Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Công suất dòng điện DC

Collapse
X
  • Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi headgao Xem bài viết
    Hi all,
    Mình có một câu hỏi cần được mọi người giải đáp giùm. Trong hệ thống viẽn thông thường sử dụng bộ chuyển đổi AC sang DC, vậy cách tính công suất tiêu thụ của 1 trạm BTS, tính theo DC hay AC thì có tương đối với nhau không
    VD:
    dòng AC vào là 5A, Volt Ac là 220 => Công suất = 1,1KW
    sử dụng tủ nguồn nắn AC sang DC, điện áp DC là 52VDC thì dòng DC mình có được có phải 1,1KW/52 = 21A Dc phải không mọi người
    Nếu sai thì mọi người giải đáp dùm nhé
    Thanks!
    Muốn tính được thì phải biết hệ số công suất, hiệu suất của bộ nguồn. Thí dụ hscs=0,9 ; hs=0,95 thì tính như sau:

S=U.I=220x5=1100 VA gọi là công suất biểu kiến (kiến nghĩa là thấy, thấy vậy nhưng không phải vậy. Giống như mặt trời di chuyển từ đông sang tây là chuyển động biểu kiến.)

P=S.hscs=1100x0,9=990 W gọi là công suất thực, công suất tiêu thụ, công suất trả tiền điện, công suất ngõ vào...

P'=P.hs=990x0,95=940 W. Cái này là công suất ngõ ra của bộ nguồn, hay còn gọi là công suất DC theo cách nói của bạn. Từ đây mới tính được dòng DC là 940/52=18 A.

Comment

Đơn giản thôi, bạn câp nguồn DC 300V cho nó rồi đo và tính hiệu suất. Hiệu suất ở 220Vac thì cũng chỉ nhỏ hơn ở DC vài phần trăm thôi, chủ yếu do tổn hao ở 4 con diode bởi cos phi

Comment

Nguyên văn bởi Thanhvu93 Xem bài viết
        Chú có thể cho cho con một ví dụ tính toán cụ thể để con phần nào nắm được không Chú?
        con đang tính toán cái mạch mà con vừa mới xong( USB charger-FLyback).
        Gắn cái đồng hồ đo dòng tải DC từ 2 con tụ lọc nguồn sơ cấp (310V) và thứ cấp (5V) rồi nhân với áp trên tụ là tính được công suất vào, ra, hiệu suất...

Comment

Hiệu suất của nguồn xung driver led 250W 92.7%:

Click image for larger version

Name:	20180712_161604.jpg
Views:	1
Size:	208.2 KB
ID:	1700754

Comment

Nguyên văn bởi T.L.M Xem bài viết

Gắn cái đồng hồ đo dòng tải DC từ 2 con tụ lọc nguồn sơ cấp (310V) và thứ cấp (5V) rồi nhân với áp trên tụ là tính được công suất vào, ra, hiệu suất...
            Cách này khô ổn bạn ạ, vì sẽ cho hiệu suất cao hơn thực nhiều bởi các loại VOM chỉ đo được Idc trung bình chứ không đo được Idc hiệu dụng đâu, mà dạng chỉnh lưu lọc tụ nguồn xung này thì đa phần cho áp ra còn gợn sóng cả chục vôn, trừ khi dùng tụ lọc rất lớn.

Name:	20170624_105631.jpg
Size:	103.0 KB
ID:	1701007

Comment

Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết

Cách này khô ổn bạn ạ, vì sẽ cho hiệu suất cao hơn thực nhiều bởi các loại VOM chỉ đo được Idc trung bình chứ không đo được Idc hiệu dụng đâu, mà dạng chỉnh lưu lọc tụ nguồn xung này thì đa phần cho áp ra còn gợn sóng cả chục vôn, trừ khi dùng tụ lọc rất lớn.

Name:	20170624_105631.jpg
Size:	103.0 KB
ID:	1701007
              Cho mình hỏi cái phần mềm bạn dùng là gì thế?

Comment

Đó là cái máy test thông số điện của driver led, cty mình sx đèn led mà.

Comment

Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
                  Đó là cái máy test thông số điện của driver led, cty mình sx đèn led mà.
                  Thiết bị của tàu hả bạn, máy đó tầm nhiêu ở đâu bán nó có vai trò quan trọng không? Thank!

Comment

Nguyên văn bởi Thanhvu93 Xem bài viết
                    Thiết bị của tàu hả bạn, máy đó tầm nhiêu ở đâu bán nó có vai trò quan trọng không? Thank!
                    Đại đa số những gì chúng ta dùng là hàng Tàu, Việt Nam mình sản xuất được mấy thứ đâu?! Máy Inventfine đó model WT5080 test mọi thông số điện của driver(nguồn xung) led như hiệu suất chuyển đổi, nhiễu hài, dòng khởi động,.... Giá trên AliExpress chỉ có...US $1,398.46 là về đến VN!

Comment

Về tác giả

Collapse

headgao Tìm hiểu thêm về headgao

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                    X