User Tag List

Trang 2/12 đầuđầu 1234 ... cuốicuối
kết quả từ 11 tới 20 trên 115
Cây cảm ơn16Cảm ơn

Ðề tài: Tự làm mỏ hàn điện !

Thành viên mới phuongchi's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    tóm lại là em vẫn chưa biết phải làm cái mỏ hàn ntn ?!
    dù sao cung thank các bác

Thành viên chính thức AKA_QUAN's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Mua 1 cái 20k không sướng hơn à !!

Thành viên chính thức giapthanh's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Em xin tham gia thế này, em có dùng cái máy hàn xung đó, em mua có 100k à, thường thì dùng đồng cứng để lắp vào đầu mỏ hàn nhưng em dùng một sợi dây đồng có nhiều lõi sau đó xoắn chặt vào sẽ có độ cứng nhất định. Tiếp đó lắp vào đầu mỏ hàn, bước tiếp bấm nút và xi chì ngay (không nhúng vào nhựa thông), chì xi đều vào đầu dây, bóng và mịn. Em dùng cách này rất bền và ít khi bị nóng máy hàn. Ngoài ra nếu lấy chì trên mạch in thì cực tốt.
    Cách làm như sau: đầu tiên bấm nút cho nóng đầu dây sau đó nhanh tay vẩy mạnh máy hàn thì lập tức chì dính ở đầu dây sẽ văng ra hết, tiếp đó đưa vào chân linh kiện hàn trên mạch in thì chì trên chân linh kiện sẽ tự hút vào đầu dây máy hàn, thao tác chỉ 2 lần có thể lấy hết chì tại chân linh kiện. Sau khi thay linh kiện xong, hàn lại mạch đẹp như mới. Thân

noibinhyendhnguyen89 đã cảm ơn nội dung này.

Thành viên chính thức tuiyeubaxa's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Em có chút kinh nghiệm với đầu mỏ hàn xài lâu bị oxy hóa. Các bác để nguội mỏ hàn, Lấy cây dũa, dũa cho đầu mỏ hàn hết rỉ, sau đó lấy chì hàn quấn vào chỗ vừa dũa đó. Cắm điện vào đợi 1 lúc chì chảy ra là đầu mỏ hàn đã dc áp chì xài rất êm.
    lưu ý là không được dũa nhiều. CHỉ một chút ở đầu thôi chứ các bác dũa nhiều thì đầu nó dính nhìu chìu, lúc hàn chì sẽ rất tốn

Thành viên tích cực chung1608's Avatar
    Nơi Cư Ngụ
    on the Earth

Nhóm xã hội

Hồ Chí Minh - Nhật Tảo

Mentioned
    4 Post(s)
    Tagged
    3 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi tuiyeubaxa Click here to enlarge
    Em có chút kinh nghiệm với đầu mỏ hàn xài lâu bị oxy hóa. Các bác để nguội mỏ hàn, Lấy cây dũa, dũa cho đầu mỏ hàn hết rỉ, sau đó lấy chì hàn quấn vào chỗ vừa dũa đó. Cắm điện vào đợi 1 lúc chì chảy ra là đầu mỏ hàn đã dc áp chì xài rất êm.
    lưu ý là không được dũa nhiều. CHỉ một chút ở đầu thôi chứ các bác dũa nhiều thì đầu nó dính nhìu chìu, lúc hàn chì sẽ rất tốn
    kinh nghiệm thật tổn hao đầu mỏ hàn, cái đế cắm nó nhám đó, mỏ đang nóng để nguội mất thời gian. Lúc mỏ nóng mà bị cháy thì chà chà đầu mỏ chung với nhựa thông lên đế cắm rồi chích chì vào chà tiếp thì nó hết thôi.

Thành viên tích cực vuhapassall's Avatar
    Mentioned
    1 Post(s)
    Tagged
    1 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi tienthuc Click here to enlarge
    ông nói sai rồi....tôi dùng mỏ han tự chế cả chục năm nay rồi...mỏ hàn súng lục ấy....chọn lõi tốt là được.tính toán khác biến áp một chút...mật độ tính cao hơn....nếu chịu mầy mò thì đảm bảo sản phẩm của mình còn tốt hơn nhưng thứ đang bán ngoài chợ ấyClick here to enlarge
    đúng như bác này đấy, mình cũng tự mày mò làm cái mỏ hàn xung hồi lớp 10, dùng 10 năm nay rồi chưa hỏng. đợt đó mình lấy lõi của BA đầu quay băng từ. cuốn sơ cấp 200 vòng dây 0.5mm thứ cấp lấy 2 vòng, đồng loại lớn ở cái máy hàn hồ quang. quấn tẩm cách điện thật tốt.

các bác đừng dại mà tự chế mỏ hàn điện trở, cách điện không tốt rất nguy hiểm. cái này thì quá rẻ, mua cho lành

Thành viên tích cực thuongdtqb's Avatar
    Mentioned
    3 Post(s)
    Tagged
    1 Thread(s)
    thực chất cái mỏ hàn xung đó họat động dựa trên nguyên tắc hiện tượng đoản mach. nó có nghĩa là dòng đi qua sợi dây đầu mỏ là vô cùng và áp=0.cái biên thế trong mỏ hàn là cuộn hạ áp và kái dây đồng đầu mỏ hàn mà ta thường hàn chính là dây nối thông của cuộn thứ cấp của mỏ hàn xung thông qua công tắc.khi ta bấm công tắc thì cuộn thứ cấp của biến áp được nối thông sinh ra đoản mạch thì dòng điện đi qua sẻ là vô cùng sẻ tỏa nhiệt rất lớn còn áp bằng 0.nếu áp ra >0 thì hàn vào mấy con như ic và chân c và e tranistor thì chập ngay đó.hihi.chúc vui

Thành viên tích cực Huy_Toan's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi vuhapassall Click here to enlarge
    đúng như bác này đấy, mình cũng tự mày mò làm cái mỏ hàn xung hồi lớp 10, dùng 10 năm nay rồi chưa hỏng. đợt đó mình lấy lõi của BA đầu quay băng từ. cuốn sơ cấp 200 vòng dây 0.5mm thứ cấp lấy 2 vòng, đồng loại lớn ở cái máy hàn hồ quang. quấn tẩm cách điện thật tốt.

các bác đừng dại mà tự chế mỏ hàn điện trở, cách điện không tốt rất nguy hiểm. cái này thì quá rẻ, mua cho
    lành
    bạn này nói đùa hay sao thế có biết quấn BA ko nếu như công thức tính như bạn thì cái mỏ hàn đó phải 2 người khênh mới hàn dc vì nó nặng Click here to enlarge

Thành viên tích cực vinhforever's Avatar
    Nơi Cư Ngụ
    Ranh giới Thiện & Ác vinhforever@gmail.com
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    1 Thread(s)
    ..các bác có tinh thần DIY là tốt , nhưng nếu ko thực sự cần thiết lắm thì mua cái mỏ hàn súng cũng chỉ 80 k thôi mà Click here to enlarge) , còn chế thì kiếm cái biến áp có lõi to to một chút hàn cho nhanh , quấn 2 vòng đầu ra giống như nhà máy là hàn dc , cũng ko khó lắm ...

Thành viên chính thức tienthuc's Avatar
    Nơi Cư Ngụ
    Yên bái City
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi Huy_Toan Click here to enlarge
    bạn này nói đùa hay sao thế có biết quấn BA ko nếu như công thức tính như bạn thì cái mỏ hàn đó phải 2 người khênh mới hàn dc vì nó nặng Click here to enlarge
    cũng có chút hơi bất hợp lý 1 chút nhưng điều đó cũng gần đúng đấy vì làm thằng này thường phải tính mật độ dòng điện khá là cao..ví dụ như phải quấn 3000 vg trên ba thông thương nhưng với thằng này quấn khoảng 2000 vẫn chạy được vì nó làm việc trong thời gian rất ngắn...mật độ I cao,,cỡ đây cũng to hơn

Điện Lạnh THỰC TÌNH
    282 Đ Hòa Bình,Tp Yên Bái,T Yên Bái
    0944.082.022-0972.179.155
    thucybb@gmail.com

Trang 2/12 đầuđầu 1234 ... cuốicuối