User Tag List

Trang 1/4 123 ... cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 38
Cây cảm ơn4Cảm ơn

Ðề tài: Mạch tự động bơm nước gồm 2 máy bơm . Giúp em với

Thành viên mới truong216's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)

Mạch tự động bơm nước gồm 2 máy bơm . Giúp em với

Có một bài toán là bây giờ em có một bể nước , 2 máy bơm , làm thế nảo để tạo ra mạch bơm nước như sau : khi mực nước dưới mực A (quy định) thì bơm , bơm đầy bể thì thôi . Cái khó ở đây là khi thiết kế mạch như vậy do mực nước sóng sánh -> máy bơm lúc tắt lúc bật -> Rất nhanh hỏng .
    Các bác giúp em với .
    = cách là post lên cho em xem luon cái sơ đồ mạch = Workben
    up file lên đây thì em cảm ơn lắm lắm
    Help me
    Thanks

Last edited by truong216; 25-12-06 at 13:44.

Thành viên mới mpmc's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Ban chi can dung 2 ctac phao va 01 role trung gian de tu giu, 02 khoi dong tu la ok. mach dieu khien cung rat de. yeu cau cua ban la 02 bom hoat dong cung luc hay la thay doi bom. to se gui ban tke sau cho.

truong216 đã cảm ơn nội dung này.

Moderator phanta's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Sao lại dùng 2 ctac 1 phao làm gì. Hãy dùng 1 công tắc 2 phao đơn giản hơn nhiều. Chịu khó tìm trong dd, có bài mới đây thôi thảo luận rất sôi nổi về vấn đề này.

PT.

Thành viên mới hieuoes's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)

Lightbulb Mach Bom Nuoc

Theo Tui Thi Chi Can Mot Phao Bom Cho Ho Nuoc Mac Phao Bom Den Diem A Con Hai May Bom Thi Mac Song Song Wa Phao Bom La DuocClick here to enlarge

Thành viên tích cực Ke Kho's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Nếu tớ có 2 cái bể nước, nhưng chỉ có 1 cái bơm thì sao nhỉ ? 2 cái bể ấy có dung tích khác nhau !

Thành viên mới truong216's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi mpmc Click here to enlarge
    Ban chi can dung 2 ctac phao va 01 role trung gian de tu giu, 02 khoi dong tu la ok. mach dieu khien cung rat de. yeu cau cua ban la 02 bom hoat dong cung luc hay la thay doi bom. to se gui ban tke sau cho.
    Tức là 2 máy hoạt động cùng lúc (coi như một máy cũng được) . Anh gửi cho em bản thiết kế vào email này nha : truong216@gmail.com
    Cam ơn anh lắm lắm

Moderator nguyendinhvan's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Cái chủ đề này cổ rồi .
    Trên DĐ đã hoàn thiện nó rồi . Còn thiết kế làm gì nữa ?
    Hai máy bơm hay 1 máy bơn nhưng nó cũng chỉ như một máy bơm mà thôi , vì có mỗi một bể

Click here to enlarge Nguyên văn bởi Ke Kho Click here to enlarge
    Nếu tớ có 2 cái bể nước, nhưng chỉ có 1 cái bơm thì sao nhỉ ? 2 cái bể ấy có dung tích khác nhau !
    Kể cả việc hai bể có độ cao khác nhau thì đã có các van phao cơ khí rồi . Khi bơm đầy bẻ thứ nhát thì van phao sẽ chuyển sang bể thứ 2 . Công tắc cảm ứng " nước đầy " đặt ở bẻ thứ 2

Bản chất Dài đi . ( Đì dai , design )
    nguyendinhvan1968@gmail.com địa chỉ liên lạc duy nhất
    Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Moderator phanta's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Nếu Công tắc cảm ứng "nước đầy" đặt ở bể thứ 2, ngộ nhỡ sau đó bên bể 1 dùng cấp tập, bể 1 hết nước, bể 2 còn nguyên. Thế thì bể 1 nhịn a?

Trong truờng hợp mức độ sử dụng 2 bể không đều nhau và không ổn đinh như vậy thì tốt nhất là mắc 2 van phao cơ và 2 van phao điện. 2 van phao cơ ở 2 bể mắc để chống tràn bể khi bể kia chưa đầy. 2 van phao điện mắc // để đảm bảo bể nào hết cũng bơm và chỉ ngưng khi cả 2 bể đầy.

PT.

Banned tranbahung80's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi truong216 Click here to enlarge
    Có một bài toán là bây giờ em có một bể nước , 2 máy bơm , làm thế nảo để tạo ra mạch bơm nước như sau : khi mực nước dưới mực A (quy định) thì bơm , bơm đầy bể thì thôi . Cái khó ở đây là khi thiết kế mạch như vậy do mực nước sóng sánh -> máy bơm lúc tắt lúc bật -> Rất nhanh hỏng .
    Các bác giúp em với .
    = cách là post lên cho em xem luon cái sơ đồ mạch = Workben
    up file lên đây thì em cảm ơn lắm lắm
    Help me
    Thanks
    Chào bạn TRUONG 216!
    Cho tôi hỏi Tại sao bạn chỉ có một cái bể mà cần tới 02 máy bơm, hay ví lý do nào đó minh ko quan tâm.........
    Để khi mức nước suống dưới mức A thì cả hai máy bơm đều bơm đơn giản thôi.
    + Cách là bạn đấu song song hai máy bơm lại, bây giờ bạn có hai đầu dây ra thì bạn chỉ cần dùng một công tắc phao la song, yên tâm là bơm nước có sóng máy thì vần không có chuyện bật tắt liện tục mà sẽ bơm đầy khi phao nổi và tắt thì mới thôi (ko kể mất điện), khi nước suống mức A thì mới bơm tiếp. Chuyện để mức nước suống mức A mà bơm ngay con phụ thuộc vào phao bạn nặng bao nhiêu để công tắc bật.

Banned tranbahung80's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi Ke Kho Click here to enlarge
    + Nếu bạn có 02 bể mà một cái máy bơm thì bạn phải dùng đế 02 cái phao và mỗi cái một bể. Nhưng với điều kiện là 02 bể đó có cùng dung tích và cùng độ cao.. thì bạn mới dùng một máy bơm được nếu ko thì sẽ ko bao giờ bạn bơm được 02 bể lày có lượng nuớc bàng nhau.
    + Con tôi hiểu ý chính của bạn nếu có 01 máy bơm vào 02 bể được sếp chồng lên nhau như kiểu bể lọc nước máy bơm mà dân ta hay dùng thì đơn gian thôi:
    bạn cùng phải dùng 02 công tắc phao và chùng được nối trực tiếp khi cả 2 công tắc bật thì máy mới bơm.
    Sẩy ra chường hợp là bể nước sạch ở dưới đã hết(công tắc bật) nhưng bể trên vẫn đầy do ko lọc được thi bể dưới hết nước ăn thì ko có cách máy bơm nao bơm được chỉ có cách là lam vệ sinh

Trang 1/4 123 ... cuốicuối