Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tại sao khi suất sang layout mà linh kiện tự có footprint mà ta chưa hề chọn???

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Tại sao khi suất sang layout mà linh kiện tự có footprint mà ta chưa hề chọn???

Vấn đề e gặp phải khi chuyển từ capture sang layout như sau : bên capture e hoàn toàn ko add footprint cho các linh kiện ở bên đó mà khi chuyển sang layout e ms bắt đầu chọn vậy mà ko hiểu sao 1 vài linh kiện e chưa chọn footprint cho nó mà nó lại có sẵn??? vs 1 vài linh kiên thì ko làm sao, còn vs 1 đống điện trở mà phải chọn lại footprint thì mất time quá.Bác nào gặp phải vấn đề này giúp e vs.

tại vì lúc lấy linh kiện bên capture nếu bạn chọn linh kiện nào ở phía sau có chữ layout thì nó sẽ tự add footprint cho bạn luôn, bạn khỏi add

Comment

Nguyên văn bởi phuphuongbk Xem bài viết
      Vấn đề e gặp phải khi chuyển từ capture sang layout như sau : bên capture e hoàn toàn ko add footprint cho các linh kiện ở bên đó mà khi chuyển sang layout e ms bắt đầu chọn vậy mà ko hiểu sao 1 vài linh kiện e chưa chọn footprint cho nó mà nó lại có sẵn??? vs 1 vài linh kiên thì ko làm sao, còn vs 1 đống điện trở mà phải chọn lại footprint thì mất time quá.Bác nào gặp phải vấn đề này giúp e vs.
      vấn đề của bạn là như thế này nhé:
      - khi bạn không add footprin linh kiện trong capture cho linh kiện thì khi chuyển sang lay outplus nó sẻ tự dộng chọn linh kienj mặc định cho bạn. nếu linh kiện nào nó không tìm thấy thì nó tự dộng sẻ hỏi bạn file đường dẩn footprin linh kiện đó ở đâu.
      - khi chuyển sang layout bạn hoàn toàn có thể thay dổi footprin linh kiện theo ý muốn của bạn bằng cách click chuột vào biểu tượng componet tool trên thanh công cụ>> click chuột trái vào linh kiện cần thay footprin>> bấm chuột phải chọn propentic or nhấn ctrl+E>> bấm ô footprin>> tìm đường dẩn đến file linh kiện footprin của bạn muốn thay thế>>nhấn ok>>nhấn ok>> xuất hiện hộp thoại như sau:
      Click image for larger version

Name:	orcad.png
Views:	1
Size:	3.7 KB
ID:	1380727
      chính là nó:
      + click chuột vào dòng phí trên là thay thế chân cho tất cả các thành phần giống nhau có trong layout. click chuột phía dưới là thay thế chân cho thành phần được lựa chọn.
      chúc vui
      ★♀♥♂Oº°(¯`◦_ _◦´¯)°ºO♂♥♀ღ ★

Comment

Nguyên văn bởi thuongdtqb Xem bài viết
        vấn đề của bạn là như thế này nhé:
        - khi bạn không add footprin linh kiện trong capture cho linh kiện thì khi chuyển sang lay outplus nó sẻ tự dộng chọn linh kienj mặc định cho bạn. nếu linh kiện nào nó không tìm thấy thì nó tự dộng sẻ hỏi bạn file đường dẩn footprin linh kiện đó ở đâu.
        - khi chuyển sang layout bạn hoàn toàn có thể thay dổi footprin linh kiện theo ý muốn của bạn bằng cách click chuột vào biểu tượng componet tool trên thanh công cụ>> click chuột trái vào linh kiện cần thay footprin>> bấm chuột phải chọn propentic or nhấn ctrl+E>> bấm ô footprin>> tìm đường dẩn đến file linh kiện footprin của bạn muốn thay thế>>nhấn ok>>nhấn ok>> xuất hiện hộp thoại như sau:
        [ATTACH=CONFIG]68852[/ATTACH]
        chính là nó:
        + click chuột vào dòng phí trên là thay thế chân cho tất cả các thành phần giống nhau có trong layout. click chuột phía dưới là thay thế chân cho thành phần được lựa chọn.
        chúc vui
        Nếu làm như a nói thì khi đã thay footprint cho nó và chọn như a nó là all... thì nó sẽ chọn all các linh kiện có tên đã thay đổi chứ ko phải là những cái chưa thay đổi ban đầu.. Mà có cách nào để tắt chế độ tự quét linh kiện cùng loại này đi ko a?

Comment

Nguyên văn bởi phuphuongbk Xem bài viết
          nếu làm như a nói thì khi đã thay footprint cho nó và chọn như a nó là all... Thì nó sẽ chọn all các linh kiện có tên đã thay đổi chứ ko phải là những cái chưa thay đổi ban đầu.. Mà có cách nào để tắt chế độ tự quét linh kiện cùng loại này đi ko a?
          ý bạn là sao mình không hiểu?
          Kinh nghiệm của mình khi vẻ capture mình sẻ add footprin cho linh kiện luôn: Nhấp đúp chuột vào linh kiện>>ở mục pcb footprin bạn gỏ tên footprin cho linh kiện dó vào. Khi chuyển sang file netlist thì trong layout sẻ tự dộng add footprin linh kiện mà bạn đẳ chọn cho value linh kiện có trong capture
          ★♀♥♂Oº°(¯`◦_ _◦´¯)°ºO♂♥♀ღ ★

Comment

Có một trường hợp nữa sảy ra đó là khi đã vẽ một PCB hoàn thiện, copy file nguyên lý sang một capture mới hoàn toàn, sau đó tạo lại netlit và đi dây một mạch mới. Khi chuyển qua layout thì linh kiện đó tự động nhận footprint ở PCB trước ta đã chọn. Trước đây mình vẫn để ý và thắc mắc vấn đề này, nhờ có giải thích của thuongdtqb mình đã hiểu. Cảm ơn bạn!

Comment

Nguyên văn bởi sgesvn Xem bài viết
              Có một trường hợp nữa sảy ra đó là khi đã vẽ một PCB hoàn thiện, copy file nguyên lý sang một capture mới hoàn toàn, sau đó tạo lại netlit và đi dây một mạch mới. Khi chuyển qua layout thì linh kiện đó tự động nhận footprint ở PCB trước ta đã chọn. Trước đây mình vẫn để ý và thắc mắc vấn đề này, nhờ có giải thích của thuongdtqb mình đã hiểu. Cảm ơn bạn!
              Nếu không muốn layout " NHỚ " và tự động nhận Footprint thì sau khi cài Orcad xong , bạn hãy đóng băng ổ C lại là xong

Comment

Nguyên văn bởi thuongdtqb Xem bài viết
                ý bạn là sao mình không hiểu?
                Kinh nghiệm của mình khi vẻ capture mình sẻ add footprin cho linh kiện luôn: Nhấp đúp chuột vào linh kiện>>ở mục pcb footprin bạn gỏ tên footprin cho linh kiện dó vào. Khi chuyển sang file netlist thì trong layout sẻ tự dộng add footprin linh kiện mà bạn đẳ chọn cho value linh kiện có trong capture
                Như thế thì lâu quá a ak. e ms tìm ra cách này để giảm bớt time khi bị tình trạng ấy là khi xuất sang layout các linh kiện cùng loại đc đặt trên 1 hàng nên ta chọn all 1 lúc rồi add footprint đc all luôn.:d.

Comment

Nguyên văn bởi biphuc Xem bài viết
                  Nếu không muốn layout " NHỚ " và tự động nhận Footprint thì sau khi cài Orcad xong , bạn hãy đóng băng ổ C lại là xong
                  Giải pháp này hay đấy bạn, hay đối với các quan internet dùng để bảo vệ máy tính. Còn với Orcad có vẻ hơi thiếu I O D

Comment

layout tự nhận footprint
                    1 là do tên linh kiện bên Capture trùng với tên 1 lk bên Layout
                    2 là đấy là do vẽ mạch lần thứ 2 trở đi, vẫn chọn lk giống thế -> layout nó nhớ
                    mình toàn bị thế và phải đổi lại
                    Học Điện Tử - Learn Electronic

Comment

Tại sau trong playout em chọn Window-> Half Screen, nó bật 2 cửa sổ (capture với playout) nhưng lại không liên kết với nhau. Anh có thể giúp em sửa với. Cảm ơn anh!

Comment

Em vẽ mạch nguồn có con công tắc gạt 3 cực nhưng khi xuất sang layout nó lại chọn luôn con linh kiện 8 chân, tự tạo con công tắc 3 chân mà nó không chịu, đòi ít nhất phải có 8 chân. Ai biết giúp em với. Đang chế mạch nguồn mà lỗi, không biết làm sao. Thanks các bác!

Comment

chào mọi người, cho mình hỏi với:
                          khi chuyển sang layout chọn foot print, nó báo là vd electric package J1 há at least 0 pin gì gì đó, trong khi mình add nó là domino 2 chân mà vẫn ko đuọc là sao ah, mình xin ám ơn

Comment

Về tác giả

Collapse

phuphuongbk Tìm hiểu thêm về phuphuongbk

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                          X