Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Các thủ thuật trong Protel DXP 2004

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• popeye
    replied
    thế muốn đặt polygon cách các net là 10mil, còn các net thì cách nhau 20mil thì làm thế nào

Leave a comment:

• nbb3i
    replied
    Nguyên văn bởi popeye Xem bài viết
    @nbb3i: ý tớ hỏi về việc thiết lập nhiều clearance khác nhau, ví dụ net gnd và vcc cách nhau tối thiểu là 20mil, còn GND và các nét khác chỉ cách nhau 10mil,
    Bạn để ý trong 2 cái ô First object và Second object ấy. Đặt 1 cái là InNet('GND') 1 cái là InNet('VCC'). Trong ảnh mình đặt quy tắc cho riêng đường 24V phải cách tất cả các NET khác tối thiểu 30mil. Nếu có nhiều luật (rule) cùng áp dụng cho 2 NET nào đó thì bạn có thể chọn mức ưu tiên (Priority) để ưu tiên cho cái luật nào được áp dụng.

Leave a comment:

• popeye
    replied
    @cuongcon: trong DXP 2004 em không thấy phần hole infomation
    @nbb3i: ý tớ hỏi về việc thiết lập nhiều clearance khác nhau, ví dụ net gnd và vcc cách nhau tối thiểu là 20mil, còn GND và các nét khác chỉ cách nhau 10mil,

Hoặc nếu đặt rule trong phần polygon conect là direct connect, nhưng em chỉ muốn áp dụng luật đó với cac pad ở multilayer chứ không muốn nó bao cả những cái pad năm trên lớp đó (ko phải multi layer)

Leave a comment:

• nbb3i
    replied
    - Chân linh kiện trong altium có thể đặt lỗ hình bát giác (Octalgonal)
    - Đặt rule trong phần clearance thì bạn ngó 2 cái hình sau (phím tắt D>R)

Cứ vào đó mà chỉnh giống như chỉnh rule của phần Width ấy. Mà có thời gian rảnh mò xem cái query ấy. hay phết
    Attached Files

Leave a comment:

• mrcuongcon
    replied
    Trong Orcad, mình có thể kéo thả linh kiện từ nguyên lý sang layout, vậy trong Altiumdesign có thể làm đc việc này không?
    Thêm nữa, mình muốn tạo một đường Board ouline, mà đừong bao này được xuất từ Autocad hay Solid work sang thì làm thế nào? có bác nào đã thử chưa?
    Last edited by mrcuongcon; 29-07-2009, 14:32.

Leave a comment:

• mrcuongcon
    replied
    Nguyên văn bởi popeye Xem bài viết
    @datngu90 :nút fill , bạn dùng thì biết (cái này còn tùy khả năng sáng tạo của bạn)

@dinhhung_cdt : chỉnh lại design rule hình như là phần plane=>plane connect (cứ để mặc địch ban đầu )

Các bác ơi cho em hỏi:
    - Ai có kinh nghiệm dùng polygon đẹp, cho em 1 số thông số tham khảo, em để remove dead copper rồi nhưng vẫn chưa ưng ý cho lắm
    - Làm sao đặt được nhiều rule trong phần clearance (cụ thể )
    - Lỗ khoan khác hình tròn (ko biết, nên em đặt nhiều lỗ gần nhau, có link trong diễn đàn nói rồi, nhưng mà bằng orcad..)
    - lơp top overlay in trên mặt top layer, vậy muốn in cái hình như thế lớp bottom, thì làm thế nào (tự dưng lại tìm ra, ấn O rồi L tick vào phần bottom overlay là có lớp đó .hi` hi`)
    Polygon thì mình thường làm như sau: Khi đi đường dây thì để clearance nhỏ cỡ 0.2-0.4 cho dễ đi, Khi tạo polygon thì chỉnh lại cho nó khoảng 0.8 đến 1, dùng chế độ Remove dead copper và Pour over all same net.(xem trong hình)
    Lỗ khoan thì có 3 loại: hình tròn, hình vuông và dạng bầu dục dài.(xem trong hình) Bạn nháy đúp vào chân linh kiện cần thay đổi dạng lỗ, rồi thay đổi trong
    phần Hole Infomation. Nếu đặt là Round và Square thì biết rồi, còn khi dùng slot, bạn sẽ tạo đc lỗ dạng dài và vê tròn đầu. Khi chọn Slot, nhập chiều rộng lỗ, sau đó chọn chiều dài của lỗ, và rồi chọn góc quay.
    Attached Files
    Last edited by mrcuongcon; 29-07-2009, 20:44.

Leave a comment:

• popeye
    replied
    @datngu90 :nút fill , bạn dùng thì biết (cái này còn tùy khả năng sáng tạo của bạn)

@dinhhung_cdt : chỉnh lại design rule hình như là phần plane=>plane connect (cứ để mặc địch ban đầu )

Các bác ơi cho em hỏi:
    - Ai có kinh nghiệm dùng polygon đẹp, cho em 1 số thông số tham khảo, em để remove dead copper rồi nhưng vẫn chưa ưng ý cho lắm
    - Làm sao đặt được nhiều rule trong phần clearance (cụ thể )
    - Lỗ khoan khác hình tròn (ko biết, nên em đặt nhiều lỗ gần nhau, có link trong diễn đàn nói rồi, nhưng mà bằng orcad..)
    - lơp top overlay in trên mặt top layer, vậy muốn in cái hình như thế lớp bottom, thì làm thế nào (tự dưng lại tìm ra, ấn O rồi L tick vào phần bottom overlay là có lớp đó .hi` hi`)

Leave a comment:

• dinhhung_cdt
    replied
    1. Mình không thể đặt con trỏ đúng tâm của chân linh kiện được, nó chỉ đứng ở vị trí xung quanh thôi.
    Làm sao khắc phục điều này đây?
    2. Lần trước, khi đặt con trỏ ở vị trí chân linh kiện thì con trỏ biến thành 1 vòng tròn có tiêu điểm, làm sao mà chỉnh nó thành như cũ đây?

Leave a comment:

• bxtiep
    replied
    Nguyên văn bởi phamthaihoa Xem bài viết
    Làm gì mà nhiều, tớ thấy help của thằng này thuộc loại cực khiêm tốn đấy
    Theo tớ biết thì hiện nay không có tài liệu xuất bản bằng tiếng việt viết về DXP, ngoài trừ có một số tutorial có thể dùng tham khảo.
    Tớ cũng viết một ít, hi vọng có thể giúp bạn:

http://rapidshare.com/files/20857138/Protel.pdf

Ngoài ra, nếu bạn muốn nhanh, có thể mở một file DXP nào đó, trên mạng hay example của DXP, rồi cố gắng mà làm giống nó, làm được giống nó bị bạn sẽ nắm phần cốt yếu gồm những gì, rồi đọc tài liệu chú ý những phần đó để xem kĩ hơn. Nếu nhanh chỉ mất 1 buổi, trước đây tớ cày hết đống help mất 4 ngày chứ không ít. Chúc bạn sớm biết vẽ mạch

Best Regards,
    Cảm ơn bác đã dầy công viết hướng dẫn vẽ file SCH và liblary
    Tôi xin hỏi thêm chút sao bác chưa up cái hướng dẫn của PCB lên để anh em cùng xem.
    cho em hỏi muốn chuyển file SCH sang PCB một cách tự động và tự nó tạo net như thế nào .hay là phải nhập từng net trong edit net/
    thank

Leave a comment:

• bxtiep
    replied
    Nguyên văn bởi khoa_eagle Xem bài viết
    hi, thank bạn đã reply, nhưng bạn đã hiểu nhầm ý mình rồi, ý của mình là mình ko vẽ PCB trong Protel mà mình vẽ trong OrCAD, nhưng vì công việc nên mình fải đổi file *.MAX của OrCAD thành file *.PCB của Protel. Khi mình dùng Protel mở file của OrCAD, các lớp đồng và đường mạch đều đặc kín bình thường, nhưng khi mình copy toàn bộ lớp đồng, đường mạch, kí hiệu linh kiện để nhân bản thêm 1 board để ghép thành 1 tấm lớn, thì những lớp đồng và đường mạch được copy đều bị tách biệt với nhau, nghĩa là khi ở board nguyên gốc lớp đồng Mass đổ đè lên đường Mass bình thường, nhưng khi mình copy lớp đồng Mass và đường mạch Mass thêm 1 lần nữa thì lớp đồng Mass và đường mạch Mass được copy đó lại tách biệt (đường mạch chạy ở giữa còn lớp đồng thì bao vòng bên ngoài đường mạch đó) với nhau, ko chịu đổ chồng lên nhau như bình thường. Dĩ nhiên là khi copy các lớp này mình đang chọn lớp Bottom nhưng vẫn ko được, nếu bạn nào biết xin giải quyết giùm, xin cảm ơn nhìu
    Sau khi bạn PASTE board nhỏ nó sẽ xuất hiện thông báo "Rebuild 2 polygons? yes no " thì bạn chọn NO là nó giữ nguyên như board nhỏ đầu tiên

Leave a comment:

• naptle
    replied
    Mình thấy anh phamthaihoa có dạy cách tạo thư viện rồi đó,bạn nên tạo cho mình một thư viện,như thế sẽ tiẹn hơn nhiều bạn a?chứ đợi mấy ông kia lâu lắm!

Leave a comment:

• nbb3i
    replied
    Nguyên văn bởi hungblood Xem bài viết
    Tớ hiện nay đang dung protel dxp, nhưng có lẽ là protel 2002 thì phải, thành ra trong thư viện Microchip chỉ có mỗi dòng pic 16C thôi, mà tơ cần dùng các dòng khác nữa, vậy mình phải làm thế nào để có thư viện phong phú hơn và có dòng vi điều khiển mình cần?
    thanks trước nhé!
    Bạn có thể lên trang chủ của Altium download các file thư viện về.

Leave a comment:

• manh_dt
    replied
    Nguyên văn bởi hungblood Xem bài viết
    Tớ hiện nay đang dung protel dxp, nhưng có lẽ là protel 2002 thì phải, thành ra trong thư viện Microchip chỉ có mỗi dòng pic 16C thôi, mà tơ cần dùng các dòng khác nữa, vậy mình phải làm thế nào để có thư viện phong phú hơn và có dòng vi điều khiển mình cần?
    thanks trước nhé!
    bạn tham khảo tài liệu do kaka Phạm Thái Hòa viết rồi làm theo nhé.

Leave a comment:

• hungblood
    replied
    thanks trước nhé!

Leave a comment:

• manh_dt
    replied
    Nguyên văn bởi khoa_eagle Xem bài viết
    hi, thank bạn đã reply, nhưng bạn đã hiểu nhầm ý mình rồi, ý của mình là mình ko vẽ PCB trong Protel mà mình vẽ trong OrCAD, nhưng vì công việc nên mình fải đổi file *.MAX của OrCAD thành file *.PCB của Protel. Khi mình dùng Protel mở file của OrCAD, các lớp đồng và đường mạch đều đặc kín bình thường, nhưng khi mình copy toàn bộ lớp đồng, đường mạch, kí hiệu linh kiện để nhân bản thêm 1 board để ghép thành 1 tấm lớn, thì những lớp đồng và đường mạch được copy đều bị tách biệt với nhau, nghĩa là khi ở board nguyên gốc lớp đồng Mass đổ đè lên đường Mass bình thường, nhưng khi mình copy lớp đồng Mass và đường mạch Mass thêm 1 lần nữa thì lớp đồng Mass và đường mạch Mass được copy đó lại tách biệt (đường mạch chạy ở giữa còn lớp đồng thì bao vòng bên ngoài đường mạch đó) với nhau, ko chịu đổ chồng lên nhau như bình thường. Dĩ nhiên là khi copy các lớp này mình đang chọn lớp Bottom nhưng vẫn ko được, nếu bạn nào biết xin giải quyết giùm, xin cảm ơn nhìu
    tơ đã hiểu ý của bạn rồi.nếu bạn muốn không bị lỗi thì trước khi chuyển từ Orcad thì bạn không nên phủ đồng, bạn cứ để nguyên các đường đi dây mà không phủ đồng rồi chuyển sang protel sau đó bạn có thể copy tùy thích rồi mới bắt đầu phủ đồng thì khi đó mới không bị lỗi. còn có 1 cách khác là bạn cứ in cái bài của bạn ra file pdf rồi bạn dùng phần mềm pdfediter(dowload trên mạng về) để bạn có thể copy ra nhiều bản để thành 1 khổ lớn tùy thích.

Leave a comment:

Về tác giả

Collapse

casablanca Tìm hiểu thêm về casablanca

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
X