User Tag List

Trang 1/11 123 ... cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 108
Cây cảm ơn34Cảm ơn

Ðề tài: Bếp từ Media của em cắm điện vào không lên gì cả. Bác nào biết chỉ giúp em ạ. có ảnh

Banned lnq2510's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)

Bếp từ Media của em cắm điện vào không lên gì cả. Bác nào biết chỉ giúp em ạ. có ảnh

Nhà em có cái bếp từ, mới dùng được một thời gian mà giờ cắm điện vào không thấy lên hiện tượng gì cả, chắc là hòng nguồn rồi nhưng em không biết cách đo và kiểm tra. Bác nào biết chỉ cho em xác định nguyên nhân nhé. thanks. Click here to enlarge

CHỦ ĐỀ TƯƠNG TỰ:

Thành viên tích cực fireman's Avatar

Nhóm xã hội

PCB Designer

Mentioned
    2 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Click here to enlarge. Xin chia buồn với bạn. Bếp của bạn là Midea nhái 100%.
    Bạn kiểm tra lại cầu chì nguồn xem có đứt không. Nếu đứt thì chắc chắn phần công suất đã hỏng (IGBT, Cầu điôt)
    Nếu cầu chì không đứt bạn kiểm tra xem nguồn sơ cấp có chạy không. Nguồn này cấp 5v cho vxl và 18v cho mạch driver IGBT. Nó nằm xung quanh biến áp xung và ic 8 chân Viper12 đấy.

lnq2510transisto đã cảm ơn nội dung này.
    Thất nghiệp :(

Banned lnq2510's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi fireman Click here to enlarge
    Click here to enlarge. Xin chia buồn với bạn. Bếp của bạn là Midea nhái 100%.
    Bạn kiểm tra lại cầu chì nguồn xem có đứt không. Nếu đứt thì chắc chắn phần công suất đã hỏng (IGBT, Cầu điôt)
    Nếu cầu chì không đứt bạn kiểm tra xem nguồn sơ cấp có chạy không. Nguồn này cấp 5v cho vxl và 18v cho mạch driver IGBT. Nó nằm xung quanh biến áp xung và ic 8 chân Viper12 đấy.
    Cầu trì ko đứt ạ, cái nguồn gì nằm xung qung biến áp và ic vip12 bác nhỉ. Em thấy có mỗi cái biến áp và ic vip12 thôi.

Thành viên mới tinhbuon8412's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    chào bạn toi cũng nhất trí với ý kiến của bạn fỉeman bếp của bạn là bếp nhái. loại này đường mạch rất kem hàn không khéo la bung mạch. nếu cầu chì của bạn không đứt thì bạn kiêm tra xem có nguồn 18v và 5v không. bạn kiểm tra xem con 7805 3 chân đó có cho ra nguồn 5v ko. sau đó kiêm tra con vip 12 hoặc vip 22 co chêt không. kiêm tra con điot on áp còn sông không , nó cho ra điện áp 18v. nếu sửa được bạn lên cho thêm tụ 2mf va quận cảm vao cho nâng cao độ bên của bếp. chúc bạn thành công.

lnq2510 đã cảm ơn nội dung này.

Moderator viettien123's Avatar
    Nơi Cư Ngụ
    Hà Nội
    Mentioned
    4 Post(s)
    Tagged
    2 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi mr dien Click here to enlarge
    a lam on cho em hoi cac buoc de kiem tra xem co nguon 18v va 5v duoc khong?e la dan ngoai dao nhung tinh em hay to mo ma.em cung co 1 cai bep tu media nhung gio no khong lam viec duoc nua,hom truoc e kiem tra thi thay cau tri dut,hong IGBT,hong tu 5mf hong d882,nhung e da thay het roi ma khi cam dien vao van khong thay tin hieu gi ca ,quat gio ko chay a ah.anh lam on giup em voi nhe.thank anh nhieu.
    nguồn 5V là nguông cấp cho VXL . nguồn 18v là cấp cho chân 3 IC 339
    bạn bấm bàn phím nó co kêu bíp bíp không ?

transisto đã cảm ơn nội dung này.
    http://tudonghoacongnghiep.net/
    http://suabeptu.com.vn/

ĐT: 0984 023 123
    Bảo Hành Bếp Từ : 72 Nguyễn Chí Thanh - Đống Đa - HN
    46 Vĩnh Hưng - Hoàng Mai- HN

Thành viên tích cực pvc28's Avatar
    Mentioned
    7 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Cầu chì không đứt thì mạch công suất còn tốt, bạn cứ thay lại linh kiện như cũ (zin của nó) cho có đèn cái đã rồi tính tiếp....., trường hợp của bạn rất có thể bị chạm phím bấm hoặc phím bấm tiếp xúc không tốt

Thành viên mới nhatrangcity's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi lnq2510 Click here to enlarge
    Nhà em có cái bếp từ, mới dùng được một thời gian mà giờ cắm điện vào không thấy lên hiện tượng gì cả, chắc là hòng nguồn rồi nhưng em không biết cách đo và kiểm tra. Bác nào biết chỉ cho em xác định nguyên nhân nhé. thanks. Click here to enlarge
    Mình cũng có một bếp từ Midea - MC PF18B hỏng (xịt khói khi đang nấu) ... tháo ra có main tương tự của bạn này .. có biết chút ít về điện nên tháo ra kiểm tra thì đứt cầu chì , cháy con tụ (tụ to màu đen như trên hình), và hỏng con 3 chân dưới miếng tản nhiệt nhôm (bên dưới miếng nhôm tản nhiệt này còn 1 con 4 chân nữa) ... mình đã đi mua thay 3 món có trị số tương đương vào dùng được vài ba lần nữa lại tiếp tục xịt khói tiếp --> Bạn nào rành cho hỏi con tụ đen to , con 3 chân và 4 chân làm chức năng gì vậy !? không biết còn những con linh kiện nào liên quan để bị cháy như vậy nữa !? Rồi gần đây qua nhà người bạn cũng có bếp Midea MC FS183 gần như giống về ngoại hình bếp MC PF18B của mình nhưng lại có màn hình số nhỏ ,đang nấu cũng xịt khói tương tự ==> tháo ra cũng đứt cầu chì , cũng chết con 3 ... tụ thì chưa xác định tốt xấu vì có tới 3 con tụ to ... anh em nào rành hướng dẫn xử lý triệt để với nhé .. Thank's

Thành viên tích cực phamtinh.dt's Avatar
    Nơi Cư Ngụ
    Ninh Bình

Nhóm xã hội

Hồ Chí Minh - Nhật Tảo

Mentioned
    2 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi nhatrangcity Click here to enlarge
    Mình cũng có một bếp từ Midea - MC PF18B hỏng (xịt khói khi đang nấu) ... tháo ra có main tương tự của bạn này .. có biết chút ít về điện nên tháo ra kiểm tra thì đứt cầu chì , cháy con tụ (tụ to màu đen như trên hình), và hỏng con 3 chân dưới miếng tản nhiệt nhôm (bên dưới miếng nhôm tản nhiệt này còn 1 con 4 chân nữa) ... mình đã đi mua thay 3 món có trị số tương đương vào dùng được vài ba lần nữa lại tiếp tục xịt khói tiếp --> Bạn nào rành cho hỏi con tụ đen to , con 3 chân và 4 chân làm chức năng gì vậy !? không biết còn những con linh kiện nào liên quan để bị cháy như vậy nữa !? Rồi gần đây qua nhà người bạn cũng có bếp Midea MC FS183 gần như giống về ngoại hình bếp MC PF18B của mình nhưng lại có màn hình số nhỏ ,đang nấu cũng xịt khói tương tự ==> tháo ra cũng đứt cầu chì , cũng chết con 3 ... tụ thì chưa xác định tốt xấu vì có tới 3 con tụ to ... anh em nào rành hướng dẫn xử lý triệt để với nhé .. Thank's
    3 chân là công suất chính,4 chân là cầu diode,tụ to 4,5uf là tụ lọc nguồn,thay loại chịu dòng càng lớn càng tốt.

Thành viên chính thức tuthan008's Avatar
    Nơi Cư Ngụ
    ...
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Cái mạch trên giống hệt cái mạch bếp nhà em. Cái của em thì bếp vẫn bật đc nhưng khi nấu
    thì nó cứ "rít từng đợt một" rất lâu mà nước không sôi, chỉ ấm ấm thôi. Em đoán là do lỗi con cảm biến nhiệt nên ic nó cấp xung đk đóng ngắt liên tục --> từ trường liên tục lúc có lúc không. Nhưng em đã thay mấy con nhiệt trở rồi mà không khắc phục đc. Không biết nó bị sao nữa?
    Rất mong được sự giúp đỡ của các bác.

Last edited by tuthan008; 07-02-12 at 00:12.
    ...

Thành viên tích cực thuan3112's Avatar
    Mentioned
    1 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi tuthan008 Click here to enlarge
    Cái mạch trên giống hệt cái mạch bếp nhà em. Cái của em thì bếp vẫn bật đc nhưng khi nấu
    thì nó cứ "rít từng đợt một" rất lâu mà nước không sôi, chỉ ấm ấm thôi. Em đoán là do lỗi con cảm biến nhiệt nên ic nó cấp xung đk đóng ngắt liên tục --> từ trường liên tục lúc có lúc không. Nhưng em đã thay mấy con nhiệt trở rồi mà không khắc phục đc. Không biết nó bị sao nữa?
    Rất mong được sự giúp đỡ của các bác.
    thay con tụ 5uf đi bạn.đảm bảo 100%OK

tuthan008transisto đã cảm ơn nội dung này.

Trang 1/11 123 ... cuốicuối