User Tag List

Trang 1/6 123 ... cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 56
Cây cảm ơn27Cảm ơn

Ðề tài: Quấn lại mô tơ 110v sang 220v

Thành viên mới kaodzung's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)

Quấn lại mô tơ 110v sang 220v

Xin chào tất cả mọi người!
    Mình có cái mô tơ 110v công suất 110w dùng cho máy cưa lọng chỉ mini nay bị cháy do cắm nhầm phải quấn lại, nên xin mọi người cho mình hỏi là liệu có thể quấn lại dùng điện 220v không? Nếu được thì tính bằng cách nào? Mô tơ mình có 8 bối dây 16 rảnh, 4 bối dây chạy và 4 bối dây đề chạy tụ ngậm 10MF.
    Xin cảm ơn mọi người! Trân trọng!

CHỦ ĐỀ TƯƠNG TỰ:

Thành viên chính thức kikikeckec's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi kaodzung Click here to enlarge
    Xin chào tất cả mọi người!
    Mình có cái mô tơ 110v công suất 110w dùng cho máy cưa lọng chỉ mini nay bị cháy do cắm nhầm phải quấn lại, nên xin mọi người cho mình hỏi là liệu có thể quấn lại dùng điện 220v không? Nếu được thì tính bằng cách nào? Mô tơ mình có 8 bối dây 16 rảnh, 4 bối dây chạy và 4 bối dây đề chạy tụ ngậm 10MF.
    Xin cảm ơn mọi người! Trân trọng!
    Thế là có cơ hội lên đời cho em nó!Quấn lại được.Bạn lấy số vòng nhân 2 lên sẽ ra số vòng cho điện áp 220v,còn tiết diện dây bạn lấy cái đường kính dây đo được tính toán hoặc tra bẳng để tìm ra tiết diện tương đương rồi chia cho 2 sẽ ra tiết diện cần quấn.Từ tiết diện tìm được bạn tính ra hoặc tra bảng để tìm ra đường kính dây phải mua...........................Vậy là nó sẽ chạy.................... tít lì mù giời rồi

kaodzung đã cảm ơn nội dung này.

Thành viên tích cực hoangtam741's Avatar
    Nơi Cư Ngụ
    Hà Nội mới
    Mentioned
    7 Post(s)
    Tagged
    3 Thread(s)
    Bỏ tụ cũ đi, thay bằng tụ chịu áp 400V, chạy tụ 4uF đến 6uF là được.

Thành viên chính thức kikikeckec's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    [QUOTE=hoangtam741;721994]Bỏ tụ cũ đi, thay bằng tụ chịu áp 400V, chạy tụ 4uF đến 6uF là được.[/QUOTE thứ nhất cái động cơ này cháy rùi,phải quấn lại bác ạ.thứ hai nếu giả sử còn sống thì hình như cái này muốn thay tụ để chạy thẳng 220v thì phải đấu lại mạch chứ cứ thay y chang vị trí tụ cũ thì nó vẫn cháy như thường ạ!

Thành viên tích cực hoangtam741's Avatar
    Nơi Cư Ngụ
    Hà Nội mới
    Mentioned
    7 Post(s)
    Tagged
    3 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi kikikeckec Click here to enlarge
    thứ nhất cái động cơ này cháy rùi,phải quấn lại bác ạ.thứ hai nếu giả sử còn sống thì hình như cái này muốn thay tụ để chạy thẳng 220v thì phải đấu lại mạch chứ cứ thay y chang vị trí tụ cũ thì nó vẫn cháy như thường ạ!
    Quấn lại + thay tụ. Vì bạn mới chỉ nói quấn lại nên mình bổ xung thêm là phải thay tụ khác chứ không dùng tụ cũ được.

kaodzung đã cảm ơn nội dung này.

Thành viên tích cực duytanltl's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi hoangtam741 Click here to enlarge
    Quấn lại + thay tụ. Vì bạn mới chỉ nói quấn lại nên mình bổ xung thêm là phải thay tụ khác chứ không dùng tụ cũ được.
    trời đất, thế mà cũng cãi nhau, bắt lý bắt lẽ, rõ ràng khổ chủ không biết và không thể quấn lại rồi, phải đem ra thợ, anh thợ chắc phải biết như thế nào chứ!!! RõClick here to enlarge khổ?!!!

Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi kikikeckec Click here to enlarge
    Thế là có cơ hội lên đời cho em nó!Quấn lại được.Bạn lấy số vòng nhân 2 lên sẽ ra số vòng cho điện áp 220v,còn tiết diện dây bạn lấy cái đường kính dây đo được tính toán hoặc tra bẳng để tìm ra tiết diện tương đương rồi chia cho 2 sẽ ra tiết diện cần quấn.Từ tiết diện tìm được bạn tính ra hoặc tra bảng để tìm ra đường kính dây phải mua...........................Vậy là nó sẽ chạy.................... tít lì mù giời rồi
    Cảm ơn bạn rất dễ hiểu với dân không rành quấn dây, xin cho mình hỏi là cả 2 cuộn chạy và đề đều phải tính nhân 2 hay chỉ cuộn chạy, thông cảm mình rất dốt món này!

Last edited by kaodzung; 24-05-13 at 08:02.

Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi hoangtam741 Click here to enlarge
    Bỏ tụ cũ đi, thay bằng tụ chịu áp 400V, chạy tụ 4uF đến 6uF là được.
    Bạn có thể cho mình hỏi tại sao phải thay tụ nhỏ hơn không, nếu gặp dộng cơ như vậy mà chạy điện 110v thì tụ 10 MF có phải lớn quá không vì mình thấy cái này cũng đã quấn lại rồi. Cảm ơn!

Last edited by kaodzung; 24-05-13 at 08:03.

Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    gởi trùng tự xóa

Last edited by kaodzung; 24-05-13 at 08:05.

Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi duytanltl Click here to enlarge
    trời đất, thế mà cũng cãi nhau, bắt lý bắt lẽ, rõ ràng khổ chủ không biết và không thể quấn lại rồi, phải đem ra thợ, anh thợ chắc phải biết như thế nào chứ!!! RõClick here to enlarge khổ?!!!
    Em ở nông thôn bác ạ thợ điện chỗ em trình độ cũng nông thôn, họ chỉ biết khi cháy tháo ra đếm vòng đo dây rồi quấn lại như cũ bạn ạ nên em đành phải hỏi các bác trên này. Em ở vùng 3 miền núi Cao Nguyên bác ạ!

Last edited by kaodzung; 24-05-13 at 08:06.

Trang 1/6 123 ... cuốicuối