User Tag List

Trang 2/71 đầuđầu 12341252 ... cuốicuối
kết quả từ 11 tới 20 trên 709
Cây cảm ơn262Cảm ơn

Ðề tài: Nguyên lý hoạt động của Lò vi sóng ?

Banned banhmytron's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi camdo239 Click here to enlarge
    mình có lò vi sóng CORNELL bị cháy bùng lửa bên trong lò tại vị trí đèn phát sóng vi ba. Vậy có phải bị chết đèn không. Xin cảm ơn
    vậy là lò của bác chết đèn phát sóng rồi, chắc khi đun dùng đồ kim loại chứ gì.
    thay đèn, có bán các loại đèn tq đấy.

thinht41 đã cảm ơn nội dung này.

Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi quanghien54 Click here to enlarge
    Lò vi sóng hoạt động dựa trên nguyên lý mạch cộng hưởng LC. Bộ phận chính của nó gồm 1 biến áp cách ly. Điện áp thứ cấp của biến áp này khoảng trên 1000V. Cuộn dây thứ cấp được nắn bằng 1 diod cao áp để biến thành điện DC sau đó mới qua 1 tụ điện. Tụ này có trị số khoảng 1mF điện áp khoảng 2000V. Sau đó mới đến đèn phát sóng cao tần. Đèn này tương tự như đèn điện tử 2 cực được đốt tim bời điện áp cảm ứng lấy trên biến áp ( chỉ 1 vòng dây ). Anod của nó nối với mase, còn cathod của nó được nối với cao áp. Giá thành của đèn này chiếm đến phân nửa giá thành của lò.Tần số dao động của mạch là tần số cộng hưởng LC với C là giá trị của tụ nói trên còn L chính là cảm kháng của phần thứ cấp biến áp. Công suất và chế độ được điều khiển trên bàn phím phía trước chỉ là đóng mạch relay cho biến áp hoạt động và ấn định thời gian dẫn/thời gian ngắt của biến áp. Tần số hoạt động của lò vi ba khoảng 2GHZ. Một vật mang tính chất lưỡng cực phân tử khi đặt dưới điện trường của đèn này sẽ bị đốt nóng lên và phát nhiệt còn các chất trơ khác thì không bị ảnh hưởng. Ngoài ra còn có các bộ phận phụ khác như động cơ quay dĩa, quạt giải nhiệt, bảo vệ nhiệt và quá dòng, công tắc cửa.... Sơ đồ của nó mình đã vẽ nhưng mấy hôm nay Orcad của mình bị hư. Khi nào cài xong thì mình sẽ post lên cho bạn.
    Thân chào.
    chào pax, nguyên lý của pax đúng, nhưng sơ đồ theo mô tả chưa chuẩn đâu, chưa kể có thể sai trị số tụ đấy, và trị giá đèn cũng chưa hợp thời giá đâu. pax chịu khó tháo dỡ mấy cái lò ra xem lại coi. chúc vui vui nhi

Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi new01 Click here to enlarge
    Em có 1 lo vi sóng trung quốc cắm điện chạy ầm ầm nhưng đồ ăn chăng nóng lên ty nào. Các anh chỉ dum em cách sửa với.
    lò của em bị chết đèn phat sóng rồi, cái pan này các em khó hiểu lắm, vì đo 2 chân cực đèn thì có khi vẫn thông chứ chưa đứt. ngoài ra thử kiểm tra đo 1 chân cực và vỏ đèn xem có thông không, nếu thông tức đèn bị hỏng, cũng phải thay.

Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi hieutt123 Click here to enlarge
    em có con panasonic không hiểu mạch làm sao mà giờ nó cứ nhảy loạn lên không thể nào bấm được, lúc được lúc không.Bác nào cho em kinh nghiệm với
    con này chắc bị hỏng bo mạch quá. các loại lò dùng bo mạch đ/kh hay bị hỏng bo và rất khó chữa đấy. có con thì chết biến áp nguồn, có con chết phím sờ, có con chết ic ... nếu pã giỏi điện tử thì mở bo ra mà khám chữa. bye

Thành viên mới camdo239's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi banhmytron Click here to enlarge
    vậy là lò của bác chết đèn phát sóng rồi, chắc khi đun dùng đồ kim loại chứ gì.
    thay đèn, có bán các loại đèn tq đấy.
    Cảm ơn banhmytron nhé. Bạn có biết đèn bán ở đâu ko. Mình ở Hà Nội. Liệu chợ giời có không. Giá khoảng bao nhiêu bạn nhỉ

Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi camdo239 Click here to enlarge
    Cảm ơn banhmytron nhé. Bạn có biết đèn bán ở đâu ko. Mình ở Hà Nội. Liệu chợ giời có không. Giá khoảng bao nhiêu bạn nhỉ
    chợ trời thì không có, bạn phải tìm ở mấy đại ly bán vật liệu, thiết bị điện lạnh, có một nơi ở kim liên mình hay mua. cửa hàng này mình không nhớ đ/ch, nằm ở gần khu khách sạn chuyên gia, bạn đi từ khu trung tự lên, tời nga 4 chỗ đường mới mở thì rẽ phải, đi cỡ 50 m nhìn tay phải có 1 hàng bán vật liệu điện lạnh, ở đó có cả một số đồ máy giặt, lò vi sóng. giá khoảng từ 250-300 ngd, của TQ. còn nếu muốn đèn tốt thì chỉ có đèn cũ, ra ga mới trần quý cáp, trong dãy cửa hàng đồ điện gần cửa ga, hỏi hàng anh ngọc hay sửa và bán các đồ điện. mình biết chỗ đó hay có đèn của lò, giá tùy thỏa thuận, nhưng hợp lý. tuy vậy, bạn mua đèn thì cần biết cách xem trị số đèn, để mua cái tương đương, nếu không thì hoặc lò yếu đèn khỏe, hoặc ngược lại. nếu mua chỗ anh ngọc, có thể đề nghị bảo hành, còn chỗ bán hàng mới thì nói chung họ không bảo hành. chúc thành công

Thành viên chính thức dungimi43's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Kiến thức cơ bản về lò vi sóng nè

http://bmtbd.uct.edu.vn/forum/showthread.php?p=3016

Thành viên chính thức QUANGKIM's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    trích : mình có lò vi sóng CORNELL bị cháy bùng lửa bên trong lò tại vị trí đèn phát sóng vi ba. Vậy có phải bị chết đèn không
    Không phải hỏng đèn đâu ,bạn tháo miếng thạch anh che cửa phát sóng ra lau chùi cẩn thận chỗ bị muội than là lò lại chạy vô tư .Tôi sửa cái lò nhà đúng pan này

victory_1410, cauongtroi78thinht41 đã cảm ơn nội dung này.

Thành viên chính thức tuandtvt's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    co dong chi nao hay sua lo vi song ko? cho e tim mot cai linh kien: cai mieng đế nhựa 3 góc, bên dưới cái đĩa thủy tinh

Last edited by tuandtvt; 25-12-09 at 09:39.

Thành viên mới okchua's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Ui cha! Gặp các bác đây rồi! Em có vấn đề này các bác giúp em với:
    Lò nhà em là SANYO EM-C7586V, 32 lít, loại điều khiển điện tử, đã dùng được hơn một năm. Hồi mới mua nó tự dưng bị mất nguồn, cắm điện ko thấy báo chi hết, cũng chẳng có biểu hiện gì lúc mình cắm địên cả. Sau đó em đi BH thì dùng được đến nay. Nhưng bây giờ nó lại giở chứng rồi. Vẫn bệnh cũ, không vào điện gì cả! Đầu tiên thì nó chập chờn, đang chạy thì bị tắt hoàn toàn như là bị rút điện ra vậy, rồi lúc sau có khi lại tự bật điện như thường, và cho chạy lại bình thường được. Được vài bữa chạy chập chờn như vậy thì đến nay nó đã hoàn toàn im lặng, ko nói năng gì khi em cắm điện cho nó, cứ như là nó giận em ấy! MÀ lúc cắm điện để thử xem thì cũng chả thấy phóng điện với biểu hiện sụt áp tẹo nào cả các bác ạ!! Các bác giúp em với nha! Liệu con của em có bị hư đèn ko? hay nó chỉ bị nguồn thôi? Em ko dám mở ra xem. Cũng đang tính đem đi sửa nhưng chưa vì mấy bác chỗ em nói chưa đụng đến món đó bao giờ nên ko biết, cũng ko dám làm! Mà con của em lại hêt hạn Bảo hành rồi mới đau chứ!!!!
    Các bác giúp em với nha! Tết nhất đến nơi rồi, ko có nó chắc có bữa .....

Trang 2/71 đầuđầu 12341252 ... cuốicuối