User Tag List

Trang 2/8 đầuđầu 1234 ... cuốicuối
kết quả từ 11 tới 20 trên 71
Cây cảm ơn9Cảm ơn

Ðề tài: Điều khiển độ sáng của bóng đèn

Thành viên mới ngocphuc's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    em dung Ne555 dieu khien qua triac nhung xung ra o muc thap den soi dot van bi chop,ma chi chinh duoc tan so thui, chu hok the lam den sang mo hay sang' to~ giup em voi em rat can

Thành viên mới hoanghieu269's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    em lam roi ma den sang nhung ko chinh duoc.hic
    co hinh ve dau bác thiên ơi

Thành viên mới quoc thuong's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)

Lightbulb

Cac ban co the cho minh so do nguyen ly mach dieu khien do sang bong den bang triac duoc khong?Em dang can lam!
    Thanks!

Thành viên mới pt9x's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)

chào bạn

Điều chỉnh độ sáng đèn chỉ dùng cho các loại đèn sợi đốt. Nếu bạn điều khiển cho đèn huỳnh quang bị chớp chớp và mau bị hư bóng
    Trên thị trường đã có bán nhiều loại Volum ( panasonic...) điều chỉnh bóng đèn và quạt đó giá rất vẻ khoảng 45000đ
    750W và 1000W

Thành viên mới tronghuan's Avatar
    Nơi Cư Ngụ
    HCMC
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Bạn lắp theo hình này cũng tạm ổn. Sơ đồ thực trong mấy cái dimmer nó có thêm 4 con diode nữa nhằm giúp xả điện hết trước mỗi chu kỳ.
    Click here to enlarge

Ảnh gửi kèm

Thành viên mới dinhbakhang's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    em chẳng biết gì về mấy con triac cả, bác nào biết làm ơn hướng dẫn cho em với.
    chỉ dùm em cách nhận diện được nó trong bo mạch. em nhìn mấy cái mạch điện tử mà không biết gì cả

Last edited by dinhbakhang; 12-08-10 at 01:51.

Thành viên tích cực dpdat567's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Ban tim doc cuon can ban dien tu of KS DO THANH HAI thu xem no co the gjup dc ban.

Thành viên tích cực duong_act's Avatar

Nhóm xã hội

PCB Designer

Mentioned
    3 Post(s)
    Tagged
    2 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi tronghuan Click here to enlarge
    Bạn lắp theo hình này cũng tạm ổn. Sơ đồ thực trong mấy cái dimmer nó có thêm 4 con diode nữa nhằm giúp xả điện hết trước mỗi chu kỳ.
    Click here to enlarge
    Sơ đồ này chỉ kick được triac một nửa chu kì . Còn nửa chu kì kia sẽ ko dẫn một chút nào. Khi đó dòng điện và điện áp qua tải mất hoàn toàn một nửa chu kì và đèn sẽ nháy.
    4 diode trong mạch của Dimmer không phải để xả điện mà nó chỉnh lưu điện xoay chiều thành 1 chiều và xung kích lúc này mới mở dc triac ở cả 2 chu kì.

Khi tôi chết đi, hãy chôn tôi cùng chiếc mỏ hàn, cục nhựa thông và cuộn thiếc !!!

Thành viên mới ngocngoc89's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    bạn nào có sơ đồ nguyên lý mạch dk độ sáng của đèn cho mình với

Thành viên tích cực thandieu86's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi duong_act Click here to enlarge
    Sơ đồ này chỉ kick được triac một nửa chu kì . Còn nửa chu kì kia sẽ ko dẫn một chút nào. Khi đó dòng điện và điện áp qua tải mất hoàn toàn một nửa chu kì và đèn sẽ nháy.
    4 diode trong mạch của Dimmer không phải để xả điện mà nó chỉnh lưu điện xoay chiều thành 1 chiều và xung kích lúc này mới mở dc triac ở cả 2 chu kì.
    Sơ đồ này là chuẩn rồi, điều khiển cả hai nửa chu kỳ đấy , trước đây mình đã lắp và vẫn hoạt động đến bây giờ.Nói qua về hoạt động:
    - Nửa chu kỳ dương điện áp được nạp cho tụ, khi đến điện áp mở của Diac thì diac mở tụ điện phóng điện tạo ra xung điều khiển mở triac (xung dương).
    - Nửa chu kỳ âm điện áp cũng hoạt động tương tự nhưng lần này xung kích mở cho triac là xung âm (triac có thể mở với cả xung dương và âm)
    - Để tăng giải điều chỉnh thì biến trở 200k nên thay bằng 500k và phải có điện trở mắc nối tiếp (phòng khi VAR chỉnh về 0 om) nếu không thì toi hết.
    - nếu bị nháy thì giảm tụ C xuống, thông thường dùng cái 0,01uF thôi.
    - Một số mạch thì có thêm 4 cái diot cũng hoạt đọng gần thế này nhưg điều chỉnh đc rộng hơn

Trang 2/8 đầuđầu 1234 ... cuốicuối