User Tag List

Trang 1/8 123 ... cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 80
Cây cảm ơn11Cảm ơn

Ðề tài: mọi người chọn kích điện loại nào

Thành viên tích cực tien138's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)

mọi người chọn kích điện loại nào

Tình hình là sắp vào hè rồi lại đến lượt điệp khúc nất điện rồi, đã 2 tháng nay chỗ mình ngày nào cũng mất điện. mỗi ngày mất ít nhất 8 - 12 tiếng sắp tới vào hè dự định còn mất nhiều hơn
    Mình đang tínhm ua 1 bình ắc quy 100Ah và 1 cái kích điện để dùng mà đang băn khoăn về các laọi kích quá. mình tìm trên mạng thấy có một số loại kích sau không biết mọi người đang sử dungk loại nào
    1, Kích điện loại kích cơ của Việt Nam tiêu biểu là của Robot
    Click here to enlarge
    2, Kích điện loại điện tử của China tiêu biểu đang bán trên thị trường là loại 1000W thấy bảo có liền sạc và có bảo hành 6 tháng
    Click here to enlarge
    3, Loại kích điện mới có vào Việt Nam nhập khẩu từ Ấn Độ do Hồ Điện phân phốí thấy quảng cáo là sóng ra là chuẩn Sine luôn mà giá đắt 800VA giá 2,5T
    Click here to enlarge
    mình còn thấy trên HN bán loại kích nói là Sine chuẩn của Aquasonic thấy giá rẻ hơn cái của hồ điện mà trông nó pro hơn không biết loại này thế nào
    Click here to enlarge

Trong các loại trên mọi người đang dùng loại nào cho mình xin ý kiến. nhu cầu mình là chiếu sáng, dùng quạt, và máy tính
    Mình đang nghiêng về loại sine chuẩn của aquasonic mà không biết lại này thế nào chất lượng và điện áp ra có phải là sine chuẩn không

vudoandatphamthanh đã cảm ơn nội dung này.

Thành viên tích cực Sơn Hà's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Sáng nay vừa ghé qua cửa hàng Robot hỏi mua cái inverter 500VA. Mình hỏi nó ra dạng sin hay vuông. Nhỏ bán hàng nói không phải sin cũng không phải vuông mà là sóng ...BẦU. Đồng thời nó nói máy này chỉ nên sử dụng vài tiếng thôi chứ không nên chạy lâu vì máy ra không đủ Hertz nên sẽ làm cháy Card màn hình?!?

Nghe bá láp quá nên mình bỏ đi một mạch.

Thành viên tích cực hoangtam741's Avatar
    Nơi Cư Ngụ
    Hà Nội mới
    Mentioned
    8 Post(s)
    Tagged
    3 Thread(s)
    Bình 12V-100Ah dự trữ được khoảng 1,2kW (1,2 số) điện nên không nhất thiết phải mua kích có công suất lớn. VD: Kích 1000W chạy hết công suất thì được cỡ 1 giờ là cạn điện bình, dòng phóng lớn nên acquy nhanh đi lắm. Bốn loại trên thì 2 loại như hình ở dưới là ổn, khi mua bạn cắm thử cho quạt chạy, nếu quạt êm không có tiếng kêu lạ là được.

Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi Sơn Hà Click here to enlarge
    Sáng nay vừa ghé qua cửa hàng Robot hỏi mua cái inverter 500VA. Mình hỏi nó ra dạng sin hay vuông. Nhỏ bán hàng nói không phải sin cũng không phải vuông mà là sóng ...BẦU. Đồng thời nó nói máy này chỉ nên sử dụng vài tiếng thôi chứ không nên chạy lâu vì máy ra không đủ Hertz nên sẽ làm cháy Card màn hình?!?

Nghe bá láp quá nên mình bỏ đi một mạch.
    em cũng nghĩ mấy cái loại kích cơ đó rất là không ổn vì kích lên chẳng làm ji dc ngoài thắp sáng. nếu kích lên chỉ để thắp sáng thì mua lun cái bóng 12V của China cho tiện
    Mà loại kích cơ này hiệu suất không cao thấy bảo tỏa nhiều nhiệt lắm

Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi hoangtam741 Click here to enlarge
    Bình 12V-100Ah dự trữ được khoảng 1,2kW (1,2 số) điện nên không nhất thiết phải mua kích có công suất lớn. VD: Kích 1000W chạy hết công suất thì được cỡ 1 giờ là cạn điện bình, dòng phóng lớn nên acquy nhanh đi lắm. Bốn loại trên thì 2 loại như hình ở dưới là ổn, khi mua bạn cắm thử cho quạt chạy, nếu quạt êm không có tiếng kêu lạ là được.
    em cũng nghĩ mấy loại Hồ Điện, MaxQ, Aquasonic là ổn nhưng em đang băn khoăn không biết nó có phải là sine thật không. em không biết cách kiểm tra
    cái của Hồ Điện bán đắt quá 800VA thấy đề 2,5T
    cái Aquasonic 800VA giá 1,9T
    cái MaxQ thì chỉ có trong miền nam thui
    nguyên lý của mấy loại này là ntn nhỉ có giống như loại cuat china dùng biến áp xung không nhỉ

Thành viên tích cực hoangtam741's Avatar
    Nơi Cư Ngụ
    Hà Nội mới
    Mentioned
    8 Post(s)
    Tagged
    3 Thread(s)
    Có thể nó không được Sin chuẩn như điện lưới nhưng chạy quạt (tải cảm) được là ổn. Muốn kiểm tra phải có máy hiện sóng. Phần công suất của các dòng này thường dùng cầu H nên cuộn sơ cấp biến áp chỉ có 2 đầu dây. Các dòng mà biến áp 3 đầu dây mình chưa thấy cái nào chạy êm quạt cả.

tien138 đã cảm ơn nội dung này.

Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi hoangtam741 Click here to enlarge
    Có thể nó không được Sin chuẩn như điện lưới nhưng chạy quạt (tải cảm) được là ổn. Muốn kiểm tra phải có máy hiện sóng. Phần công suất của các dòng này thường dùng cầu H nên cuộn sơ cấp biến áp chỉ có 2 đầu dây. Các dòng mà biến áp 3 đầu dây mình chưa thấy cái nào chạy êm quạt cả.
    cảm ơn nhé
    Bên Hồ Điện họ quảng cáo ghê quá nói là khi mua có sẵn luôn oxilo để kiểm tra dạng sóng
    Có lẽ cuối tuần này phải lên chỗ Hồ Điện mua 1 cái thôi. đắt cũng phải đầu t] thui Click here to enlargeClick here to enlargeClick here to enlargeClick here to enlargeClick here to enlarge

Thành viên tích cực congthang's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Mình cũng đang tính mua một cái cho anh bạn ở cơ quan, hiện nay trên thị trường có 3 loại có vẻ ưng ý là Hồ Điện, Aquasonic, MaxQ. So sánh công nghệ mình thấy anh MaxQ là OK hơn cả, nó có đại lý ở công ty Sam-đường Phạm Hùng ấy. Còn anh Hồ Điện thì to mồm nên chư rõ thế nào. Mấy anh Robot, Glink thì chỉ là sóng gần Sin và khuyến cáo không nên dùng với tải cảm. Thật là phức tạp. Anh Tàu khựa thì dùng cầu H nên kích cỡ gọn nhẹ và giá rẻ nhưng là sóng vuông... Ôi đau đầu quá. Theo mình bạn nên đến công ty Sam lấy con MaxQ là OK nhất, mình cũng sắp lấy đây. Chỉ cần công suất vừa phải thôi, nếu dư công suất sẽ rất mau hỏng sò, đây là một đặc điểm rất quan trọng của bộ kích. Bạn chú ý nhé!

Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi congthang Click here to enlarge
    Mình cũng đang tính mua một cái cho anh bạn ở cơ quan, hiện nay trên thị trường có 3 loại có vẻ ưng ý là Hồ Điện, Aquasonic, MaxQ. So sánh công nghệ mình thấy anh MaxQ là OK hơn cả, nó có đại lý ở công ty Sam-đường Phạm Hùng ấy. Còn anh Hồ Điện thì to mồm nên chư rõ thế nào. Mấy anh Robot, Glink thì chỉ là sóng gần Sin và khuyến cáo không nên dùng với tải cảm. Thật là phức tạp. Anh Tàu khựa thì dùng cầu H nên kích cỡ gọn nhẹ và giá rẻ nhưng là sóng vuông... Ôi đau đầu quá. Theo mình bạn nên đến công ty Sam lấy con MaxQ là OK nhất, mình cũng sắp lấy đây. Chỉ cần công suất vừa phải thôi, nếu dư công suất sẽ rất mau hỏng sò, đây là một đặc điểm rất quan trọng của bộ kích. Bạn chú ý nhé!
    mình không hiểu ý này. mình nghĩ là nếu dùng kích 1000W mà mnihf chỉ chạy 200W thì sẽ tốt cho kích hơn là lấy kích 500W mà dùng 200W chứ
    mình cũng thấy MAX Q là ổn nhưng mà ở ngoài này mấy ông Hồ Điện quảng cáo kinh quá nên ít thấy người dùng Max Q mà Glink mới ra loại UPS online rồi đó
    Mấy ông Hồ Điện và Aquasonic nhập về xóa mất tên thiết bị đi nên ra các side nước ngoài tìm không thấy tên dâu cả. ông Aquasonic nói là nhập trực tiếp từ Taiwan mà vào google taiwan tìm không thấy Aquasonic. còn ông Hồ Điện thì bựa hơn lấy lun tên việt nam

Thành viên tích cực congthang's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Bộ kích điện rất kỵ chạy non tải và không tải, mình đã từng lắp và mình khẳng định điều này, khi non tải sò rất mau nóng và nhanh hỏng. Giải thích có thể đơn giản thế này: Kích điện dùng biến áp cảm ứng, đầu vào là nguồn đối xứng, đầu ra là 220V. Nó sẽ đóng ngắt từng nửa của cuộn dây lối vào. Vì vậy khi non tải hoặc khi không tải thì dòng điện qua sò sẽ rất lớn, gần bằng dòng ngắn mạch. Khi có tải thì trong cuộn dây thứ cấp (220V) sẽ có dòng điện và sinh suất điện động cảm ứng làm giảm dòng điện trong hai nửa cuộn dây sơ cấp. Nguyên lý của nó tương tự như động cơ không đồng bộ lúc khởi động. Khi Roto chưa quay thì dòng rất lớn, nhưng khi quay rồi sẽ sinh sdd cảm ứng làm giảm dòng trong stato ấy. Vì thế bạn nên chọn công suất khá gần (khoảng 70%) và tuyệt đối không chạy không tải nhé. Vấn đề này rất dài dòng, nói vài câu chưa thể rõ được đâu...

chipnho, duc310, datphamthanh1 người nữa đã cảm ơn nội dung này.

Trang 1/8 123 ... cuốicuối