User Tag List

Trang 1/4 123 ... cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 33
Cây cảm ơn25Cảm ơn

Ðề tài: Cứu em với: Hỏng mạch nồi cơm điện tử Tiger

Thành viên mới Soldier's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)

Cứu em với: Hỏng mạch nồi cơm điện tử Tiger

Rất mong các bác giúp em với!

Cái nồi cơm của em dùng điện 110V bị cắm nhầm 220V nên bị cháy cầu chì. Ở nhà, bố em mang ra hiệu sửa; người ta nối tắt con cầu chì đó bằng 1 sợi dây đồng khá lớn. Sau đó không biết cắm vào điện bao nhiêu nữa mà khi mang về, em tháo ra thì thấy thông (hỏng) luôn con cầu diode 15A và cả con bóng công suất CT60AM-18F nữa (2con có cái tản nhiệt trong hình); nổ luôn 1 con có ghi là V7221U (em đoán là con chống quá áp, vì trên mạch in nó có biểu tượng chữ Z).

Sau đó em thay những con này bằng các linh kiện: cầu diode 25A, bóng công suất loại GT60AM-18F, chống quá áp là ENC201. Em kiểm tra cẩn thận lại mạch, đo đạc lại rồi và cắm vào điện 100V (lấy qua biến áp tự ngẫu). Tuy nhiên, vừa cắm vào thì tại phích cắm tóe lửa, nổ cái "đụp". Em mở ra và đo thì con cầu diode lại bị thông 1 chân, chân 1 và 3 của con công suất cũng thông luôn. Cầu chì thì vẫn còn nguyên.

Em đang chẳng biết làm thế nào cả. Mong các bác hết sức giúp đỡ và cho em lời giải đáp với.
    Em cảm ơn các bác nhiều lắm!

CHỦ ĐỀ TƯƠNG TỰ:

Ảnh gửi kèm

Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Sao khong co bac nao giup em vay?

Cac bac làm on cho em doi dieu goi y voi.

Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Em quen mat mot dieu.
    Muon nho cac bac chi giao: Cai con V7221U mau den (giong con tu gom) hinh nhu khong phai con chong qua ap. Em thay o tren mach co ghi la ZNR khong biet la cai gi (Co phai la viet tat cua Zoom Noise Reduction khong nhi)?

Khong biet co phai do em nham voi con tụ bảo vệ nen thay vao mới dẫn đến hong luôn cầu diode và con bóng công suất không?

Mong các bác làm ơn giúp em với nhé.
    Em cảm ơn nhiều.

Thành viên chính thức saigondo's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Con v7721u là con chống quá áp là đúng rồi.bạn bỏ luôn cũng kg sao.
    Thông thường chết con công suất thì chết luôn cầu diode.
    Bạn kiểm tra thử ngay chân G của con công suất có 1 con điện trở nối với mass xem có bị đứt kg.con công suất khi chân G hở mass thì chết liền.

hauthietke, zerosix1990, delete1 người nữa đã cảm ơn nội dung này.

Thành viên tích cực nhatson.elec's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi Soldier Click here to enlarge
    Em quen mat mot dieu.
    Muon nho cac bac chi giao: Cai con V7221U mau den (giong con tu gom) hinh nhu khong phai con chong qua ap. Em thay o tren mach co ghi la ZNR khong biet la cai gi (Co phai la viet tat cua Zoom Noise Reduction khong nhi)?

Khong biet co phai do em nham voi con tụ bảo vệ nen thay vao mới dẫn đến hong luôn cầu diode và con bóng công suất không?

Mong các bác làm ơn giúp em với nhé.
    Em cảm ơn nhiều.
    ZNR chống shock khi bật điện, điện trở con này sẻ lớn khi vừa bật máy và giảm dần khi thiết bị hoạt động ổn định

zerosix1990, deletekienhp đã cảm ơn nội dung này.

Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Em rat cam on cac bac da nhiet tinh giup em!

Theo goi y cua bac Saigondo, em da kiem tra thi dung la tai chan G cua con cong suat co 1 co dien tro 10K noi voi mass (am nguon lay tu chan "-" cua cau diode).
    Ben canh do con co 1 con giong con tro (thay ghi la ZD va ki hieu giong con diode ZENE, than no mau xanh la cay, co 1 vach đỏ, mot vạch vàng) nối // voi con trở đó. Tuy nhien, no khong bi đứt.

Có điều chú ý là: tại vị trí chân con ZNR (chỗ mà em nối đen đen ở trên cái hình), khi em mở ra lần đầu tiên thì thấy mạch bị đứt (cháy) về 2 phía chân của nó (những vị trí mà đường mạch nhỏ không chịu nổi).

Rất mong các bác tiếp tục giúp đỡ.

Em cảm ơn nhiều nhiều!

zerosix1990 đã cảm ơn nội dung này.

Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Cac bac cao thu dau roi? Lam on giup em voi!!!

zerosix1990 đã cảm ơn nội dung này.

Thành viên mới ngochuy076's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Mình cũng đang sửa cái nồi giống như bạn,cái con màu đen mà bạn nói đúng là con chống quá áp.Bạn kiểm tra con IC TA 8316S chưa nó có 7 chân,thông thường nếu con CT60 AM mà hư thì nó cũng tiêu luôn.Chúc bạn thành công

Soldierzerosix1990 đã cảm ơn nội dung này.

Thành viên chính thức truonghqs's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)

Cái nồi cơm của em dùng điện 110V bị cắm nhầm 220V nên bị cháy cầu chì. Ở nhà, bố em mang ra hiệu sửa; người ta nối tắt con cầu chì đó bằng 1 sợi dây đồng khá lớn. Sau đó không biết cắm vào điện bao nhiêu nữa mà khi mang về, em tháo ra thì thấy thông (hỏng) luôn con cầu diode 15A và cả con bóng công suất CT60AM-18F nữa (2con có cái tản nhiệt trong hình); nổ luôn 1 con có ghi là V7221U (em đoán là con chống quá áp, vì trên mạch in nó có biểu tượng chữ Z).

Sau đó em thay những con này bằng các linh kiện: cầu diode 25A, bóng công suất loại GT60AM-18F, chống quá áp là ENC201. Em kiểm tra cẩn thận lại mạch, đo đạc lại rồi và cắm vào điện 100V (lấy qua biến áp tự ngẫu). Tuy nhiên, vừa cắm vào thì tại phích cắm tóe lửa, nổ cái "đụp". Em mở ra và đo thì con cầu diode lại bị thông 1 chân, chân 1 và 3 của con công suất cũng thông luôn. Cầu chì thì vẫn còn nguyên.

Em đang chẳng biết làm thế nào cả. Mong các bác hết sức giúp đỡ và cho em lời giải đáp với.
    Đây là nồi cơm điện loại đắt tiền đây tuy nhiên khi sử dụng IH thì bạn biết sửa bếp tử thì cũng đơn giản lắm

Thành viên mới made_in_jp's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)

Em thấy bồ kết nhất các bác thợ cứ thay cầu chì bằng cầu đồng đấy!!!!Click here to enlargeClick here to enlargeClick here to enlarge

Nói ở phần trên rồi. Nếu bác ở Hà nội, bác mang cả nồi cả vỉ toạch của bác qua em đi. Em đầu tư cho bác vỉ khác. hị hị

hauthietke đã cảm ơn nội dung này.

Trang 1/4 123 ... cuốicuối