User Tag List

Trang 4/10 đầuđầu ... 23456 ... cuốicuối
kết quả từ 31 tới 40 trên 92
Cây cảm ơn14Cảm ơn

Ðề tài: Giúp sửa nồi cơm điện

Thành viên mới nguyen tuan's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Do như sau tụ nguồn 289v tụ 2 11v tụ 3 4v ( đã ktra đi ốt tốt). Đo nguồn trên tụ mặt hiển thi có 4v giờ làm gì tiếp bác ơi

Thành viên tích cực thanhnhan53's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi hoangtam741 Click here to enlarge
    Mạch này chạy tốt (đã viết về nó ở đâu đó quên mất rồi, chỉ còn sơ đồ thôi)
    Bác cho tôi hỏi ngu 1 chút . mạch này là làm cho nối công nghiệp thì có gắn cho nồi thường được ko ? và trên sơ đồ thì tụ nói tiếp với R 100 ohm là 47u hay là 47n hả bác ? còn con // với nó bác ghi là TH1 thì là con gì nữa , có phải nó là con cảm biến ở đít nồi ko ạ ? tôi chỉ làm điện dân dụng nên cũng là gà về điện tử nên mong bác thông cảm chỉ giáo !

Thành viên tích cực hoangtam741's Avatar
    Nơi Cư Ngụ
    Hà Nội mới
    Mentioned
    7 Post(s)
    Tagged
    3 Thread(s)
    Cảm biến nhiệt đáy nồi là TH1, tụ là 47uF, lắp được cho nồi thường (các mạch nét đứt có thể không cần lắp).

hieubeptu đã cảm ơn nội dung này.

Thành viên chính thức yidage's Avatar
    Nơi Cư Ngụ
    Hà Tây
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Cảm biến nhiệt đáy nồi là TH1, tụ là 47uF, lắp được cho nồi thường (các mạch nét đứt có thể không cần lắp).
    Bác có thể giúp anh em trên diễn đàn đăng ình ảnh của con TH1 được không ạ?Rất cảm ơn tinh thần sẵn sàng chia sẻ của bác!

hieubeptu đã cảm ơn nội dung này.

Thành viên mới hieubeptu's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi yidage Click here to enlarge
    Bác có thể giúp anh em trên diễn đàn đăng ình ảnh của con TH1 được không ạ?Rất cảm ơn tinh thần sẵn sàng chia sẻ của bác!
    Mình cũng đang chờ ảnh nè,để cả nhà cảm ơn trước bác đó nha..

http://suadienlanhhanoi.vn/ chuyên Sửa bếp từ tại hà nội.SĐT:0904027702

Thành viên tích cực hoangtam741's Avatar
    Nơi Cư Ngụ
    Hà Nội mới
    Mentioned
    7 Post(s)
    Tagged
    3 Thread(s)
    Cảm biến nhiệt nhìn giống như con diode 1N4148 ấy, có trong bếp từ, nồi cơm điện tử, một vài loại pin của điện thoại bàn cố định không dây, quạt CPU ... Nó là con trở cảm biến nhiệt âm (nhiệt tăng thì trở giảm). Cứ lấy đại 1 con, đo ở ĐK thường khoảng 30 đến 50K, nhúng vào nước sôi đo còn 1,5 đến 1,7K là được. Thời điểm ngắt (cơm chín) phụ thuộc vào việc chỉnh biến trở 1K. Đun thử 1 nồi vừa theo dõi vừa cân chỉnh biến trở để chọn điểm ngắt hợp lí.

Nơi Cư Ngụ
    Hà Tây
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Cảm biến nhiệt nhìn giống như con diode 1N4148 ấy, có trong bếp từ, nồi cơm điện tử, một vài loại pin của điện thoại bàn cố định không dây, quạt CPU ... Nó là con trở cảm biến nhiệt âm (nhiệt tăng thì trở giảm). Cứ lấy đại 1 con, đo ở ĐK thường khoảng 30 đến 50K, nhúng vào nước sôi đo còn 1,5 đến 1,7K là được. Thời điểm ngắt (cơm chín) phụ thuộc vào việc chỉnh biến trở 1K. Đun thử 1 nồi vừa theo dõi vừa cân chỉnh biến trở để chọn điểm ngắt hợp lí.
    Em cảm ơn bác rất nhiều!Hoan hô tinh thần chia sẻ của bác!Ý bác là linh kiện này ạ?P1040529.JPG.Nó ở đáy mặt kính bếp từ đó ạ!Bác có thể giúp tất cả ai cần quan tâm cách hiệu chỉnh sau khi ráp mạch xong ạ?Nấu thử và chỉnh Vr 1k ấy ạ!

Thành viên tích cực huyhuy0093's Avatar
    Mentioned
    4 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    nếu rốn nồi công suất lớn thì có thể mở nó ra,cắt bớt 2 vòng lò xo,tiếp theo gắn thêm nam châm cho dính vào nam châm hiện có.gắn vào,nấu thử,nếu vẫn nhảy sớm thì thêm nam châm nữa,nếu cộm cắt tiếp lò xo,đây là trường hợp không mua được rốn thay vào.còn với nồi cơm thông thường thì có thể cắt bỏ 2 vòng lo xo của cái rốn đi là xài ok,còn không mua cái rốn mới thay vào,chú ý là nếu nút nhấn nấu cứng hoặc ko bình thường có thể bẻ lên hoặc xuống 1 tý tùy theo cảm nhận,làm khi nào nhấn thả nút thấy trơn thì ok,chỉnh và thử nút nhấn này khi không có nồi nhé Click here to enlarge

Nơi Cư Ngụ
    Hà Tây
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi huyhuy0093 Click here to enlarge
    nếu rốn nồi công suất lớn thì có thể mở nó ra,cắt bớt 2 vòng lò xo,tiếp theo gắn thêm nam châm cho dính vào nam châm hiện có.gắn vào,nấu thử,nếu vẫn nhảy sớm thì thêm nam châm nữa,nếu cộm cắt tiếp lò xo,đây là trường hợp không mua được rốn thay vào.còn với nồi cơm thông thường thì có thể cắt bỏ 2 vòng lo xo của cái rốn đi là xài ok,còn không mua cái rốn mới thay vào,chú ý là nếu nút nhấn nấu cứng hoặc ko bình thường có thể bẻ lên hoặc xuống 1 tý tùy theo cảm nhận,làm khi nào nhấn thả nút thấy trơn thì ok,chỉnh và thử nút nhấn này khi không có nồi nhé Click here to enlarge
    đó là nồi dùng rơ le nảy do từ trường giảm khi nhiệt đố cao thôi,chứ bạn cậy thử ro le con nồi sharp Thái 2200w ra thì con này nó nảy do miếng kim loại cong cong (chắc là lưỡng kim) tác động.loại này có mà chỉnh mỏi tay mà nó vẫn nhảy lung tung!

Nơi Cư Ngụ
    Hà Tây
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    em quên chưa hỏi bác:hai con rờ le RL1 và RL2 tiếp điểm của nó đấu thế nào cho mạch động lực?

Trang 4/10 đầuđầu ... 23456 ... cuốicuối