User Tag List

Trang 3/3 đầuđầu 123
kết quả từ 21 tới 27 trên 27
Cây cảm ơn11Cảm ơn

Ðề tài: Cầu dao đảo 3 pha

Thành viên tích cực van_vuhp's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi tai_computer Click here to enlarge
    Em có cầu dao đảo 3 phase. Em muốn dùng nó để sài ổn áp và điện trực tiếp 220v khi chiều tối em kéo qua phần ổn áp, ban ngày thì kéo lại 220v để cho đỡ tốn điện và khi đảo pha 2 bên vậy thì các thiết bị trong nhà vẫn hoạt động bình thường. Bác nào giúp em với ạ

Click here to enlarge
    theo mình biết .
    1. cầu dao 3fa là dùng điện 38ov
    2. bạn muốn chuyển về 220v như điện xài bình thường trong nhà ,bạn phải đấu lại ( lấy 1fa trong 3 fa như bạn nói ,người ta gọi là fa nóng hoặc lửa và bạn lấy 1fa nữa nó sẽ nằm bên ngoài gọi là fa lạnh hoặc mát )thì mới được ( vì trên bạn nói là điện 3fa "tức là chỉ có 3fa nóng mà thôi)
    3. không có cách nào đấu được khi chuyển mạch từ điện lưới sang điện dùng qua ổn láp mà ko bị ngắt các hệ thống đang hoạt động ,trừ khi bạn dùng mạch điện tử xài bình ac quy) đôi lời góp ý với bạn , nếu ko đúng có gi bỏ qua nhé . chuc vui!

Thành viên chính thức tuthan008's Avatar
    Nơi Cư Ngụ
    ...
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Xin lỗi ae, mình nhầm lẫn tý!!!Click here to enlarge

Sửa lại post #10 và #12 như sau:

Click here to enlarge

Click here to enlarge

- Tóm lại, nối như sơ đồ post #3 là chuẩn tắc nhất.
    - Nếu không muốn gián đoạn khi chuyển mạch thì có thể làm như sơ đồ hình (B) ở trên. Chú ý thao tác nhanh các bước sau:
    1. Trước khi chuyển mạch, đóng công tắc phụ.
    2. Thực hiện chuyển mạch.
    3. Ngắt công tắc phụ.

...

Thành viên tích cực manhnha11's Avatar
    Mentioned
    1 Post(s)
    Tagged
    1 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi tai_computer Click here to enlarge
    Dạ em ko chuyên về điện, nhìn mạch khó hiểu quá. Mình đấu dây từ cầu dao ra đầu vào hay đầu ra của ổn áp vậy anh ?
    mạch của THSANG AUTO #3 dùng cầu dao 3 pha, 2 đảo để đổi nguồn, 1 đảo dùng ngắt nguồn cho ổn áp,
    mạch của tranhieu ece #8 củng tương tự như trên,chỉ khác cách đấu dây ra,đấu đúng qui cách là thanh đảo [điểm giửa] phải lấy nguồn ra để tiện cho thợ kiểm tra.
    mach của dangphihung dùng cầu dao 2pha ,kéo lên dùng cho ổn áp,kéo xuống dùng trực tiếp nguồn,có dây nguội chung.
    mạch của tuthanh 008 #22 dùng cầu dao 2pha, có công tắc phụ cho ổn áp,khi đảo nguồn phải cần 2 động tác,
    dùng cách nào củng có thời gian mất nguồn trong lúc đảo cầu dao.
    tùy bạn chọn

tai_computer đã cảm ơn nội dung này.

Thành viên mới maithay77's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    nghe mấy ông quân sư quạt mo này rồi thành nhà ông Phương khói lửa trong vong 3 nốt nhạc. không pot dc sơ dồ tom lại làm thế này, lấy 2 cực của cầu dao coi như cầu dao 2 pha(chăc biết rồi) 1 cực còn lại dùng làm công tắc cấp diện cho ổn áp.

Thành viên tích cực manhnha11's Avatar
    Mentioned
    1 Post(s)
    Tagged
    1 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi maithay77 Click here to enlarge
    nghe mấy ông quân sư quạt mo này rồi thành nhà ông Phương khói lửa trong vong 3 nốt nhạc. không pot dc sơ dồ tom lại làm thế này, lấy 2 cực của cầu dao coi như cầu dao 2 pha(chăc biết rồi) 1 cực còn lại dùng làm công tắc cấp diện cho ổn áp.
    củng thế thôi,có gì khác biệt.

Thành viên mới andnvn's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)

Nhờ các bác giúp !

Mình có 02 nguồn 3 pha: chính và phụ. Mình thường xuyên dùng nguồn chính, khi mất điện (nguồn chính) thì đóng cầu dao qua nguồn phụ. Mình nhờ các Bác giúp làm thế nào mình biết nguồn chính CÓ ĐIỆN TRỞ LẠI để đóng cầu dao, sử dụng nguồn chính ???

Thanks !!

Thành viên tích cực dangphihung's Avatar
    Nơi Cư Ngụ
    Nam Định
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Cái này từ xưa lắm rồi, vì ở xưởng máy có độ ồn nhất định nên không báo có điện lưới bằng âm thanh. Bạn làm mấy cái đèn báo là sẽ rõ. Các hãng làm cầu dao đảo chiều bây giờ đều có đèn Led báo điện lưới (như Vinakip chẳng hạn). Bạn cứ mua về lắp, không cần thiết kế đâu.

Trang 3/3 đầuđầu 123