích từ trường của cuộn dây số đối với cuộc dây chạy và đề. Chắc bạn chưa bao giờ mở quạt bàn ra để xem sơ đồ đấu dây và từ trường của nó như thế nào. Nếu cần mình sẽ vẽ và phân tích từ trường của cuộn số đối với cuộn chạy và đề đối với từng số. Có rất nhiều cách đấu dây để thay đổi tốc độ. Ở đây mình chỉ đưa ra sơ đồ đấu dây thông dụng nhất. Phương pháp đấu dây này còn được gọi là phương pháp cộng, phản từ trường.
    Thân chào.

loint, dientuvn02, hoathi651 người nữa đã cảm ơn nội dung này.

Thành viên tích cực huuphuong's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    có bạn nào biết về mạch điều khiển từ xa dùng cho quạt điện không . tôi nghĩ cái này mới là lĩnh vực của dân điện tử đấy

Thành viên mới danong1's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Xin cho mình hỏi là mình có mở 1 chiếc quạt bàn loại nhỏ của điện cơ 91. Quạt chỉ có số 0,1,2 nhưng mình tìm mãi mà không thấy có tụ như sơ đồ của các bạn. Vậy cho mình hỏi nếu không có tụ thì quạt khởi động như thế nào nhỉ(lưu ý quạt cơ điện bình thường)

Thành viên tích cực caovanhuong's Avatar
    Nơi Cư Ngụ
    Vũng Tàu

Nhóm xã hội

PCB

Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi danong1 Click here to enlarge
    Xin cho mình hỏi là mình có mở 1 chiếc quạt bàn loại nhỏ của điện cơ 91. Quạt chỉ có số 0,1,2 nhưng mình tìm mãi mà không thấy có tụ như sơ đồ của các bạn. Vậy cho mình hỏi nếu không có tụ thì quạt khởi động như thế nào nhỉ(lưu ý quạt cơ điện bình thường)
    sao lại không có tụ được nhỉ,mình chưa thấy cái nào mà không có tụ cả bạn thử xem ở trên coi nếu ở dưới chân không có thì chắc là ở trên thôi(ngay chỗ đông cơ)

Cao Văn Hưởng
    Email: caovanhuong@hotmail.com

Thành viên mới taiquanhoa's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi caovanhuong Click here to enlarge
    sao lại không có tụ được nhỉ,mình chưa thấy cái nào mà không có tụ cả bạn thử xem ở trên coi nếu ở dưới chân không có thì chắc là ở trên thôi(ngay chỗ đông cơ)
    -
    ----------------------------------------
    Bạn xem kỹ đi, nó dấu ở dưới đế quạt ấy.taiquanhoa

Thành viên tích cực ncb173's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    về nguyên lý có thể không dùng tụ mà quạt vẫn chạy đc mà(tuy chưa thấy trên quạt bao giờ nhưng đã thấy trong động cơ máy in cũ mua đc khi nó bán phế liệu. trên cực từ stato nó xẻ 1 rãnh sau đó lấy 1 miếng đồng quấn vào cái phần bị xẻ ấy tạo thành 1 vòng đoản mạch,từ trường bên phần có vòng đoản mạch sẽ chậm sau so với từ trường chính->tạo thành từ trường quay->ĐC quay nhưng nghe nói là hiệu suất không cao bằng dùng tụ!
    ah tìm mãi mới thấy trong quyển máy điện!

File gửi kèm
    AutoTech đã cảm ơn nội dung này.

Thành viên mới maihongquan's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi opendoor2507 Click here to enlarge
    Như thế là bác quấn được cái quạt đa năng rồi đấy!, Mùa hè thì quạt cho mát, còn mùa đông, bác lấy dây buộc cánh lại nó trở thành cái lò sưởi liền Click here to enlarge.
    Dạo này anh em điện tử mình cần bồi bổ sức khỏe bằng cười nhỉ Click here to enlarge
    Bác QT nói đúng đấy. Ví dụ như loại quạt con cóc ấy. Dòng điện khóa rotor cũng không lớn hơn dòng điện làm việc là bao, nên nếu có bị kẹt thì quạt cũng nóng lên chứ không cháy. Em xin đảm bảo cái này đấy

Thành viên tích cực jerryquan's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi caovanhuong Click here to enlarge
    Loại quạt công suất nhỏ (như loại ASIA B201M, mình đã mua) không dùng tụ. Đây loại động cơ có vòng ngắn mạch (Shade pole motor). Ưu điểm của loại quạt này là có thể dùng dimmer để chỉnh tốc độ mà không sợ hỏng quạt. Khuyết điểm là công suất yếu. Tôi thử thay cánh 20cm của nó bằng cánh 40cm thì nó vừa ngủ vùa quay, mát mỗi cái lỗ mũi.
    Xem hình đính kèm.

Ảnh gửi kèm
    thuong_k7h đã cảm ơn nội dung này.

Thành viên mới AutoTech's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    tài liệu dòng vòng ngắn mạch hay thế. Có cả bộ không post lên cho mọi người đi. Cám ơn nhiều nha.

Trang 4/6 đầuđầu ... 23456 cuốicuối