Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tại sao bình accu cạn nước thì hư,cách sửa chữa?

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Tại sao bình accu cạn nước thì hư,cách sửa chữa?

Các bạn sử dụng xe Honda hay hiệu khác thường phải bảo trì bình accu không thể để cạn nước acid vì sẽ bị hư bình,tại sao hư? và cách phục hồi lại bình accu thế nào?
    (Người ta nói nó bị sulfat,vậy khi bình accu hết điện,các điện cực cũng bị sulfat, chỉ cần nạp điện là trở lại bình thường?tại sao dạng này không trở lại bình thường?)

Đây là 1 hiện tượng hư hỏng thường gặp nhất,ý kiến các bạn thế nào?

khi cạn nước các bản cực tiếp xúc với không khí và nó bị ô xy hóa ( nhất là bản cực âm ) .

Comment

-Người ta nói bình accu bị sulfat,vậy khi bình accu hết điện,các điện cực cũng bị sulfat, chỉ cần nạp điện là trở lại bình thường?tại sao dạng này không trở lại bình thường?

biphuc nói đúng nhưng chưa đủ.
      Trả lời:
      1-Khi bình accu hết điện,thẻ điện cực dương và âm bây giở bị sulfat chì 1 lớp rất mỏng ở bề mặt điện cực,cầm tấm thẻ điện cực dương và âm lắc nhẹ,nó có pha chút óng ánh như kim tuyến.Khi nạp điện, lớp sulfat này dễ dàng hòa vào nước tạo ra acid H2SO4,accu trở lại bình thường.(Do đó người ta hạn chế sử dụng vượt quá điện thế qui định để lớp sulfat chì mỏng.)

2-Khi sử dụng quá giới hạn điện thế,lớp sulfat chì dầy,khi nạp khó trở lại trạng thái bình thường.

3-Khi accu cạn nước,điện cực âm hút O, thành PBO theo công thức:PB+O--->PbO.
      Sau đó các bạn châm acid vào bình accu,hiện tượng gì xảy ra?

Nguyên tắc phản ứng hóa học xảy ra như sau:1 oxyd kim loại tác dụng với 1 acid sẽ tạo ra muối và nước.Như vậy sau khi châm acid vào acuu, acid H2SO4 tác dụng với PbO sẽ sinh ra PbSO4 và nước theo công thức H2SO4 +PbO---->PbSO4+H2O.
      Cái lớp PbSO4 này có màu trắng xám kết tinh lại từ bên trong "ruột" điện cực âm, cứng rắn , lấy lưởi cưa sắt cạo không sạch thì nạp điện đến bao giở trở lại bình thường?

Các bạn lại phải lưu ý điểm này rất quan trọng:bình accu hết điện thì điện cực âm và dương đều có công thức là PbSO4.Bình accu cạn nước có điện cực dương là PbO2,cực âm bây giờ là PbSo4.Chính cái bất cân bằng này làm các bạn không bao giờ nạp điện cho bình accu trở lại bình thường.

Như vậy các bạn đã hiểu rõ tại sao phải sử dụng accu không vượt quá điện thế qui định,không để accu cạn nước.Nếu các bạn thấy bài viết này có ích cho các bạn, kỳ sau tôi sẽ viết tiếp cách khôi phục lại accu khi gặp trường hợp này.

Comment

Bài viết rất có ích, bởi vì cho tới nay ắc-quy chì vẫn là hiệu quả nhất cho các ứng dụng cần nó, cân bằng rất tốt giữa giá, dung lượng, độ bền, độ phức tạp khi sử dụng (máy nạp và khi xả) ... mặc dù đã có rất nhiều công nghệ khác ra đời.
        Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Bài viết rất có ích,chờ bác viết tiếp

Comment

Cám ơn bác Phạm có bài viết hay. Tiện đây sau khi bác viết chi tiết thêm nữa để cũng cố kiến thức cho bọn em cháu, em có chuyện này chưa rõ muốn bác giải thích thêm.
            Là vì ngày xưa (khoảng sau 75) một số khu vực gần khu quân đội chế độ cũ (nhất là gần sân bay) như Đồng Nai... Có một số người dân xài loại accu hơi... lạ, nghe ho nói là của máy bay. Loại này hình như điện cực là kẽm và gì đó, chất điện dung là kiềm chứ không phải acid... Vì hồi đó còn bé quá, sau này không thấy nữa nên không có cơ hội "ngâm kíu". Rảnh rỗi mong bác Phạm bổ sung tí kiến thức ạ...
            Chúc bác Phạm & anh em trên 4rum một mùa xuân an lành - hạnh phúc........

Comment

Nguyên văn bởi 75mhz Xem bài viết
              Cám ơn bác Phạm có bài viết hay. Tiện đây sau khi bác viết chi tiết thêm nữa để cũng cố kiến thức cho bọn em cháu, em có chuyện này chưa rõ muốn bác giải thích thêm.
              Là vì ngày xưa (khoảng sau 75) một số khu vực gần khu quân đội chế độ cũ (nhất là gần sân bay) như Đồng Nai... Có một số người dân xài loại accu hơi... lạ, nghe ho nói là của máy bay. Loại này hình như điện cực là kẽm và gì đó, chất điện dung là kiềm chứ không phải acid... Vì hồi đó còn bé quá, sau này không thấy nữa nên không có cơ hội "ngâm kíu". Rảnh rỗi mong bác Phạm bổ sung tí kiến thức ạ...
              Chúc bác Phạm & anh em trên 4rum một mùa xuân an lành - hạnh phúc........
              Trước năm 1975,trong quân đội chế độ cũ ngoài accu chì sử dụng cho các xe GMC, còn có bình accu Niken sử dụng chất điện dung kiềm KOH phục vụ cho các máy bay trực thăng UH1.....Các điện cực của bình này rất mỏng,như tờ giấy.Cực dương là Niken,cực âm là Oxyd Niken.

Ngoài ra trong ngành đường sắt, sử dụng accu sắt. Chất điện dung cũng là KOH. Loại này điện cực dương là sắt,cực âm là oxyd sắt.Điện cực này dày độ 0,8mm.

@ các bạn trẻ :để phục hồi bình accu bị sulfat,có 2 phương pháp:
              1-Phương pháp cổ điển,dùng cho người sử dụng tự phục hồi.
              2-Phương pháp sử dụng hóa chất,dùng trong các xưởng sửa chữa.

Các bạn muốn tôi viết về phương pháp nào?

Comment

Nguyên văn bởi vi van pham Xem bài viết
                Trước năm 1975,trong quân đội chế độ cũ ngoài accu chì sử dụng cho các xe GMC, còn có bình accu Niken sử dụng chất điện dung kiềm KOH phục vụ cho các máy bay trực thăng UH1.....Các điện cực của bình này rất mỏng,như tờ giấy.Cực dương là Niken,cực âm là Oxyd Niken.

Ngoài ra trong ngành đường sắt, sử dụng accu sắt. Chất điện dung cũng là KOH. Loại này điện cực dương là sắt,cực âm là oxyd sắt.Điện cực này dày độ 0,8mm.

@ các bạn trẻ :để phục hồi bình accu bị sulfat,có 2 phương pháp:
                1-Phương pháp cổ điển,dùng cho người sử dụng tự phục hồi.
                2-Phương pháp sử dụng hóa chất,dùng trong các xưởng sửa chữa.

Các bạn muốn tôi viết về phương pháp nào?
                Bác ơi bác viết về cả 2 phương pháp đi bác! Bắt đầu từ cái dành cho người sử dụng đi bác!

Comment

Cảm ơn bác. Bác trình bày phương pháp nào mà chúng cháu có thể tự làm đc thì tốt. Nhân dịp năm mới chúc bác cùng gd mạnh khoẻ, hạnh phúc, bác ngày càng có nhiều bài viết thiết thực và hữu ích cho dđ

Comment

Phục hồi bình accu bằng phương pháp cổ điển

Nước là phương pháp phục hồi accu đơn giản và thông dụng nhất.
                    Trước tiên chúng ta cần phải biết "cái gì" đã xảy ra trong bình accu khi ta nạp điện?

1-Đầu tiên chúng ta thay acid bằng nước .
                    2-Với bình accu bình thường, khi hết điện cực dương và âm đều là PbSo4. Dưới tác dụng dòng điện nạp,phân từ nước bị phân tích thành H2 và O.

-giai đoạn 1 (cực âm):H2 chạy về cực âm tác dụng với So4 thành H2So4 và chì theo công thức PbSo4+H2--->Pb+h2So4.
                    -giai đoạn 2 (cực dương):O còn lại kết hợp với phân tử nước thành H2O2 chạy về cực dương,tác dụng cho oxyd chì nhị và acid theo công thức PbSo4+H2O2--->PbO2+H2So4.

Thế là bình accu của chúng ta đã được nạp đầy.

Đó là đối với bình accu tốt,còn bình bị sulfat thì sao? phản ứng không xảy ra như thế,sẽ không có giai đoạn 2 cực dương thành PbO2 và acid vì hiện tại cực dương đã là PbO2 .Giai đoạn 2 sẽ thế này:

giai đoạn 2:cực dương không tiếp nhận O.O còn lại sẽ kết hợp với chì cực âm vừa hoàn thành tạo ra PbO theo công thức Pb+O--->PbO.Sau đó lại tác dụng với acid thành PbSo4,bình lúc này sôi nhiều vì không phải là nạp điện vào bình mà đang phân tích nước.Công sức của chúng ta cố gắng nạp điện vào bình là vô ích vì cực âm lại trở thành PbSo4,nói cách khác là mèo lại hoàn mèo chỉ vì cực dương là PbO2.

Vậy chúng ta phải làm sao cho cực dương tiếp nhận O? Rất dễ dàng,các bạn xả hết điện ra,nạp ngược điện.Cực dương thành cực âm và cực âm thành cực dương.Phản ứng sẽ khử sulfat chì đồng thời làm ngược cực tính accu.Sau đó các bạn xả điện và nạp trở lại bình thường,vài lần như thế các bạn sẽ phục hồi được bình accu bị sulfat.
                    Phương pháp đơn giản và dễ dàng thực hiện ,chúc các bạn thành công.

Comment

cảm ơn bác đã chia sẻ cho chúng cháu những kinh nghiệm quý báu,Xuân mới chúc bác và gia đình năm mới nhiều niềm vui và hạnh phúc.

Comment

Cám ơn bác về bài viết này,rất mong bác Post tiếp phương pháp dùng hóa chất,có phải dùng Perocid chì không? mua ở đâu?

Comment

bác pham viết tiếp đi chúng cháu đang chờ bác đó

Comment

Bác pham ơi cháu có 1 bình acu 12v/150ah cháu nạp khoàng 3h la có hiện tưỡng sủi và nó tự xả hết đện sau 2 ngày,vậy nó có phải bị sunfat không ạ?và cách phục hồi nó như cách thủ công như bác nói có được không ạ,mong bác giúp cháu với.....

Comment

Nguyên văn bởi êprom Xem bài viết
                              Cám ơn bác về bài viết này,rất mong bác Post tiếp phương pháp dùng hóa chất,có phải dùng Perocid chì không? mua ở đâu?
                              Tôi chưa thấy ai sử dụng Perocid chì để phục hồi bình accu bị sulfat cả,lý do rất đơn giản là không bao giờ có trường hợp điện cực dương bị sulfat không phục hồi được,chỉ có điện cực âm bị sulfat không phục hồi được mà thôi.Do đó cái chất Perocid gì đấy (có gốc O) dùng phục hồi bản cực dương là vô ích.

Để phục hồi bình accu bị sulfat bằng hóa chất,người ta sử dụng hóa chất có ái lực với O mạnh hơn Pb, không cho cực âm tác dụng với O thành PbO nhờ vậy sẽ phục hồi được bình accu bị sulfat.Nếu nhiều người quan tâm đến vấn đề này,tôi sẽ viết bài hướng dẫn phục hồi accu bằng hóa chất.

Nguyên văn bởi bube Xem bài viết
                              Bác pham ơi cháu có 1 bình acu 12v/150ah cháu nạp khoàng 3h la có hiện tưỡng sủi và nó tự xả hết đện sau 2 ngày,vậy nó có phải bị sunfat không ạ?và cách phục hồi nó như cách thủ công như bác nói có được không ạ,mong bác giúp cháu với.....
                              Cháu cần mô tả chi tiết trạng thái dòng nạp trong 3 giờ tôi mới có thể giúp cháu.Phương pháp phục hồi accu tôi post lên chỉ dùng cho accu acid.

Comment

Về tác giả

Collapse

vi van pham Tìm hiểu thêm về vi van pham

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X