Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tư vấn thiết bị lắp đặt hệ thống Solar cho gia đình

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Tư vấn thiết bị lắp đặt hệ thống Solar cho gia đình

Nhờ cả nhà tư vấn hộ em như sau:

- Em định lắp bộ solar 300-500w dùng để thắp sáng khi mất điện (40 bóng led 3W) và hòa vào lưới điện để tiết kiệm money.

Thiết bị em cần như sau:

1. Bình accu 12V-200Ah
    2. Solar charge controller ( vừa sạc vừa thắp sáng dc). Thông số: 12V-30A
    3. Bộ chuyển 12VDC-220V - ???kW (bao nhiêu kw thì phù hợp ạ?)

Em đấu như sau: solar nối vào charge controller (sạc vào accu) và bộ chuyển 12VDC-220 hòa vào lưới.

- Như vậy thông số của 2 và 3 như thế nào cho phù hợp với nhu cầu trên của em? Và cách đấu nối từ Solar vào thiết bị như thế có đúng k ah?

- Vấn đề hòa vào lưới điện quốc gia như vậy có dc k? có giảm lượng điện tiêu thụ trong nhà k? Theo ước tính của em thì với 500w solar thì mỗi ngày hòa vào điện lưới khoảng 500x7h = 3,5Kw --> mỗi tháng cũng khoảng 150k điện đúng k ah?

Nhờ các bác tư vấn giúp em a? Cám ơn cả nhà nhiều.
    Last edited by fgc_vn; 31-07-2013, 09:37.

Mình cũng đang tìm hiểu về điện mặt trời mỗi tội chưa đủ đk để lắp, có vài điểm chia sẻ với bạn như sau:
    Về đấu nối: Bạn không nên đấu như thế, vì khi không có mặt trời, bộ hòa lưới của bạn sẽ sử dụng cạn điện của ắc quy dẫn đến hỏng ắc quy.
    Bạn có thể tham khảo cách đấu nối như sau:
    +Nếu ban ngày tải sử dụng của nhà bạn nhiều, bạn dùng bộ hòa lưới trực tiếp pin 300~500Wp thì dùng bộ hòa lưới 500Wp. Như thế khi ban ngày có ánh mặt trời thì tất cả tải sẽ ưu tiên sử dụng năng lượng mặt trời trước, thiếu thì sẽ dùng điện lưới bù. Ưu điểm cách đấu nối này là đầu tư ít (chỉ cần pin và bộ hòa lưới, không cần ắc quy và điều khiển sạc), nhược điểm là khi mất điện thì bạn ko có điện dự trữ. 1 ngày bạn chỉ tính trung bình được 5h nắng thôi, 1 tháng nếu dùng 500wp thì được 500wp x 5h x 30 = 75kwh x 2000đ(giá điện trung bình) = 150.000 Đ
    +Nếu ban ngày tải sử dụng của nhà bạn ít, bạn chỉ dùng điện mặt trời vào buổi tối thì cần nối pin mặt trời vào điều khiển sạc, điều khiển sạc nối vào ắc quy, ắc quy nối vào inverter, inverter nối vào phụ tải (phụ tải này phải có công suất nhỏ hơn inverter). Hệ này thì tốn kém hơn tương đối do phải đầu tư ắc quy và inverter (sin chuẩn thì càng đắt hơn), pin 500wp nên dùng hệ ắc quy 12v 200AH hoặc 24V 100AH (nên dùng 2 ắc quy 12v 100AH mắc nối tiếp thành hệ 24v 100AH, sau này dễ nâng cấp, dùng hệ 24v thì dòng cũng nhỏ hơn hệ 12v) điều khiển sạc 12/24v 30A (dư công suất để nâng cấp pin), inverter sin chuẩn (sin chuẩn để chạy đc quạt) 500w, đủ nhu cầu thắp sáng và quạt mát. Hệ này với tải 120w của bạn chắc dùng đc 14h.

Đôi điều chia sẻ với bạn

Comment

Thanks bạn.

Thực tế thì mình lắp hệ thống này để dùng cho hệ thống thắp sáng, smarthome, và quạt (12v) khi bị mất điện là chủ yếu. Như vậy acquy sẽ là dự phòng, sau khi acquy nạp đầy, thì toàn bộ công suất solar sẽ dc tận dụng để hòa vào lưới điện để giảm chi phí. Thời gian đầu mình sẽ lắp thử khoảng 200-300w, nếu ok và sau này có điều kiện sẽ nâng lên tầm 1Kw, Vì panel mình sẽ tự DIY nên chưa dám làm nhiều.

Vấn đề ăcquy thì mình vẫn xài 12V và ban đầu mình dự định sẽ dùng bình 100Ah, sau này sẽ mua thêm 2-3 cái nữa ghép song song để tăng dung lượng bình lên, vây Ok k nhỉ?

Comment

Bạn không nên hòa điện lưới từ ắc quy, bạn có thể dùng kết hợp 2 cách nối trên, nghĩa là khi có ánh nắng, năng lượng mặt trời được ưu tiên nạp cho ắc quy (dùng khi trời tối và mất điện), sau khi ắc quy đầy thì năng lượng không dùng hết từ pin mặt trời chuyển sang hòa lưới điện để giảm lượng điện gia đình dùng hàng ngày. Về hệ ắc quy mình vẫn giữ ý kiến bạn dùng hệ 24v trở lên (do sau này dễ nâng cấp), dùng hệ vôn nhỏ 12v sau này nâng cấp thì cường độ dòng điện sẽ rất cao (P=U x I, P tăng, U giữ nguyên thì I phải tăng), cường độ dòng điện cao dẫn đến bạn phải đầu tư thiết bị điều khiển sạc và hệ dây dẫn tốn kém hơn. Còn nếu bạn chỉ mở rộng đến hệ 2 ắc quy 12v 200Ah thì hùng 12V cũng được.
        Bạn tự làm pin mặt trời thế nào thế, giá thành có đắt không?

Comment

Tính ra cũg k mắc lắm bạn, chủ yếu là muốn DIY cho thỏa chí. 10k cho 1w, 100w khoảng 1tr chưa tính khung, kính, keo và dây.

Comment

Nguyên văn bởi fgc_vn Xem bài viết
            Thanks bạn.

Thực tế thì mình lắp hệ thống này để dùng cho hệ thống thắp sáng, smarthome, và quạt (12v) khi bị mất điện là chủ yếu. Như vậy acquy sẽ là dự phòng, sau khi acquy nạp đầy, thì toàn bộ công suất solar sẽ dc tận dụng để hòa vào lưới điện để giảm chi phí. Thời gian đầu mình sẽ lắp thử khoảng 200-300w, nếu ok và sau này có điều kiện sẽ nâng lên tầm 1Kw, Vì panel mình sẽ tự DIY nên chưa dám làm nhiều.

Vấn đề ăcquy thì mình vẫn xài 12V và ban đầu mình dự định sẽ dùng bình 100Ah, sau này sẽ mua thêm 2-3 cái nữa ghép song song để tăng dung lượng bình lên, vây Ok k nhỉ?
            có bác bloodand góp ý cho bác rồi , nhưng mình cũng có đôi lời với bác , giống như ý bác blood ở trên thì bạn nên chuyển hệ 24VDC để xử dụng thì có nhiều ưu điểm hơn là 12v, chi phí vật tư , thấp hơn , độ an toàn cao hơn , khi mà bác sử dụng hệ thống smarthome thì vấn đề cung cấp nguồn cho những phụ tải đột xuất với công suất khá cao là điều phải tính đến, khi bác sử dụng NLMT thì chỉ riêng việc nạp vào bình cũng đã hết thời gian của tấm NLMT rồi , nếu như bạn tận dụng nguồn cung cấp bởi NLMT, ít dùng đến nguồn điện lưới để tiết kiệm ngân quỹ ,theo thiển ý của tôi thì ban đầu bác đầu tư 2 bình 12v/100A=24v/100A, một bộ inverter 24v ra 220vac/2000w(loại của xe ô tô huyndai xử dụng) hoặc loại khác tìm được, nếu có điều kiện tài chính thì sau mua thêm một cục nữa để cùng xử dụng, lỡ có bị trục trặc thì vẫn có 1 cái hoạt động, vì smarthome cần nhất là nguồn cung cấp, ví dụ có hỏa hoạn thì nguồn điện lưới có thể bị mất , và máy bơm nước 750w là cái cần phải chạy , vì thế cục inverter 2kw là đủ cho nó chạy rồi, với 2 bình 100A thì nó cũng chạy được gần 2giờ , và còn nhiều hệ thống khác nữa, sử dụng 24v thì dây dẫn sẽ nhỏ hơn 12v và thiết bị chạy bền hơn, và thiết bị xạc cũng dễ kiếm , còn việc hòa vào lưới điện thì không cần thiết, vì cũng chẳng được là bao .

Comment

cho mình hỏi nếu "hòa lưới" thì công tơ điện sẽ quay ngược ah hay làm sao mà lấy tiền dc

Comment

Nguyên văn bởi nguyenut Xem bài viết
                cho mình hỏi nếu "hòa lưới" thì công tơ điện sẽ quay ngược ah hay làm sao mà lấy tiền dc
                Trong công tơ có cá (lẫy) chống quay ngược rồi nên cùng lắm là nó quay ngược được 1 vòng rồi đứng im vì bị mắc lẫy. Như vậy lượng điện thừa hòa lên lưới là mất không, chưa kể đến việc gặp cái công tơ quay 2 chiều đều nảy số tiến lên. Loại này không có lẫy chống ngược, cho dù quay ngược hay xuôi thì số chỉ công tơ vẫn nảy theo chiều tiến. Như vậy hòa lên lưới bao nhiêu thì tiền điện tăng thêm bấy nhiêu.
                Chuyển điện điều hòa Nhật, nồi cơm IH ... từ 100V sang 220V
                Hoàng Thanh Tâm- Km32, QL32 Hà Nội - Sơn Tây-ĐT:0912242352

Comment

Thanks các bác đã góp ý.

Nguyên văn bởi machin
                  vấn đề này, bên mình cũng đi lắp đặt khá nhiều rồi, theo mình, mn hòa vào lưới điện, thì phải có 1 bộ invecter nối lưới, 1 máy phát invecter dự phòng, và bộ nạp, nguyên tắc làm việc của hệ thống là bình thường khi trời nắng to, thì nạp ưu tiên cho hệ thống dự phòng , khi nạp ko hết thì sẽ tống ra lưới, chính vì thế theo mình thấy thì chỉ những khi trời nắng rất to, năng lượng dùng ko hết thì mới tống vào lưới thôi,
                  Em chỉ cần bộ inverter nối lưới thôi bác ợ. vì khi mất điện cái mình cần là ánh sáng và smarthome. mà 2 cái này mình xài 12V hết nên k cần máy phát inverter khi mất điện.

Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
                  có bác bloodand góp ý cho bác rồi , nhưng mình cũng có đôi lời với bác , giống như ý bác blood ở trên thì bạn nên chuyển hệ 24VDC để xử dụng thì có nhiều ưu điểm hơn là 12v, chi phí vật tư , thấp hơn , độ an toàn cao hơn , khi mà bác sử dụng hệ thống smarthome thì vấn đề cung cấp nguồn cho những phụ tải đột xuất với công suất khá cao là điều phải tính đến, khi bác sử dụng NLMT thì chỉ riêng việc nạp vào bình cũng đã hết thời gian của tấm NLMT rồi , nếu như bạn tận dụng nguồn cung cấp bởi NLMT, ít dùng đến nguồn điện lưới để tiết kiệm ngân quỹ ,theo thiển ý của tôi thì ban đầu bác đầu tư 2 bình 12v/100A=24v/100A, một bộ inverter 24v ra 220vac/2000w(loại của xe ô tô huyndai xử dụng) hoặc loại khác tìm được, nếu có điều kiện tài chính thì sau mua thêm một cục nữa để cùng xử dụng, lỡ có bị trục trặc thì vẫn có 1 cái hoạt động, vì smarthome cần nhất là nguồn cung cấp, ví dụ có hỏa hoạn thì nguồn điện lưới có thể bị mất , và máy bơm nước 750w là cái cần phải chạy , vì thế cục inverter 2kw là đủ cho nó chạy rồi, với 2 bình 100A thì nó cũng chạy được gần 2giờ , và còn nhiều hệ thống khác nữa, sử dụng 24v thì dây dẫn sẽ nhỏ hơn 12v và thiết bị chạy bền hơn, và thiết bị xạc cũng dễ kiếm , còn việc hòa vào lưới điện thì không cần thiết, vì cũng chẳng được là bao .
                  Cám ơn bác, ý bác cũng là ý em lúc trước nhưng có khác tí. Cũng như ý em nói ở trên, vì em chỉ cần dự phòng khi mất điện và vì thiết bị của em chạy điện 12V ( đèn Led, smarthome, quạt) nên em k dùng 24v là vì lý do này. Hay vẫn dùng 24v nhưng giảm áp xuống 12v hả bác?

Nguyên văn bởi hoangtam741 Xem bài viết
                  Trong công tơ có cá (lẫy) chống quay ngược rồi nên cùng lắm là nó quay ngược được 1 vòng rồi đứng im vì bị mắc lẫy. Như vậy lượng điện thừa hòa lên lưới là mất không, chưa kể đến việc gặp cái công tơ quay 2 chiều đều nảy số tiến lên. Loại này không có lẫy chống ngược, cho dù quay ngược hay xuôi thì số chỉ công tơ vẫn nảy theo chiều tiến. Như vậy hòa lên lưới bao nhiêu thì tiền điện tăng thêm bấy nhiêu.
                  Oác, cái này đúng k các bác??? em thấy kì kì.

Comment

vậy mà mình đọc thấy smarthome cứ tưởng là bác trang bị hệ thống nhà thông minh nên mới góp ý như thế, chắc là bác nói đến smartphone thì phải ! còn như bác xài thắp sáng bằng LED ,smart...../ và quạt 12vdc thì chỉ cần bộ inverter loại nhỏ cũng được và chỉ cần lắp hệ thống 12vdc là được rồi, không cần tới 24v nữa.bởi vì khi sử dụng tới bộ biến đổi là thêm một mối mất an toàn ,trừ khi thật cần thiết thì hãy dùng .

Comment

Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
                      vậy mà mình đọc thấy smarthome cứ tưởng là bác trang bị hệ thống nhà thông minh nên mới góp ý như thế, chắc là bác nói đến smartphone thì phải ! còn như bác xài thắp sáng bằng LED ,smart...../ và quạt 12vdc thì chỉ cần bộ inverter loại nhỏ cũng được và chỉ cần lắp hệ thống 12vdc là được rồi, không cần tới 24v nữa.bởi vì khi sử dụng tới bộ biến đổi là thêm một mối mất an toàn ,trừ khi thật cần thiết thì hãy dùng .
                      Smarthome bác ợ, nói đúng ra là smart controll. bộ controll đèn, thiết bị điện điều khiển qua smartphone, internet sử dụng điện 12v. Theo em thì chỉ cần inverter đủ cônng suất cho solar để hòa lưới thôi. Bình thường toàn bộ đèn led và smarthome controll sẽ do nguồn 12v dc cấp bởi bộ nguồn tổ ong 220v-12v20A từ điện lưới. khi mất điện, nguồn cung cấp cho hệ thống này sẽ lấy từ bình accu.

Nguyên văn bởi machin
                      nếu bạn chỉ dùng invecter nối lưới thì khi buổi tối mất điện, năng lượng tích trữ cho Ac Quy rất ít vì ban ngày nó đã tống hết điện năng vào lưới rồi, dùng phương án này ko khả thi là mấy.
                      Khả thi bác ợ. 1 tháng cup điện nhiều lắm là vài ngày, chỉ cần 2-3 ngày (nếu solar công suất nhỏ) là đầy bình, sau khi đầy thì toàn bộ cong suất sẽ hòa vào lưới. chắc bác tưởng em dùng bình accu để sử dụng hàng ngày phải k ah? Bình accu em múc đích là chỉ tích điện lưu trữ, khi mất điện mới chuyển sang dùng accu bác.
                      Last edited by fgc_vn; 02-08-2013, 17:50.

Comment

à ra vậy , bác chỉ có xài hệ thống đó cho những thiết bị đơn giản thì theo như những gì bác trình bày , thì bác thừa khả năng hoàn thành nó rồi , còn việc dùng hệ thống solar để hòa lưới điện thì bác nên tham khảo thêm để xem có lợi hay không , vì thường thì người ta lắp đặt solar để mà sử dụng nó luôn , nhằm giảm chi phí sử dụng điện lưới , còn nguồn dự phòng thì nằm ở bình ắc quy, chứ không phải solar (solar chỉ là phụ trong trường hợp này) .

Comment

Tổng hợp lại là thế này: bác dùng tất cả năng lượng mặt trời cho hệ smart home và chiếu sáng, bác cho tổng công suất thì dễ tính hơn. Với bộ pin 100wp thì trước mắt chắc bác chưa đủ điện để thắp sáng và chạy hệ này đâu nên đừng tính đến chuyện hòa lưới làm gì, đề tiền đó đầu tư ắc quy chạy dài ngày hơn. Còn hệ đèn và smart home bác dùng điện 12V thì đúng là nên dùng ắc quy 12v thật, có điều tổng công suất của hệ này cũng không nên quá to, vì khi phụ tải lớn, dòng qua ắc quy sẽ rất lớn, không tốt cho ắc quy, mà bác lại phải dùng dây to nữa. Bác cứ cho tổng công suất thiết bị bác dùng lên để tính cho cụ thể.

Comment

Nguyên văn bởi fgc_vn Xem bài viết
                            Oác, cái này đúng k các bác??? em thấy kì kì.
                            Không kì đâu, một thời hoành hành của cái biến dòng đẩy lùi công tơ đã bị khống chế bởi một cái lẫy nhựa nhỏ bằng móng tay. Hơn thế nữa là một thế hệ công tơ được cải tiến phần cơ khí của bộ đếm để khi đĩa quay ngược hay xuôi thì số vẫn nảy theo chiều tiến.
                            Trong trường hợp của bác thì hòa lưới là không hiệu quả lắm.
                            Chuyển điện điều hòa Nhật, nồi cơm IH ... từ 100V sang 220V
                            Hoàng Thanh Tâm- Km32, QL32 Hà Nội - Sơn Tây-ĐT:0912242352

Comment

Nguyên văn bởi hoangtam741 Xem bài viết
                              Không kì đâu, một thời hoành hành của cái biến dòng đẩy lùi công tơ đã bị khống chế bởi một cái lẫy nhựa nhỏ bằng móng tay. Hơn thế nữa là một thế hệ công tơ được cải tiến phần cơ khí của bộ đếm để khi đĩa quay ngược hay xuôi thì số vẫn nảy theo chiều tiến.
                              Trong trường hợp của bác thì hòa lưới là không hiệu quả lắm.
                              không hiệu quả hay k dùng dc hả bác? theo ý bác nghiã là lượng điện hòa vào lưới k đáng kể do công suất của solar thấp hay k hòa dc vào lưới hay hòa lưới nhưng k giảm dc lượng điện tieu thụ trong nhà?

Comment

Về tác giả

Collapse

fgc_vn Tìm hiểu thêm về fgc_vn

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X