Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tìm Sơ đồ điện và nguyên lý Máy giặt!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Tìm Sơ đồ điện và nguyên lý Máy giặt!

Ảnh hưởng bão, trời mưa tầm tã. Máy giặt giở chứng không chạy! Đèn trên mặt hiển thị chớp nháy liên hồi! ... Tháo ra thấy mạch điện tử đổ keo cứng ngắc! => Bó tay! Bác nào có sơ đồ máy này cố vấn giùm. Thanks !
    Attached Files

Sơ đồ mạch điện bị mờ quá!

Đây là sơ đồ mạch chung và hộp mạch điện tử. Cố chụp cho nét mà ko được! Rất mong được tư vấn! Thanks!
    Attached Files

Comment

Không ai giúp đỡ cả!

Comment

Nguyên văn bởi phanbaoson Xem bài viết
        Không ai giúp đỡ cả!
        Học đâu cái kiểu than củi như thế hử?

Để anh em suy nghĩ và nhớ lại nữa chứ!

Hồi xưa, sửa mấy cái Samsung toàn gặp mấy trường hợp:

- "Thối keo" - Keo chống ẩm lâu ngày kém chất lượng, đến khi ẩm thì máy "xỉn" luôn. Khắc phục bằng cách lột hết keo quanh con MCU (dùng dao, mũi tô vít). Sau đó rửa sạch, sấy khô, đốt nến nhỏ vào.

- "Chạm nút". Do ẩm nên các tiếp điểm nút bị sùi => luôn dẫn. Việc này có thể kiểm tra bằng Ohm kế.

- Đứt trở lấy tín hiệu đồng bộ.

Tóm lại vẫn phải lột keo ra mới làm việc được. Cứ để em nó kín mít thế thì chỉ nhìn và ngửi thôi.

Có một kinh nghiệm: Chớ dại dùng dung môi gì để làm tan keo, kẻo lành thành què.
        Đêm nay tớ không ngủ - ngày mai tớ ngủ bù

Comment

Nguyên văn bởi nhathung1101 Xem bài viết
          Học đâu cái kiểu than củi như thế hử?

Để anh em suy nghĩ và nhớ lại nữa chứ!

.
          Nóng ruột quá ! Bác thông cảm. Cũng vì cái máy nó chưa chịu chạy thôi mà!
          Khi nhấn nút Start nó ò...è..! hai ba cái thế là các led hiển thị đều nhấp nháy!
          ==> và im lìm!

Comment

Ảnh hưởng bão, trời mưa tầm tã. Máy giặt giở chứng không chạy! Đèn trên mặt hiển thị chớp nháy liên hồi! ... Tháo ra thấy mạch điện tử đổ keo cứng ngắc! => Bó tay! Bác nào có sơ đồ máy này cố vấn giùm. Thanks !
            Bạn sửa được máy giặt chưa??
            Trần Duy Phong
            Mobile : 01699470568
            Email :duyphongnd@gmail.com

Comment

Nguyên văn bởi duyphongnd Xem bài viết
              Bạn sửa được máy giặt chưa??
              Hai cái hư cùng một lúc! Đã sửa được một cái (Cháy động cơ, nổ tung cầu chì - Đã quấn lại!) chạy tốt. Còn một cái hư mạch , trước đó đã có ai vọc trước rồi nên làm sai lạc hết sơ đồ gốc.
              Bạn có cao kiến gì chăng giúp với! Thanks!

Comment

Hai cái hư cùng một lúc! Đã sửa được một cái (Cháy động cơ, nổ tung cầu chì - Đã quấn lại!) chạy tốt. Còn một cái hư mạch , trước đó đã có ai vọc trước rồi nên làm sai lạc hết sơ đồ gốc.
                Bạn có cao kiến gì chăng giúp với! Thanks!
                _ Bạn phải nói chính xác bệnh/ Hiệu máy để dễ chuẩn đoán chính xác đc!!! (từ lúc cấm điện vô nó biểu hiện thế nào tới lúc nhấn Start thế nào rồi......)
                _ Môtơ giặt bạn nói có tổng cộng bao nhiêu dây vô nó???
                _ Thường có 1 số máy bị bệnh "chập chờn" thì phải kiểm tra có phần khả nghi theo kinh nghiệm trc, còn bạn có nói máy nhấn vô ò è rùi báo lỗi theo mình dự đoán ban đâu (chỉ ban đầu thui nha! k phải kết luận ) có thể ghom lại gọi chung là bệnh "nghẹt mũi", cái này là phần khiển (cũng có thể do phần cơ bị chạm dẫn đến cơ chế bảo vệ của khiển).

Comment

Nguyên văn bởi datdiep Xem bài viết
                  _ Bạn phải nói chính xác bệnh/ Hiệu máy để dễ chuẩn đoán chính xác đc!!! (từ lúc cấm điện vô nó biểu hiện thế nào tới lúc nhấn Start thế nào rồi......)
                  _ Môtơ giặt bạn nói có tổng cộng bao nhiêu dây vô nó???
                  _ Thường có 1 số máy bị bệnh "chập chờn" thì phải kiểm tra có phần khả nghi theo kinh nghiệm trc, còn bạn có nói máy nhấn vô ò è rùi báo lỗi theo mình dự đoán ban đâu (chỉ ban đầu thui nha! k phải kết luận ) có thể ghom lại gọi chung là bệnh "nghẹt mũi", cái này là phần khiển (cũng có thể do phần cơ bị chạm dẫn đến cơ chế bảo vệ của khiển).
                  Thanks bạn nhiều!
                  - Nhãn thì mình đã post hình lên đầu rồi (Samsung)! Motor có ba đầu dây vô: một là dây chung hai dây còn lại để đảo chiều!
                  - Cắm điện vô lúc đầu bình thường, sau 20 giây là tất cả các led trên bảng điều khiển chớp nhá không thể tác động gì được nữa! Trước đó đã có ai đó sửa rồi. Họ khoét nguyên hình chữ nhật miếng nhựa nơi để bo mạch để sửa và hàn nhựa lại... Không hiểu họ thay tháo những gì nữa. Hiện mình ko có sơ đồ gốc nên vẫn loay hoay. Nhở các cao nhân giúp đỡ! Thanks!

Comment

Thanks bạn nhiều!
                    - Nhãn thì mình đã post hình lên đầu rồi (Samsung)! Motor có ba đầu dây vô: một là dây chung hai dây còn lại để đảo chiều!
                    - Cắm điện vô lúc đầu bình thường, sau 20 giây là tất cả các led trên bảng điều khiển chớp nhá không thể tác động gì được nữa! Trước đó đã có ai đó sửa rồi. Họ khoét nguyên hình chữ nhật miếng nhựa nơi để bo mạch để sửa và hàn nhựa lại... Không hiểu họ thay tháo những gì nữa. Hiện mình ko có sơ đồ gốc nên vẫn loay hoay. Nhở các cao nhân giúp đỡ! Thanks!
                    _ MG k cần fải khoét nguyên hcn miếng nhưa đâu. Mình vẫn sửa và lấy nguyên Board ra mà cái vỏ còn y nguyên (chỉ xây xát tí ).
                    _ Theo mình thấy thì máy của bạn bị ẩm Board rùi ("có thể" bị rỉ hàng loạt linh kiện) => sơ cứu nó trc đi bằng cách dùng xăng vệ sinh Board (cái này chỉ thỉnh thoảng mới hiệu wả), còn k thì bạn chịu khó dùng VOM kiểm tra những linh kiện quan trọng trên Board.
                    _ Thường những Board chập chờn mình k dám đưa ra nhận định lung tung sẽ k hay lắm.
                    Chúc bạn thành công!!!

Comment

Thanks bạn nhiều!
                      Cho tôi Email hoặc gửi Yêu cầu vào Email : Phong.tran@omnitech.com.vn
                      Tôi gửi cho bạn sơ đồ tương dương và cách khắc phục
                      Chúc vui........
                      Trần Duy Phong
                      Mobile : 01699470568
                      Email :duyphongnd@gmail.com

Comment

mạch máy giặt

sơ đồ về chi tiết máy giặt không có hãng nào cho đâu bạn có thể vào dienlanhphongthanh.com và đăng ký thành viên vip và bạn xẽ có đầy đủ những gì bạn muốn ví dụ star máy kêu gống như nghẹt mũi bạn có thể kiểm tra các tụ 101 ,chạm công tắc. máy báo lỗi thường bị hỏng , hoặc đứt dây, tiếp súc không tốt của linh kiện như phao ,công tắc cửa , trong 1 trong 3 dây phao có 1 sọi dây bị oxy hóa bạn nên thay dây đó , máy báo lỗi thường rất ít hỏng bo mạch
                        |

Comment

các pác ơi, e là sinh viên ý mà. thầy giao co nhóm tụi e làm thuyết trình về hệ thống điều khiển trong máy giặt.Chỉ cần dạng sơ đồ khối và các thiết bị chủ yếu thôi.tín hiệu vào là gì, tín hiệu ra là gì( cho mỗi quá trình như cấp nước, giặt, vắt, sấy...). Cám ơn các pác nhiều nha.

Comment

<html>

<head>
                            <meta http-equiv="Content-Type" content="text/html; charset=windows-1252">
                            <title>New Page 1</title>
                            </head>

<body>

<p>
                            <a href="http://www.dienlanhphongthanh.com/modules/TaiLieu/Kho/WD-12331ADmay%20giat%20LG.pdf">
                            [Tải về/Xem]</a></p>

</body>

</html>
                            |

Comment

Tốt nhất là đem cho thợ nó sửa cho, về phần máy giặt mà hỏng thí phức tạp đấy, nhât là phần mạch điều khiển, và bạn nên nhớ là khi nhà sản xuất làm ra cái bo điều khiển ấy đã không cho hệ số sửa chữa vào, do đó muốn máy chạy ổn định thì phải thay mới. Còn hỏng về phần động cơ, phanh, van nước thì bạn có thể tự mày mò mà sửa, cũng không phức tạp lắm đâu. Mà tóm lại là nên đem cho thợ là OK nhất, nếu không hãy xác định là cho con máy ấy về chầu trời, tha hồ mà sửa. Tôi rất ấn tượng với cái động cơ của máy giặt, khỏe, bền. Bạn phá ra đi xong chụp ảnh động cơ của nó cho chúng mình tham khảo nhé he he he...

Comment

Về tác giả

Collapse

phanbaoson Tìm hiểu thêm về phanbaoson

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X