User Tag List

Trang 2/3 đầuđầu 123 cuốicuối
kết quả từ 11 tới 20 trên 21
Cây cảm ơn7Cảm ơn

Ðề tài: Mạch điện cải tạo Survolteur thành Ổn áp 220VAC

Thành viên tích cực trile's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Chẳng nên dùng ổn áp kiểu này cho máy vi tính . Lý do mỗi lần rơ le chuyển mạch là một lần dòng điện bị gián đoạn có thể làm máy tính khởi động lại . Để dùng cho máy vi tính tốt nhất là ổn áp kiểu bão hòa từ gống như mấy cái ổn áp tổ ong của Liên Xô trước đây loại này không có gián đoạn dòng điện không có các chi tiết cơ nhưng khá nóng .

Thành viên mới HUNGDAKLAK's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    các bạn ơi ai có sơ đồ mạch điện máy ỗn áp lioa 7kva . cho minh với!
    cảm ơn các bạn nhiêu%

Thành viên tích cực hoasua_2005's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    1 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi quanghien54 Click here to enlarge
    Tặng bạn sơ đồ mạch ổn áp dạng relay của Do feng nè. Relay dùng phải có tiếp điểm chịu được dòng điện từ 20A trở lên mới sử dụng cho sur 20A. vấn đề là gở ra và quấn lại tốn rất nhiều thời gian và công sức liệu có đáng không. Nếu chỉ là học hỏi và nghiên cứu thì nên làm còn xét về hiệu quả kinh tế thì không.
    Thân chào.
    File Ðính Kèm 14219
    cho e hỏi, mạch của bác lúc role chuyển trạng thái đầu ra có bị ngắt điện không? như súp von tơ kiểu cũ lúc chuyển lấc thì áp đầu ra gián đoạn chút ít. như thế dùng với đèn, nồi cơm điện thì được chứ dùng với pc thì thì nhanh hỏng hơn. lâu rùi e cũng làm cái này, nhưng mà lúc chuyển lấc vẫn bị nhấp nháy. a có cách nào khắc phục ko Click here to enlarge

Thành viên mới sang_dien's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    nhà tớ ở dưới quê điện yếu lắm chỉ khoảng 60v đến 150v là tối đa thôi nên khó sử dụng lắm. hồi lâu rồi cách đây hơn chục năm tớ mua cái máy ổn áp với mức điện áp là 40v lên 120v và 110v lên 240v với mức điện áp đó thì máy không sử dụng được, máy không tăng lên 220v được. có cách nào giúp tớ chuyển từ điện áp 40v lên thẳng 220v luôn để tớ sử dụng. bình thường thì cũng coi tivi được nhưng hơi chập chờn. nhà tớ có 1 cái tivi 24inch 1 cái tủ lạnh 180lit, 1 cái máy bơm nước 2 ngựa, 1 cái máy bơm nước 1 ngựa, 2 cái máy bơm nhỏ cho hồ cá, nên rất cần máy ổn áp. mà nhà tớ thì hay tưới cây cứ mỗi tuần tưới 1 lần, 1 lần tưới 1 ngày đến 1.5 ngày nhưng điện yếu như vậy thì không tưới cây được mà phải tưới cây vào ban đêm nên rất vất vả.
    Pác nào biết thì chỉ giúp tớ với tớ muốn cải thiện cái máy ổn áp của nhà tớ, nhưng không biết cách nào để chỉnh nó cả, đưa cho thợ điện thì nó pó tay luôn.

Thành viên tích cực quanghien54's Avatar
    Mentioned
    2 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi sang_dien Click here to enlarge
    nhà tớ ở dưới quê điện yếu lắm chỉ khoảng 60v đến 150v là tối đa thôi nên khó sử dụng lắm. hồi lâu rồi cách đây hơn chục năm tớ mua cái máy ổn áp với mức điện áp là 40v lên 120v và 110v lên 240v với mức điện áp đó thì máy không sử dụng được, máy không tăng lên 220v được. có cách nào giúp tớ chuyển từ điện áp 40v lên thẳng 220v luôn để tớ sử dụng. bình thường thì cũng coi tivi được nhưng hơi chập chờn. nhà tớ có 1 cái tivi 24inch 1 cái tủ lạnh 180lit, 1 cái máy bơm nước 2 ngựa, 1 cái máy bơm nước 1 ngựa, 2 cái máy bơm nhỏ cho hồ cá, nên rất cần máy ổn áp. mà nhà tớ thì hay tưới cây cứ mỗi tuần tưới 1 lần, 1 lần tưới 1 ngày đến 1.5 ngày nhưng điện yếu như vậy thì không tưới cây được mà phải tưới cây vào ban đêm nên rất vất vả.
    Pác nào biết thì chỉ giúp tớ với tớ muốn cải thiện cái máy ổn áp của nhà tớ, nhưng không biết cách nào để chỉnh nó cả, đưa cho thợ điện thì nó pó tay luôn.
    Dạng ổn áp servo thì độ tăng điện áp của nó tùy thuộc vào số vòng của lớp dây quấn ở ngoài để chổi than có thể trượt trên đó. Vì vậy ổn áp của bạn không thể tăng từ 40V lên 220V được. Cách tốt nhất là dùng hai cấp : cấp thứ nhất là dùng survolteur ở đầu vào để tăng lên khoảng 120V-150V rồi sau đó mới dùng ổn áp để đưa lên 220V ở cấp thứ hai. Tuy nhiên để tránh điện áp tăng lên đột ngột làm hỏng thiết bị thì survolteur phải được bảo vệ quá áp bằng rờ le cắt còn ổn áp cũng phải được bảo vệ bằng mạch điện tử bởi vì thời gian đáp ứng của ổn áp servo khoảng vài giây chứ không thể tức thời được. Trước đây điện ở quê mình quá yếu nên mình đã áp dụng phương pháp này rất có hiệu quả.
    Thân chào.

Thành viên tích cực quanghien54's Avatar
    Mentioned
    2 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi hoasua_2005 Click here to enlarge
    cho e hỏi, mạch của bác lúc role chuyển trạng thái đầu ra có bị ngắt điện không? như súp von tơ kiểu cũ lúc chuyển lấc thì áp đầu ra gián đoạn chút ít. như thế dùng với đèn, nồi cơm điện thì được chứ dùng với pc thì thì nhanh hỏng hơn. lâu rùi e cũng làm cái này, nhưng mà lúc chuyển lấc vẫn bị nhấp nháy. a có cách nào khắc phục ko Click here to enlarge
    Thời gian chuyển mạch của rờ le rất nhanh nên các thiết bị không bị ảnh hưởng như ở survoleur.

tinhtivi đã cảm ơn nội dung này.

Thành viên mới chotoigoiy's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    mình đang tìm nguyên lí làm việc của máy sutvolteur, lioa, sắt điện từ. bạn nao biêt thì giúp mình với nhé.
    thanks....!

Thành viên mới myhoanghau's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Em có con bếp Midea SF 209 cháy con tụ 2 mf. Không biết cái gì sát con tụ này bị cháy den thui. CNR1, ko biết thông số như thế nào. Mong các bác chỉ giáo

Thành viên tích cực cdtk5's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    dfsfsdfvdvdsfgsd

Thành viên tích cực cdtk5's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    em có ý này không biết có được không các bác.
    em tính dùng cái máy biến áp nâng áp ví dụ từ 220 lên 300V chẳng hạn.
    rồi dùng tca785 + SCR làm cái mạch ổn áp tự động. mỗi lần điện áp thay đổi TCA điều khiển góc mở của SCR để đảm bảo áp ra luôn là 220V. trong mạch kết hợp bảo vệ nữa. tuy dạng điện áp ra bây h không còn sin nữa nhưng chạy các thiết bị cũng khá tốt. mà điều khiển lại mịn nữa không bị phát hiện điện áp thay đổi đáp ứng nhanh. không biết cách này có được không các bác. các bác cho ý kiến để khi nào có dịp em bắt tay vào làm cái

Trang 2/3 đầuđầu 123 cuốicuối