Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hỏi về độ lớn đường mạch trong mạch in

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Hỏi về độ lớn đường mạch trong mạch in

Cho mình hỏi về mạch triac điều khiển nhiệt độ với.
    Mình dùng triac BTA16 để điều khiển nguồn nhiệt là bóng halogen 220V-500W, mình có mắc mạch điện như sơ đồ nguyên lí trên test board thì chạy oke.
    Khi mình chuyển sang làm mạch in mình dùng bóng sợi tóc 60W để test mạch thử thì chạy oke.
    Nhưng khi mình nối tải 500W vào thì con triac hư luôn( thông mach từ chân T1 sang T2). cháy 4 con triac rồi ạ
    Mình nghĩ là do đường mạch mình nhỏ quá chịu không nổi dòng nhưng con triac lại cháy chứ ko phải đồng trên mạch, xin các cao nhân chỉ giáo.

Bóng đèn sợi đốt đặc điểm khi nguội điện trở rất nhỏ, tầm một vài ôm. Khi nóng lên điện trở sợi đốt mới tăng dần và ổn định cường độ dòng điện chạy qua nó ở mức công suất danh định. Khi bóng tắt mà chuyển sang nóng sáng - cái giai đoạn quá độ đấy cường độ dòng rất lớn trước khi giảm dần. Cái triac phải chịu dòng gấp cả chục lần cường độ dòng tiêu thụ danh định của bóng đèn.

Ngoài ra, nên xem kỹ datasheet của đám MOC để có mạch chống nhiễu phù hợp. Có thể cần thêm lọc nhiễu R-C để bảo vệ cả MOC lẫn triac đấy.
    Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Tải 220VAC 500W thì dòng đâu đó trên 2A chưa có gì lớn. Đường mạch rộng 2mm (80mil) trở lên là ngon lành rồi.

Comment

Bác qvviet ơi, mình làm đường mạch 200th lận, nhưng ko hiểu sao nó vẫn cháy bác ơi.
        Khi mình thử nối ngoài bằng dây điện to thì ok bác, mình nghĩ lí do của bác đưa ra là dòng ban đầu ghim điện vào sẽ lớn gấp nhiều lần dòng định mức nên cháy triac chưa thuyết phục lắm vì khi mình dùng dây to với mạch như vậy vẫn chạy được bác ơi 😢

Comment

Lắp tản nhiệt cho Triac rồi thử xem sao?

Comment

Nguyên văn bởi tungoc Xem bài viết
            Lắp tản nhiệt cho Triac rồi thử xem sao?
            Triac nó chạy rồi mới tính đến tản nhiệt chế ơi, mà đằng này nó chưa chạy

Comment

Nguyên văn bởi bqviet Xem bài viết
              Bóng đèn sợi đốt đặc điểm khi nguội điện trở rất nhỏ, tầm một vài ôm. Khi nóng lên điện trở sợi đốt mới tăng dần và ổn định cường độ dòng điện chạy qua nó ở mức công suất danh định. Khi bóng tắt mà chuyển sang nóng sáng - cái giai đoạn quá độ đấy cường độ dòng rất lớn trước khi giảm dần. Cái triac phải chịu dòng gấp cả chục lần cường độ dòng tiêu thụ danh định của bóng đèn.

Ngoài ra, nên xem kỹ datasheet của đám MOC để có mạch chống nhiễu phù hợp. Có thể cần thêm lọc nhiễu R-C để bảo vệ cả MOC lẫn triac đấy.
              Lọc nhiễu RC có tác dụng gì bác hè, mình đọc trên mạng nhiều nguồn thấy có nhiều tác dụng khác nhau

Comment

Thứ nhất, nên dùng linh kiện so sánh có độ trễ ở giữa kiểu Schmitt trigger. Dùng op-amp có thể dẫn tới xung ra lệnh cho MOC không dứt khoát mà bật/tắt liên tục.

Thứ nhì, nếu dùng bóng đèn to hơn, cân nhắc dùng loại triac dòng lớn hẳn cho yên tâm. Ví dụ BTA41

Cuối cùng, trong datasheet MOC3052 có mạch chống nhiễu, lắp theo đó cho yên tâm. Rs = 33ôm 1W, Cs cỡ 10nF 400V.
                Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi bqviet Xem bài viết
                  Thứ nhất, nên dùng linh kiện so sánh có độ trễ ở giữa kiểu Schmitt trigger. Dùng op-amp có thể dẫn tới xung ra lệnh cho MOC không dứt khoát mà bật/tắt liên tục.

Thứ nhì, nếu dùng bóng đèn to hơn, cân nhắc dùng loại triac dòng lớn hẳn cho yên tâm. Ví dụ BTA41

Cuối cùng, trong datasheet MOC3052 có mạch chống nhiễu, lắp theo đó cho yên tâm. Rs = 33ôm 1W, Cs cỡ 10nF 400V.

khi mình dùng tụ 103 ban đầu chạy đc nhưng lần cắm sau lại bị cháy triac tiếp
                  Mình thử với tụ 104 thì chạy được bác.
                  Cho mình hỏi thêm là tụ có điện dung lớn hơn thì sẽ chịu được nhiều dòng khởi động của đèn có công suất lớn hay sao bác
                  Cảm ơn bác nhiều nha <3

Comment

Về tác giả

Collapse

Nhatquang// Tìm hiểu thêm về Nhatquang//

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                  X