Thông báo

Collapse
No announcement yet.

inverter hòa lưới điện năng lượng mặt trời

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• inverter hòa lưới điện năng lượng mặt trời

Mọi người trên diễn đàn có biết nguyên lý hoạt động của inverter hòa lưới của hệ thống điện năng lượng mặt trời hòa lưới không ạ. qua tìm hiểu thì nó sẽ tính toán biến đổi điện DC thành AC rồi hòa đồng bộ với điện lưới quốc gia. nhưng không hiểu nó hoạt động theo nguyên lý nào vậy mọi người. xin các cao nhân chỉ bảo.

Nó tính toán sao cho sin của nó đồng bộ pha với lưới điện quốc gia rồi hòa vào lưới, ở nước ta thì chưa cho phép hòa lưới vì rất nhiều lý do.
    Làm sao mà bạn dám nói là không làm được khi bạn chưa từng thử một lần nào.
    Ngay cả khi bạn đã làm 1 lần và thất bại bạn cũng không có quyền nói là không làm được vì bạn chưa làm lần thứ 2,3...

Comment

Nguyên văn bởi fafquan Xem bài viết
      Mọi người trên diễn đàn có biết nguyên lý hoạt động của inverter hòa lưới của hệ thống điện năng lượng mặt trời hòa lưới không ạ. qua tìm hiểu thì nó sẽ tính toán biến đổi điện DC thành AC rồi hòa đồng bộ với điện lưới quốc gia. nhưng không hiểu nó hoạt động theo nguyên lý nào vậy mọi người. xin các cao nhân chỉ bảo.
      Clip đó khá rõ rồi bạn muốn tìm hiểu gì. Nhưng mình nghĩ
      + Để tiết kiệm điện => Điện mặt trời hòa lưới
      + Để dự phòng => dùng điện mặt trời độc lập

Comment

Nguyên văn bởi hoahauvn2 Xem bài viết
        Nó tính toán sao cho sin của nó đồng bộ pha với lưới điện quốc gia rồi hòa vào lưới, ở nước ta thì chưa cho phép hòa lưới vì rất nhiều lý do.
        Hình như bác thiếu: Đồng pha, cùng tần số và biên độ chứ.
        ở quy mô lớn thì xin phép còn quy mô nhỏ thì OK. nhà mình có lắp mà. Vấn đề mình không hiểu tại sao nó lại không cho phép. Năng lượng xanh mà cấm thì chịu mấy bác nhà mình

Comment

Nguyên văn bởi thuanbk1989 Xem bài viết
          Hình như bác thiếu: Đồng pha, cùng tần số và biên độ chứ.
          ở quy mô lớn thì xin phép còn quy mô nhỏ thì OK. nhà mình có lắp mà. Vấn đề mình không hiểu tại sao nó lại không cho phép. Năng lượng xanh mà cấm thì chịu mấy bác nhà mình
          Uh bạn đúng rồi, mình chỉ đại khái thôi, tìm hiểu kĩ sẽ biết thôi.
          Nhà bạn có lắp thì cũng do bạn tự lắp thôi, bạn lên phường và điện lực địa phương trình bày xem nó có cho không thì biết, nó mà phát hiện mình chả biết bạn sẽ bị phạt thế nào đâu.
          Vấn đề chính cũng là lý do an toàn thôi, ai cũng biết là hòa lưới sẽ tự ngắt điện khi điện lưới mất, nhưng nếu cái inverter của bạn bị hư thì có chúa mới biết chuyện gì xảy ra, nếu điện lưới cắt cho các mấy ông thợ điện leo lên sửa chữa mà invt của bạn vô tình bị lỗi hoặc hư vẫn phát điện lên lưới thì bạn đủ tiền đền mạng ko?
          Vả lại hiện tại chưa có cơ quan nào của VN đủ trình và chức năng thẩm định cái Invt hòa lưới của bạn đủ tiêu chuẩn an toàn 100%. Một số xí nghiệp lớn có xài Invt hòa lưới đã khai báo rõ và đút bộn $ cho mấy ông quản lý điện cho nó vận hành lậu vậy mà đến khi cắt điện bảo trì bên mình phải tốn một mạng nhân công đến canh cái Invt như canh vợ sắp đẻ suốt quá trình mấy ông kia leo cột điện, rõ khổ. Mọi thứ rườm rà lắm ko như bạn tưởng đâu, liên quan điến mạng người bên điện lực có công văn tuyệt đối ko đặt niềm tin vào máy móc. Trạm điện nghìn tỉ đã tự tay lẫn tự động cắt điện hết rồi mà có trường hợp xui rủi còn đi tang nữa, thì mấy cái Invt hòa lưới bạn có dám đặt mạng sống của mình vào đó ko?
          Ngay cả khi bạn đã làm 1 lần và thất bại bạn cũng không có quyền nói là không làm được vì bạn chưa làm lần thứ 2,3...

Comment

Mình cũng nghĩ nhiều về cái này, mình thấy các dòng UPS TRUE ONLINE vẫn an toàn hơn, trong quá trình xài điện lưới thì tốn công suất cho khâu nắn lọc và băm sin lại thôi, độ an toàn mình thấy đáng tin cậy hơn nhiều. Vả lại khi điện lưới xấu thì nó cũng xử lý được.

Comment

điện mặt trời tốn kém. chi phí cao mà hiệu quả thấp. chỉ dùng để dự phòng cho hệ thống quan trọng, hoặc nơi xa xôi hải đảo không có điện kéo tới thì sài thôi.

Comment

Về tác giả

Collapse

fafquan Tìm hiểu thêm về fafquan

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
              X