Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Kỹ thuật bơm nước sâu >100m.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Cách tối ưu là đầu tư máy bơm chuyên hút. Máy bơm ly tâm loại bán đại trà mạnh về đẩy, tính năng hút khá hạn chế.
    Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Lý thuyết: khi độ chân không hoàn toàn, trong điều kiện áp suất khí quyển là 1atmotphe, nước sẽ dâng trong ống nghiệm với độ cao là 10,33 "mét cột nước".
      Thực tế: Do ma sát đường ống, do độ chân không của bơm tạo ra không tuyệt đối, do hiện tượng "xâm thực". Nên "Bơm nước ly tâm" chỉ đặt với độ cao hút là 6m mà thôi!
      Muốn độ cao hút tăng lên (với bơm nước ly tâm) phải dùng nhiều biện pháp...nhưng chấp nhận hiệu suất thấp....
      Biện pháp 1: Mắc nối tiếp nhiều bơm (Bác VVP đã thực hiện).
      Biện pháp 2: Nâng áp suất nước tại miệng hút của bơm...
      Biện pháp 3: Không nâng chiều cao hút, mà khai thác chiều cao đẩy của bơm ...(Biện pháp này dùng nhiều, hiệu suất cao...)

Nguyên văn bởi duyhiep Xem bài viết
      Tiện đây tôi xin hỏi vấn đề thế này:
      Nhà tôi có giếng sâu hơn 10m tôi mua 1 máy bơm nước li tâm CS 750W. Theo thông số nó chỉ hút sâu tối đa 8m, vào mùa nước nhiều ( mặt nước cách miệng giếng dưới 8m) thì có thể đặt bơm ở miệng giếng thì có thể hút nước lên được. Nhưng vào mùa nước ít ( nước cách miệng giếng hơn 8m) chỉ còn cách dùng dây để hạ bơm xuống mặt nước gần hơn, cách này thì phức tạp quá vì mỗi lần như vạy phải tháo ra, thay lại ống... Xin hỏi bác "vi van Pham" và các member có cách nào bơm nước khi mức nước cách miệng giếng 8m mà không phải hạ bơm xuống gần hơn hay thêm máy như bác phạm từng đề cập không ?
      Bác Pham có thể nói rõ về việc hồi nước từ ống thoát về ống hút được không và cách dùng thêm van như thế nào. Hiện tại tôi đang dùng ống phi 34, lốc bê nhựa.. Mong mọi người cho ý kiêns
      Bạn có thể lắp thêm một bộ "trích hồi" giống như thêm một bơm "khuyếch tán" nối tiếp với bơm ly tâm bạn đang dùng là bơm tốt với độ cao hút = 8 mét!
      Last edited by nsp; 05-09-2012, 09:47.

Comment

1- Bác làm dàn phao gắn máy bơm trên ấy rồi thả xuống giếng, Dùng cuộn ống nước mềm để dẫn nước lên.

2- Mua máy bơm loại thả giếng.

3- Ra tiệm bán máy bơm, tốt nhất là tới mấy chỗ chuyên khoan giếng nói họ bán một bộ hút sâu rồi hỏi họ cách lắp hoặc nhờ họ tới lắp luôn.
        sau.ph

Comment

Xin hỏi các bác chỉ bảo, em có 1 cái giếng khoan độ sâu 45m, ống giếng 48, ruột hút 34 và mặt nước tĩnh thay đổi theo mùa, Mùa nhiều nước mặt nước tĩnh từ 6-8m và mùa khô mặt nước tĩnh lên tới trên dưới 20m (em đã đo thực tế). Hiện tại em đang dùng máy bơm Bảo Long 750W nhưng chỉ bơm được vào mùa nhiều nước = 2.5h/1m3 còn mùa khô lưu lượng nước giảm dần, bơm 1h được vài chục l và có khi nước không lên vậy cho em hỏi bây giờ em lắp 2 máy Bảo Long 750 song song thì có thể hút sâu trên dưới 20m được không hay mua máy bơm khác? em được biết máy bơm ABC 2HP có thông số kỹ thuật rất tốt nhưng không biết thực tế thế nào, cũng có nhiều dòng công suất chỉ 500-750W nhưng ghi độ hút sâu từ 25-30m, lưu lượng nước cũng rất lớn mà giá lại cực rẻ nên em không biết thế nào và em cũng muốn được các bác có kinh nghiệm tư vấn hộ em về chọn mua máy bơm phù hợp, khoảng cách đặt van hồi trợ lực và giỏ (van 1 chiều dưới đáy) (giếng sâu 45m, mặt nước tĩnh mùa khô trên dưới 20m vậy khoảng cách từ máy bơm xuống van hồi là bao nhiêu, từ van hồi xuống van 1 chiều là bao nhiêu?) mong được sự giúp đỡ sớm nhất.

Hix! đang cần gấp sự giúp đỡ để quyết định mong các bác góp ý sớm hộ em vì lượng nước dự trữ của em hết rồi nên trang trại gặp khó khăn lớn.
          Last edited by nsp; 22-12-2012, 12:01.

Comment

Nguyên văn bởi wwwdoxuanha
            Hix! đang cần gấp sự giúp đỡ để quyết định mong các bác góp ý sớm hộ em vì lượng nước dự trữ của em hết rồi nên trang trại gặp khó khăn lớn.
            bác này không nói rõ là giếng khoan đường kính ống khoan là bao nhiêu cm, (thông thường là 110mm) nhưng với độ sâu như thế mà xài bơm Bảo long 750w thì không hiệu quả là đúng rồi, đa phần giếng khoan là nên xài bơm loại hỏa tiễn, tùy theo nhu cầu sử dụng và khả năng cấp nước của giếng khoan mà tính công suất bơm cho phù hợp, bác làm trang trại mà thiếu khoản tính toán này thì dễ gặp trở ngại đó. còn bác nói có loại bơm 750w mà hút sâu 25-30m thì chắc là nước ra ngoài vòi chỉ đủ cho trẻ em nghịch thì được, thực tế bơm li tâm hút thẳng thì mực nước để hút tối đa 9m , lúc này hiệu suất rất kém!còn bơm có phần trợ lực thì chỉ khoảng 20m/1000w thì mới xử dụng được nhưng hiệu suất chỉ là 35% mà thôi, cách thông dụng nhất hiện nay là xài bơm hỏa tiễn cho giếng khoan, công suất thì tùy theo nhu cầu và nguồn điện(1fa/3fa) và đường kính của lòng giếng thì sẽ có loại tương ứng để dùng, hiệu suất cao , thả một lần không thay đổi độ cao, lưu lượng nước khá lớn, nhưng chi phí thì hơi cao, nhưng nếu tiính bài toán kinh tế khi làm trang trại thì đó không phải là cao bác à!

Comment

Cảm ơn bác góp ý. Bác đọc không kỹ rồi bác ơi, em nói là ống 48 ruột hút 34, mặt nước tĩnh là trên dưới 20m mà bác, em đã nêu đầy đủ chỉ tội lòng vòng nên bác không chú ý thôi . Em đang tính nối 2 máy 750 nối tiếp nhưng như vậy em sợ cùng công suất sẽ dễ bị die vì vậy em đang phân vân có nên đấu song song hay không. Em nói máy ABC 2HP của Hoàn Cầu độ hút sâu 25-30m đâu phải máy 750W đâu .

Comment

Nguyên văn bởi wwwdoxuanha Xem bài viết
                Cảm ơn bác góp ý. Bác đọc không kỹ rồi bác ơi, em nói là ống 48 ruột hút 34, mặt nước tĩnh là trên dưới 20m mà bác, em đã nêu đầy đủ chỉ tội lòng vòng nên bác không chú ý thôi . Em đang tính nối 2 máy 750 nối tiếp nhưng như vậy em sợ cùng công suất sẽ dễ bị die vì vậy em đang phân vân có nên đấu song song hay không. Em nói máy ABC 2HP của Hoàn Cầu độ hút sâu 25-30m đâu phải máy 750W đâu .
                Mình đã đọc kỹ rồi đó chứ, Bác nói giếng khoan thì mình mới hỏi đường kính giếng để thả cả cái máy bơm xuống gần đáy đó bác ơi!(loại hỏa tiễn) còn bác nói cải Bảo long đó là bơm nổi gắn ống hút thả xuống phải không? còn câu bác nói là " cũng có nhiều dòng công suất 500-750w nhưng ghi độ hút sâu 25-30m..." nên mình mới nói như vậy còn bác nói bơm gì mà 2,5h/1m3 nước thì quá ít bác à. tôi bơm nước sinh hoạt giếng sâu 20m(từ mặt đất xuống đến mặt nước, bơm đặt tại mặt nước) 750w mà 1giờ,3 m3 tôi còn thấy chậm đó. không hiểu bác đang xài loại ống hút trợ lực (2van) hay một van(đầu rồng, chỗ mình hay gọi) nhưng mình thấy bắt 2 máy bơm nối tiếp hơn là mắc song song, nếu thả bơm xuống sâu được, nhưng cách tốt nhất và tiện nhất là bác nên xài bơm hỏa tiễn thả chìm bác à, chi phí có cao nhưng đỡ rắc rối, thuận tiện , còn giếng rộng thì xài bơm to thả chìm rẻ hơn bơm hỏa tiễn, đẩy cao lợi hơn là hút cao bác à!

Comment

Bơm hoã tiễn cũng nên chú ý vấn đề dây neo là chọn loại tốt chịu được môi trường nước ấy! ống khoan thì phi 180 trở lên mà hòng sau này máy có đứt dây neo có mà lấy lên được!

Còn 1 vấn đề nữa là nhiều vùng có nhiều cát nên nó đi vào cánh quạt của máy (cánh nhựa - máy loại thường) gây hư hỏng sau 2 - 3 năm !

Comment

Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
                    Mình đã đọc kỹ rồi đó chứ, Bác nói giếng khoan thì mình mới hỏi đường kính giếng để thả cả cái máy bơm xuống gần đáy đó bác ơi!(loại hỏa tiễn) còn bác nói cải Bảo long đó là bơm nổi gắn ống hút thả xuống phải không? còn câu bác nói là " cũng có nhiều dòng công suất 500-750w nhưng ghi độ hút sâu 25-30m..." nên mình mới nói như vậy còn bác nói bơm gì mà 2,5h/1m3 nước thì quá ít bác à. tôi bơm nước sinh hoạt giếng sâu 20m(từ mặt đất xuống đến mặt nước, bơm đặt tại mặt nước) 750w mà 1giờ,3 m3 tôi còn thấy chậm đó. không hiểu bác đang xài loại ống hút trợ lực (2van) hay một van(đầu rồng, chỗ mình hay gọi) nhưng mình thấy bắt 2 máy bơm nối tiếp hơn là mắc song song, nếu thả bơm xuống sâu được, nhưng cách tốt nhất và tiện nhất là bác nên xài bơm hỏa tiễn thả chìm bác à, chi phí có cao nhưng đỡ rắc rối, thuận tiện , còn giếng rộng thì xài bơm to thả chìm rẻ hơn bơm hỏa tiễn, đẩy cao lợi hơn là hút cao bác à!
                    Em đã nói là ống giếng 48 có nghĩa là thành giếng phi 48 đó bác thì làm sao mà dùng hỏa tiễn được. Em đang dùng tợ lực + 2 van 1 chiều, độ sâu từ máy bơm xuống trợ lực + van 1 chiều = 10m, khoảng cách từ van 1 chiều 1 đến van 2 là 4m. Theo em được biết tuy van 1 chiều không cần chạm mặt nước tĩnh nhưng khi bơm khởi động sẽ hút hết không khí trong giếng (giếng kín) vì vậy mực nước sẽ dâng cao (vì em thử nghiệm đặt các vị trí van 1 chiều số 1 + số 2 ở các độ sâu khác nhau nhưng càng sâu thì càng không hiệu quả). Từ sáng tới giờ em dùng 2 máy bơm lắp song song và nối tiếp nhưng nước đều không lên, đã hút hết bọt khi nhưng nước lên rất mạnh vài hồi xong hiện tượng e (Giếng nằm ở khu vực miền núi nên mặt nước tĩnh nó thay đổi phức tạp bác ạ).

Comment

Nguyên văn bởi hoangtien11 Xem bài viết
                      Bơm hoã tiễn cũng nên chú ý vấn đề dây neo là chọn loại tốt chịu được môi trường nước ấy! ống khoan thì phi 180 trở lên mà hòng sau này máy có đứt dây neo có mà lấy lên được!

Còn 1 vấn đề nữa là nhiều vùng có nhiều cát nên nó đi vào cánh quạt của máy (cánh nhựa - máy loại thường) gây hư hỏng sau 2 - 3 năm !
                      Trên em thấy dùng hỏa tiễn từ lỗ khoan 110 nhưng các khu khác còn dùng ở lỗ khoan 60 nữa bác.

Comment

Em đã nói là ống giếng 48 có nghĩa là thành giếng phi 48 đó bác thì làm sao mà dùng hỏa tiễn được. Em đang dùng tợ lực + 2 van 1 chiều, độ sâu từ máy bơm xuống trợ lực + van 1 chiều = 10m, khoảng cách từ van 1 chiều 1 đến van 2 là 4m. Theo em được biết tuy van 1 chiều không cần chạm mặt nước tĩnh nhưng khi bơm khởi động sẽ hút hết không khí trong giếng (giếng kín) vì vậy mực nước sẽ dâng cao (vì em thử nghiệm đặt các vị trí van 1 chiều số 1 + số 2 ở các độ sâu khác nhau nhưng càng sâu thì càng không hiệu quả). Từ sáng tới giờ em dùng 2 máy bơm lắp song song và nối tiếp nhưng nước đều không lên, đã hút hết bọt khi nhưng nước lên rất mạnh vài hồi xong hiện tượng e (Giếng nằm ở khu vực miền núi nên mặt nước tĩnh nó thay đổi phức tạp bác ạ).
                        Vậy là thua rồi , lòng giếng nhỏ quá sao mà cho bơm lớn được , mà để trên bờ thì với độ sâu đó thì áp lực chân không do bơm tạo ra sẽ không đủ lực hút được nước lên , vây thì mong Bác thông cảm vì đã làm bác mất thời gian nhé vì không có cách giúp rồi ạ!

Comment

chào các a e theo tôi nên dùng giỏ hút sâu bán ngoài thị trường loại DN48

chào bác để trả lời câu hỏi e mạn phép vậy. bác dùng giỏ hút sâu DN48 bán rất nhiều ngoài thị trường. cách lắp đơn giản ống vách DN48 là thành giếng, ống DN34 nằm trong ống DN48 .chú ý dưới giỏ hút sâu là ống lọc nhé .
                          Last edited by nsp; 23-12-2012, 04:43.

Comment

Trên em thấy dùng hỏa tiễn từ lỗ khoan 110 nhưng các khu khác còn dùng ở lỗ khoan 60 nữa bác.
                            Tụi nó là dân không chuyên nên thế đó, chợ thợ chuyên nghiệp thì phải ít nhất 160

Comment

Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
                              Vậy là thua rồi , lòng giếng nhỏ quá sao mà cho bơm lớn được , mà để trên bờ thì với độ sâu đó thì áp lực chân không do bơm tạo ra sẽ không đủ lực hút được nước lên , vây thì mong Bác thông cảm vì đã làm bác mất thời gian nhé vì không có cách giúp rồi ạ!
                              Rất cảm ơn vì sự nhiệt tình giúp đỡ của bác.

Nguyên văn bởi thanhtbbv Xem bài viết
                              chào các a e theo tôi nên dùng giỏ hút sâu bán ngoài thị trường loại DN48

chào bác để trả lời câu hỏi e mạn phép vậy. bác dùng giỏ hút sâu DN48 bán rất nhiều ngoài thị trường. cách lắp đơn giản ống vách DN48 là thành giếng, ống DN34 nằm trong ống DN48 .chú ý dưới giỏ hút sâu là ống lọc nhé .
                              Em đã dùng giỏ hút sâu rồi bác, giỏ hút sâu + van 1 chiều em đặt cách máy bơm 8-10m rồi van 1 chiều thứ 2 em nối sâu thêm 4m nữa.

Nguyên văn bởi hoangtien11 Xem bài viết
                              Tụi nó là dân không chuyên nên thế đó, chợ thợ chuyên nghiệp thì phải ít nhất 160
                              Vâng, em cũng nghỉ là vậy vì với loại bơm hỏa tiễn thì tốt độ hút rất mạnh vì vậy nếu thành giếng nhỏ quá sẽ sảy ra nhiều vấn đề ảnh hướng tới giếng và máy bơm sau này, mặt khác nếu mặt trên không bịt kín thì lực lúc của bơm hỏa tiễn là hút tự do nên mạnh ngầm nào chảy nhanh cho vừa.

Comment

chào các bác .e vừa ghé diễn đàn mình .Theo em ráp như sau:dưới là ống lọc DN48 khoang 1.5m-2m, kế tiếp là giỏ hút sâu DN48 (giỏ có 1 lỗ hút nước vào cỡ ống27-DN34 hút nước từ đáy lên.bên trên cũng có 1 đoạn ống dạng phễu có đường kính DN27-34, các bác' nong ống' lắp vào đó tiếp tục lắp ống DN34 lên đến cổ hút của máy bơm 0.75kw. )chú ý giỏ hút đã có sẵn zoăng cao su khi các bác lắp lên khỏi mặt đất cầm ống DN34 vặn theo chiều kim đồng hồ nhé tiếp tục lắp ống DN48 -tê DN48 -cútDN48-côn thuDN48 34-zắc co DN48 và bắt ống vào ống đẩy của bơm,còn 1 nhánh kia của tê DN48 lắp thêm zắc co DN 48 vao bơm nhé.

Comment

Về tác giả

Collapse

vi van pham Tìm hiểu thêm về vi van pham

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X