User Tag List

kết quả từ 1 tới 10 trên 10
Cây cảm ơn10Cảm ơn
  • 2 Post By nth2010
  • 1 Post By vantien0206
  • 2 Post By genius1102
  • 2 Post By tuyennhan
  • 2 Post By HTTTTH
  • 1 Post By dinhvanquy09

Ðề tài: Xác định các cuộn dây của quạt điện

Thành viên tích cực tnt288's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)

Xác định các cuộn dây của quạt điện

Chào các pác.
    Hôm trước đứa bạn có mang đến em cái quạt điện, nó có 5 dây (vàng, xanh, hồng, trắng, nâu). Không biết dây nào nối vào công tắc nhỉ?
    Các pác chỉ em cách đo để xác định các cuộn dây với. Em cảm ơn

Thành viên mới nth2010's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    thông thường thì dây mầu vàng,xanh trắng là 3 số , nối vào 3 số của công tắc ( có thể nối bất kỳ, nếu sai thứ tự có thể nối lại) . Dây nâu là dây nối chung với nguồn+tụ. Dây hồng nối vao đầu tụ còn lại.

tnt288dcn_dt đã cảm ơn nội dung này.

Thành viên tích cực truclinhvn's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi tnt288 Click here to enlarge
    Chào các pác.
    Hôm trước đứa bạn có mang đến em cái quạt điện, nó có 5 dây (vàng, xanh, hồng, trắng, nâu). Không biết dây nào nối vào công tắc nhỉ?
    Các pác chỉ em cách đo để xác định các cuộn dây với. Em cảm ơn
    Để kiểm tra các đầu dây của quạt điện thì dùng đồng hồ đo luôn phiên từng mối dây một với bốn mối dây còn lại,đến mối nào xuất hiện 2 giá tri điện trở nhỏ bằng nhau và 2 giá trị lớn hơn hẳn đó là dây số 2,2 mới dây tương ứng cho 2 giá tri điện trở nhỏ bằng nhau là dây số 1 và số 3 mối dây có giá trị điện trở lớn nhất là mối dây khởi động,còn dấy có gt điện trở lớn thư2 là dây làm việc,đo mối dây làm việc với 3moi61 dây số,mối nào trở nhỏ nhất là số 3,mối nào gt trở TB là số 2,còn lại là số 1.

Điện Lạnh DŨNG HUỆ _vĩnh Tường_vĩnh phúc
    Phone:097 66 55 853-0936 409 886
    Nhận Dạy nghề sửa chữa Điện Lạnh

Thành viên mới vantien0206's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Đối với quạt bàn thì có 5 dây. Đo điện trở giữa các đầu dây, xác định cặp dây có điện
    trở lớn nhất là dây chạy và dây đề (5,4), 3 dây còn lại là 3 dây số (1,2,3) (nối vào
    công tắc chuyển tốc độ cho quạt) Trong 3 dây số, cặp dây nào có điện trở lớn nhất là dây 1 và 3 thì dây còn lại là dây
    số 2 (tốc độ trung bình). Xác định dây 1 và dây 3: Nếu lấy lần lượt một trong hai đầu dây 5 hoặc 4 làm chuẩn
    đo thì R53>R51 hoặc R41>R43 Xác định dây chạy và dây đề tương tự như quạt trần nghĩa là điện trở giữa dây số 2
    với dây đề nhỏ hơn điện trở giữa dây số hai với dây chạy R52>R54

delete đã cảm ơn nội dung này.

Thành viên mới caoluong's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    xl chứ mấy a cứ nói chung chung sao ma e với mọi người bít đc chứ. thì quạt bàn có 5 dây nhưng ở cuộn dây nối dây nào với dây nào mấy a có thể nói rõ hơn đc ko.

Last edited by caoluong; 14-10-14 at 11:17.

Thành viên tích cực genius1102's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    lấy đồng hồ đo và so sánh, ko theo màu được, đo lần lượt từng cặp 1 , cặp nào có điện trở lớn nhất là thì nối vào 2 đầu tụ, tiếp tục lấy 1dây bât kì trong các dây còn lại đo với 2 dây vừa xác định, cái nào có điẹn trở lớn hơn thì lấy 1 dây nguồn gắn vào đó, xác định dây số thì lấy dây chung tụ và nguồn đo với 3 dây còn lại thì sẽ ra 3 số theo thứ tự điện trở

deletecaoluong đã cảm ơn nội dung này.

Thành viên tích cực tuyennhan's Avatar
    Mentioned
    5 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Đo lần lượt từng cặp dây cặp nào có số đo lớn nhất thì tách riêng ra sau đó đo 1 trong 2 dây của cặp này với 3 dây còn lại dây nào đo với 3 dây còn lại mà số đo sau gấp đôi rồi gấp 3 lúc đầu là dây chung , dây còn lại của cặp dây là dây đề . Dây chung đo với dây nào số đo nhỏ là số 1 gấp đôi là 2 gấp 3 là số 3 . Giờ thì dây quạt thường theo chuẩn màu cả rồi chỉ cần google cái là ra dây màu nào là dây gì luôn đâu cần phải hỏi .

Thành viên tích cực delete's Avatar
    Mentioned
    3 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi caoluong Click here to enlarge
    xl chứ mấy a cứ nói chung chung sao ma e với mọi người bít đc chứ. thì quạt bàn có 5 dây nhưng ở cuộn dây nối dây nào với dây nào mấy a có thể nói rõ hơn đc ko.
    Nghe mà phụ lòng các bác ở trên đã tỷ mẩn hướng dẫn khô nước bọt mòn bàn phím

Moderator HTTTTH's Avatar
    Nơi Cư Ngụ
    VIỆT NAM
    Mentioned
    26 Post(s)
    Tagged
    4 Thread(s)
    Xin lỗi Ku, có lẽ Ku chưa nhìn thấy 5 sợi dây của quạt thì phải, mà Ku nói thế.
    Cách nối dây theo màu là dành cho thợ "mì ăn liền", cứ thế mà nối vào dây điện vào và bộ số. Điều này chỉ đúng với một số (lớn) quạt do VN sản xuất.
    Các hướng dẫn đo là để giúp cho người chịu khó tìm tòi, đo đạc để xác định đúng các đầu nối dây ra ---> Khi đó dây màu nào không còn quan trọng nữa.

Muốn sau này trở thành "học giả" thì ngay từ bây giờ đã phải học thật.

Thành viên tích cực dinhvanquy09's Avatar
    Mentioned
    2 Post(s)
    Tagged
    3 Thread(s)
    các bác vantien0206 tuyennhan.... đã chỉ rõ như vậy mà còn đòi hỏi gì nữa chứ?....

caoluong đã cảm ơn nội dung này.