Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cùng nhau độ xe máy nào

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cùng nhau độ xe máy nào

chào các bạn, mình là dân gà mờ nhưng rất ham mấy cái vụ chế biến cho xe máy

có ai thấy phiền khi đổ xăng phải vặn khóa tắt máy, rút chìa khóa mở cốp rồi lại lấy chìa khóa lên cấm vào. quá phiền phải không. mình đã nói ý tưởng với thằng bạn và nó đã cho mình sơ đồ rất đơn giản.

mình mô tả nó hoạt động thế này: xe đang tắt máy bấm nút đề máy sẽ nổ, xe đang nổ bấm nút đề máy sẽ tắt, chức năng này rất tiết kiệm xăng khi đèn đỏ, ta chủ động muốn tắt máy lúc nào cũng được, không cần tắt mở chìa khóa trong rất ngố. nói chung nút đề vừa là đề máy vừa để tắt máy

còn chức năng mở cốp sẽ dùng nút còi, xe tắt máy ta bấm còi thì cốp sẽ mở còi ko kêu, xe nổ máy bấm còi thì còi kêu, chức năng mở cốp vô hiệu. 2 chức năng này ko ảnh hưởng cho nhau, ví cần đổ xăng ai lại nổ máy, hoặc đang chạy ai lại mở cốp

tóm lại khi vô đổ xăng ta bấm đề máy tắt, bấm còi mở cốp, xong bấm còi nổ máy chạy đi. đến đèn đỏ hoặc muốn tắt máy bất cứ lúc nào thì chỉ việc bấm nút đề, tắt chìa khóa chính đương nhiên là toàn bộ hệ thống sẽ tắt bình thường

các bác cho ý kiến, em đang nhờ thằng bạn mua giùm cái cục hút để giựt cái chốt yên xe cho nó bung lên, sơ đồ để em sẽ ra giấy rồi gởi lên sau.

hix...sao ko thấy ai vô thảo luận với em cho vui, đang chờ mua đồ,có linh kiện em sẽ tiến hành làm.

Comment

bạn thử hỏi mấy hãng làm xe máy xem ho có những ý tưởng nào giồng bạn ko ? đối với xe máy ,han chế phần điện tử càng nhiều càng tốt .
      không thể làm những gì bạn muốn,hãy làm những gì bạn có thể làm .Đời không như mơ

Comment

Nguyên văn bởi fantasy Xem bài viết
        bạn thử hỏi mấy hãng làm xe máy xem ho có những ý tưởng nào giồng bạn ko ? đối với xe máy ,han chế phần điện tử càng nhiều càng tốt .
        mình hoàn toàn đồng ý với bạn. nhưng xe attila nó mở cốp bằng điện đó. mình chế cho xe số miễn sao đi dây an toàn là được, chứ mỗi lần vô đổ xăng lịu cụi chọt ra chọt vô cái chìa khóa phiền phá, nhùi khi đứng kế bên em tay ga, nó nhấn nút là bung cốp nhìn phát thèm hiii. và mỗi lần dừng đèn đỏ lâu quá muốn tắt máy phải thò tay tắt khóa rồi lại mở lên hix...

vừa vô hãng hỏi cục mở yên xe attila, hỏi giá nó báo 180k hix...méo miệng về luôn. đang tìm cách khác, định mua motor 12v có đầu giảm tốc.

Comment

qua bikervietnam đó bạn, bên đó dành cho người độ ko chuyên ngôn ngữ dễ hiểu hơn. Kiếm cái mục hệ thống điện

Comment

cái này cần 2 cái rơle và cục mở cốp bằng điện là ok!
            hãy làm theo cách của bạn!

Comment

Nguyên văn bởi tjeunjnzah Xem bài viết
              cái này cần 2 cái rơle và cục mở cốp bằng điện là ok!
              nhưng nó hay ở chỗ ta không cần thêm công tắc nào, nút còi vừa là còi vừa là mở cốp, nút đề vừa là đề vừa là tắt máy. em có sơ đồ nhưng post lên ko được

Comment

được rồi. đây là sơ đồ thằng bạn cho em, các bác phân tích xem, nó kêu chỉnh con 1M và con 100uF/50v sao cho thời gian trễ khoảng 30s

Comment

các bác cho em hỏi em có thể thay con TIP122 bằng con gì ko, em mua nhưng ko có.

về cái cục hút để mở chốt em đã có giải pháp ngon bổ rẻ đó là mua motor giảm tốc ngoài Q10, em đã hỏi chỉ 95k một cái, nhưng vẫn chưa mua, đang đợi các bác mổ xẻ cho ý kiến rùi mua. nó quay chậm nhưng kéo rất mạnh, chứ chơi cục attila 180k chua quá.

Comment

con này thay bằng tip41 cũng được.
                    hãy làm theo cách của bạn!

Comment

Nguyên văn bởi chung1608 Xem bài viết
                      qua bikervietnam đó bạn, bên đó dành cho người độ ko chuyên ngôn ngữ dễ hiểu hơn. Kiếm cái mục hệ thống điện
                      sao mình vào tìm hoài ko thấy

Comment

hix...em vừa nghĩ nếu dùng motor giảm tốc chắc ko ổn, vì nó chỉ kéo chạy một chiều, nó đâu tự động trả về được, hôm qua tháo dàn mũ chiếc xe ra ngâm cứu cơ cấu của cái khóa cốp, dàn mũ khó tháo quá, em làm sao mà nó bị gãy mấy cái ngàm hết rồi, giờ gắn vô chạy kêu lọc cọc...tè...tè....

ai có kinh nghiệm vụ này vào giúp em với, còn cái mạch trên có chạy không.

Comment

Nguyên văn bởi moto Xem bài viết
                          sao mình vào tìm hoài ko thấy
                          [HD chi tiết] Gắn mở yên điện cho Wave S,RS,RSX 110...

Comment

bên đó nó không xài cục mở cốp attila mà nó xài cóc giựt cửa 2 dây, " cốc giựt cửa 2 dây" là cái quái gì thế, ai biết ở đâu bán chỉ em với . đăng ký thành viên bên đó sao không được

Comment

cóc là rơle ,quận hít , khi có điện 12v nó sẽ hút và kéo chốt mở yên ra

Comment

Về tác giả

Collapse

moto Tìm hiểu thêm về moto

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X