Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Các thủ thuật trong Protel DXP 2004

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• rongconn2t
    replied
    mọi người cho em hỏi chút.
    để đi dây được gọn gàng thì yếu tố sắp đặt là 1 phần không thể thiếu . nhưng đó là phần đi dây thôi.
    khi design người ta còn phải tính đến cả yếu tố thẩm mĩ nữa ,cả vỏ hộp cũng ảnh hưởng nhiều đến cách sắp xếp
    giả dụ em có một loạt linh kiện phải sắp xếp bố trí như sau. (đây em lấy mấy con diode ra để làm mẫu)
    ai có cao kiến gì không .
    yêu cầu tất cả những đường thẳng đi qua 2 chân con diode phải gặp nhau tại 1 điểm
    và tất cả phải nằm trên 1 đường tròn.

hay trong trường hợp thế này

Leave a comment:

• nbb3i
    replied
    Nguyên văn bởi luan_lg Xem bài viết
    Anh mrcuongcon oi, em thực hiện như anh bảo nhưng ko được!!! Hay là PCB của em thiết kế lâu rồi, và vẽ bằng tay toàn bộ chứ ko dùng chức năng update Sch nên ko được?
    Dùng cái Select Filter ấy IsNet
    Sau đó Ctrl+A và Delete thôi

Leave a comment:

• luan_lg
    replied
    Anh mrcuongcon oi, em thực hiện như anh bảo nhưng ko được!!! Hay là PCB của em thiết kế lâu rồi, và vẽ bằng tay toàn bộ chứ ko dùng chức năng update Sch nên ko được?

Leave a comment:

• huynhtung85
    replied
    chẳng hiểu post bài thế nào Mọi người chỉ với
    và có biết kết nối winCC flexible với PLC thế nào ko?

Leave a comment:

• mrcuongcon
    replied
    Nguyên văn bởi luan_lg Xem bài viết
    Em có thể xóa hết đường mạch in và chỉ để lại linh kiện thôi thì làm thế nào thế các đại ca? Hj, đang ngồi xóa từng đường một lâu quá!
    Nếu bấm T-U-C , sau đó kích vào một đường sẽ là xóa 1 đường nối, nếu bấm T-U-A thì sẽ thành xóa toàn bộ các đường dây

Leave a comment:

• luan_lg
    replied
    Em có thể xóa hết đường mạch in và chỉ để lại linh kiện thôi thì làm thế nào thế các đại ca? Hj, đang ngồi xóa từng đường một lâu quá!

Leave a comment:

• nbb3i
    replied
    Design > Board Shape > Redifine board shape

Leave a comment:

• luan_lg
    replied
    Các anh ơi em có sẵn 1 một cái hộp và muốn thiết kế 1 mạch in để đặt gọn trong đó, thì khi vẽ mạch in em phải vào đâu để đặt giới hạn cho bản vẽ ạ?

Leave a comment:

• namdontay
    replied
    Nguyên văn bởi phamthaihoa Xem bài viết
    Chọn File --> Print Preview --> Nhấp phải chuột vào cái ô to nhất --> chọn Configuration --> Xóa hết các Layer được liệt kê và tất nhiên để chừa thằng Top Overlay.
    Hinh to nhất là cái nào vây.? Protel 99

Leave a comment:

• mrcuongcon
    replied
    Nguyên văn bởi TINYPRO Xem bài viết
    các bác biết nhiều phím tắt thì post lên cho bọn em học hỏi với!
    Phím tắt thì trong Altium design có hết rồi, chắc bạn dùng không để ý thôi. lấy VD nhé, bạn vẽ bên PCB, và bạn muốn chỉnh một số thông số của mạch như là đường lưới (grid), đơn vị đo (inches/mm)... bạn phải vào Design -> Board Option. Bạn có để ý thấy các dấu gạch chân? và bạn có thể làm công việc đó thật nhanh chóng bằng phím tắt D->O. Trong phần Help của nó hình như có tất cả các phím tắt rồi thì phải

Leave a comment:

• TINYPRO
    replied
    các bác biết nhiều phím tắt thì post lên cho bọn em học hỏi với!

Leave a comment:

• tranhoangbac
    replied
    Nguyên văn bởi rongconn2t Xem bài viết
    chọn linh kiện trong mạch nguyên lý.bấm phím tắt T->S

trong ocad thì có đường board outline. còn trong dxp thì có đường Keep-out layer .làm giống orcad nhé
    Bác trả lời nhầm rồi, bạn ấy hỏi là chuyển từ Autocad sang cơ.
    Để chuyển các đường từ Autocad sang DXP 2004 hoặc Altium 09 thì từ bản CAD bạn phải lưu lại dưới dạng dxf rồi từ Altium bạn mở 1 bản PCB mới ra, rồi chọn File-> Import (phím tắt F,I) chọn file dxf mà bạn vừa lưu lại từ CAD, ấn Open , sau đó tại bảng Import hiện ra, tại mục Scale bạn chọn mm cho chuẩn với CAD, tại mục Default Line Width bạn chọn kích thước đường viền của bạn. Tại mục Layer Mappings bạn chọn Layer tương ướng mà bạn chuyển từ CAD sang PCB, ở đây bạn cần đường làm bao mạch thì bạn chọn Keep-Out Layer, ấn Ok thế là ok rồi, chúc bạn thành công.

Leave a comment:

• rongconn2t
    replied
    Nguyên văn bởi mrcuongcon Xem bài viết
    Trong Orcad, mình có thể kéo thả linh kiện từ nguyên lý sang layout, vậy trong Altiumdesign có thể làm đc việc này không?
    chọn linh kiện trong mạch nguyên lý.bấm phím tắt T->S

Nguyên văn bởi mrcuongcon Xem bài viết
    Thêm nữa, mình muốn tạo một đường Board ouline, mà đừong bao này được xuất từ Autocad hay Solid work sang thì làm thế nào? có bác nào đã thử chưa?
    trong ocad thì có đường board outline. còn trong dxp thì có đường Keep-out layer .làm giống orcad nhé
    Last edited by rongconn2t; 26-08-2009, 13:56.

Leave a comment:

• nbb3i
    replied
    Nguyên văn bởi popeye Xem bài viết
    thế muốn đặt polygon cách các net là 10mil, còn các net thì cách nhau 20mil thì làm thế nào
    Trong cửa sổ PCB nhấn D>R
    Trong khung First object chọn Advance query
    trong cửa sổ hiện lên chọn Condition TypeObject type is bên Condition Value chọn Poli

Leave a comment:

• mrcuongcon
    replied
    Nguyên văn bởi popeye Xem bài viết
    @cuongcon: trong DXP 2004 em không thấy phần hole infomation
    @nbb3i: ý tớ hỏi về việc thiết lập nhiều clearance khác nhau, ví dụ net gnd và vcc cách nhau tối thiểu là 20mil, còn GND và các nét khác chỉ cách nhau 10mil,

Hoặc nếu đặt rule trong phần polygon conect là direct connect, nhưng em chỉ muốn áp dụng luật đó với cac pad ở multilayer chứ không muốn nó bao cả những cái pad năm trên lớp đó (ko phải multi layer)
    Quên, mình dùng Altiumdesign Winter 2009

Leave a comment:

Về tác giả

Collapse

casablanca Tìm hiểu thêm về casablanca

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
X