Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Các thủ thuật trong Protel DXP 2004

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• process
    replied
    chinh sua mach in khi sai xot

Phai update lai phan can chinh sua thoi.Vi khong co cach nao thay doi duoc duong noi day trong PCB ma khong da dong den schematic!Tai sao lai vat va nhi,update nghia la chi cap nhat phan thay doi thoi ma!Trong PCB minh con ngoi chinh tung duong ma co sao dau ,van nhanh nhu thuong va dep hon thang orcad la cai chac!

Leave a comment:

• danghieu_ac1
    replied
    Chỉnh sửa mạch in khi sai sót trong mạch nguyên lý (DXP) ?

Trong DXP khi đã chuyển mạch nguyên lý sang mạch in mình mới phát hiện có 1 số sai sót trong mạch nguyên lý ,update lại từ đầu thì vất vả quá.các anh em cho hỏi trong phần mạch in muốn thêm linh kiện(cái này thì mình làm đuợc) và nối dây (day nhỏ xíu màu vàng ấy- cái này thì chịu) thì phải làm thế nào nhỉ.Anh em giúp đỡ mình nhé !!! Thanks

Leave a comment:

• ngocduy97
    replied
    mình muốn thiết kế mạch in

Mình mới vào diễn đàn xin hỏi muốn thiết kế mạch in thì dung phầm mêm protel tiện hơn hay phần mềm orcad tiện hơn? hiện nay có phiên bản mới nhất của hai phần mêm này nếu muốn cài vào máy thì mua ở đâu? có thể dowload trên mạng ở đường linhk nào được không? các bạn biết chỉ giúp mình với

Leave a comment:

• ngocduy97
    replied
    Mình mới vào diễn đàn xin hỏi muốn thiết kế mạch in thì dung phầm mêm protel tiện hơn hay phần mềm orcad tiện hơn? hiện nay có phiên bản mới nhất của hai phần mêm này nếu muốn cài vào máy thì mua ở đâu? có thể dowload trên mạng ở đường linhk nào được không? các bạn biết chỉ giúp mình với

Leave a comment:

• thangktvta
    replied
    Chào bác Hòa, trong SCH, tôi muốn gán chân cắm cho một nhóm các linh kiện giống nhau thì làm thế nào? Cứ ngồi làm từng cái một lâu quá!
    Cảm ơn!

Leave a comment:

• phamthaihoa
    replied
    Nguyên văn bởi daqauto
    Mình muốn khoảng cách giữa các Polygon Plane (dùng để đổ đồng) cách xa nhau thì chỉnh như thế nào. Nó để mặc định sát quá, mình sợ khi làm ra mạch nó lại gần nhau thì toi
    Để thay đổi khoảng cách đó, bạn mở một file PCB nào đó, vô menu Design --> Design Rules --> Electrical --> Clearance.

Leave a comment:

• daqauto
    replied
    Mình muốn khoảng cách giữa các Polygon Plane (dùng để đổ đồng) cách xa nhau thì chỉnh như thế nào. Nó để mặc định sát quá, mình sợ khi làm ra mạch nó lại gần nhau thì toi

Leave a comment:

• hungvt
    replied
    các bác ơi giúp em với.
    khi thiết kế thư viện pcb có nhiêu pad. mà muốn sắp cho các pad thẳng hàng và cach nhau một khoảng đều đặn do mình nhập vào thì làm thế nào?

Leave a comment:

• chuchinh
    replied
    Hê hê, mất công một tý nhưng chắc là được, để rỗi mình làm thử xem. Cảm ơn trước nhé
    Bạn có cách nào sửa nhiều PAD, VIA và các chân linh kiện cùng một lúc, hoặc có thể sửa từng nhóm không? Nếu đi sửa từng chân thì rất lâu. Việc sửa này có thể thực hiện trong mạch in hoặc trong thư viện cũng được.
    Last edited by chuchinh; 09-08-2006, 14:46.

Leave a comment:

• phamthaihoa
    replied
    Nguyên văn bởi chuchinh
    Bạn Hòa chỉ hộ mình cách in để làm sao chỗ nào có lỗ (via hoặc PAD) thì màu trắng (rộng hơn lỗ 15mil), chỗ nào không có lỗ thì màu đen. Mục đích là để thay phim khi phủ lắc mà.
    Sáng nay post lại bài hỏi nhưng không hiểu sao chiều nay vào không thấy đâu nữa
    - Xoá hết tất cả các đường, text, ở mặt cần phủ.
    - Đặt khoảng cách từ vùng phủ đến đối tượng khoảng 10mil.
    - Tiến hành phủ
    - Thu nhỏ hết pad, via --> cho bằng 0 luôn

--> OK

Leave a comment:

• chuchinh
    replied
    Bài của mình đâu nhỉ?

Bạn Hòa chỉ hộ mình cách in để làm sao chỗ nào có lỗ (via hoặc PAD) thì màu trắng (rộng hơn lỗ 15mil), chỗ nào không có lỗ thì màu đen. Mục đích là để thay phim khi phủ lắc mà.
    Sáng nay post lại bài hỏi nhưng không hiểu sao chiều nay vào không thấy đâu nữa

Leave a comment:

• phamthaihoa
    replied
    Nguyên văn bởi pham_v_quang3i
    Trong DXP tôi cần in một mình mặt Topoverlay. Làm cách nào vậy ?
    Chọn File --> Print Preview --> Nhấp phải chuột vào cái ô to nhất --> chọn Configuration --> Xóa hết các Layer được liệt kê và tất nhiên để chừa thằng Top Overlay.

Leave a comment:

• pham_v_quang3i
    replied
    Trong DXP tôi cần in một mình mặt Topoverlay. Làm cách nào vậy ?

Leave a comment:

• chuchinh
    replied
    Post lâu mà không thấy ai trả lời hộ, mình đã tìm ra rồi, post lại để nếu ai chưa biết tham khảo: để tăng khoảng cách từ phủ đất đến các chân linh kiện cũng như đến các đường dây trong mạch thì vào Design -> Rules -> Electrical -> Clearance -> Clearance (mục con) -> Ở cửa sổ dưới cùng bên phải có chữ Constraints và một ô để nhập giá trị vào (ô này hơi khuất, mình chỉ cần bôi đen ở đó rồi đánh giá trị mình cần). Ấn vào ô Priorities, xong.

Việc phủ đất khá quan trọng trong việc chống nhiễu, còn với các bạn tự làm mạch in thì nó còn có tác dụng ... giảm được lượng dung dịch cần ăn mòn .

Mình có một vấn đề chưa giải quyết được: in phim dương bản. Để phủ lắc, thông thường ta cần in mạch, in tấm phủ tránh lỗ (Bottom Solder Mask). Khi in Bottom Solder Mask thì chỗ nào có lỗ nó sẽ bôi đen. Những chỗ khác thì không. Bây giờ mình muốn ngược lại, chỗ nào có lỗ thì trắng, còn lại màu đen.
    Bác nào biết chỉ dùm cái nhé.

Leave a comment:

• chuchinh
    replied
    Bạn Phạm Thái Hoà có thể post lại hình được không, mình tìm mãi không thấy. Khi mình thực hiện phủ đất bằng lệnh Place -> Polygon Plane thì mình thấy đất phủ gần đường dây tín hiệu quá (10 mil). Có cách nào thay đổi từ 10 lên 20 không nhỉ. Mình cũng không tìm thấy dòng Online DRC ở đâu cả.
    Last edited by chuchinh; 02-08-2006, 15:03.

Leave a comment:

Về tác giả

Collapse

casablanca Tìm hiểu thêm về casablanca

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
X