Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Giới thiệu cách làm mạch in bằng phương pháp cảm quang - film cảm quang

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
    Thông thường làm mạch in, người ta hạn chế xử lý bề mặt lớp đồng bác à, trong bảo quản mặt đồng này không được để ra ngoài không khí nhiều và lâu, nó dễ bị oxy hóa, chỉ khi nào in ấn làm mạch mới bỏ ra ngoài thôi và làm ngay,kể cả tay trần cũng không được xoa trên mặt đồng này trước khi in chụp, còn bác lại dùng giấy ráp loại 1k/ 1 tờ đánh cho sáng quắc thì ......vẫn dùng được , nhưng không đúng kỹ thuật lắm vì mất đi 1/3 bề dầy của lớp đồng rồi!
    Ha ha, Quốc Thái này giỏi ! Tớ mua về vứt đó lúc nào dùng thì lấy dùng chứ chẳng bọc biệm gì cả. Hèn chi có đám vàng vàng lại chửi lẩm bẩm đồ đểu. Còn rửa bằng giẻ mềm với nước rửa chén thôi. Lấy nỉ rửa cọ nước khi rửa mực in thôi.

Comment

• Nguyên văn bởi Lam-dt Xem bài viết
      Ha ha, Quốc Thái này giỏi ! Tớ mua về vứt đó lúc nào dùng thì lấy dùng chứ chẳng bọc biệm gì cả. Hèn chi có đám vàng vàng lại chửi lẩm bẩm đồ đểu. Còn rửa bằng giẻ mềm với nước rửa chén thôi. Lấy nỉ rửa cọ nước khi rửa mực in thôi.
      Tôi thì thường mua cả tấm to luôn 50X50 lựa tấm nào ở trong xấp rồi bọc giấy báo đem về làm tới đâu cắt tới đó, chứ không biết thì tấm rời ở ngoài họ cầm tay vào xỉn loang lổ khi cho ăn mòn sẽ bị lỗi ngay,nếu như để nguyên bề mặt đồng Zin thì khi hàn rất nhanh và chắc, nếu đã được chà xát , đánh bóng rồi thì hàn không bằng lúc đầu được, sẽ chậm ăn chì hơn và cục chì có hiện tượng vón lại , không trải lan ra, và khi để nguyên bề mặt zin thì in ấn rất chắc mực bám rất đều, không bị sót, còn bị đánh bóng thì mực dễ bị trôi, xử lý lại mất thì giờ hơn.

Comment

• Nguyên văn bởi danhquan1992 Xem bài viết
        Ông Ngọc Anh đâu rồi.
        Thằng em có hàng độc định khoe với ông anh này
        Hôm nay lớ ngớ lên Khoa Công Nghệ Vi Sinh nớ ngớ thế đéo nào vớ đc cái này. Liền mang về nhà , chụp xem thế nào. Kết quả lại thật bất ngờ
        Cơ mà xúc 2 bóng UV giờ lại thành thừa
        Lại nói bậy nữa rồi. Đã dặn bao nhiêu lần rồi, ít ra có mặt các bậc tiền bối, cứ phun ra phì phì như thế, bác Lam-td bác ấy cười cho cứ chẳng chơi. Anh mê cái thùng chụp của em rồi đấy. bán lại cho anh đi. Chứ anh ít thời gian để làm kiểu DIY như của bác Lam-dt lắm. Anh được cái tiền ko nhiều, nhưng sẵn. Mua phéng cho xong. Ngớ ngẩn lại rẻ hơn lag DIY đấy chứ

email:

Comment

• Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
          Thông thường làm mạch in, người ta hạn chế xử lý bề mặt lớp đồng bác à, trong bảo quản mặt đồng này không được để ra ngoài không khí nhiều và lâu, nó dễ bị oxy hóa, chỉ khi nào in ấn làm mạch mới bỏ ra ngoài thôi và làm ngay,kể cả tay trần cũng không được xoa trên mặt đồng này trước khi in chụp, còn bác lại dùng giấy ráp loại 1k/ 1 tờ đánh cho sáng quắc thì ......vẫn dùng được , nhưng không đúng kỹ thuật lắm vì mất đi 1/3 bề dầy của lớp đồng rồi!
          À, nói như bác này, bọn Đức nó sắp sửa đóng cửa công ty làm máy móc thiết bị mạch in rồi. Tớ toàn lấy máy trà, dùng giấy giáp loại 2000 dán vào (10.000/tờ) để đánh mặt phíp. Đánh xong đưa lên cái kính hiển vi đểu mua có 15 triệu, thấy nó vẫn dầy như nhau, so với phíp thủy tinh mua ở trợ giời 55k/tấm. Phíp của tờ độ phủ đồng đánh xong vẫn thấy nó dầy hơn, có mòn đi nhưng chắc ko đo được. Còn bảo quản, tớ toàn để trong tủ trống ẩm, mua có 5,5 triệu, chả bao giờ bị mốc với lại ố. Mấy cái này ko dám so với bác Lam-dt thôi, chứ các bác ít làm DIY em được khoe chán

email:

Comment

Cậu quẳng cho tớ PCB của mạch, tớ làm đẹp hơn cho coi ! Rỗ hay không là khâu vệ sinh đồng và ép ủi . PCB đồng chất lượng kém thì cũng không thể đẹp được. Do vậy bản vẽ PCB và bo đồng phải như nhau mới so sánh được. Vệ sinh bo đồng rất quan trọng, do lười với không đi mua hóa chất chuyên rửa , tớ chỉ dùng nước rửa bát cho nhanh. Mạch của tớ rỗ chỗ nào ? Cái lắm chấm đen đen là do rửa mực in chưa hết thôi ông ơi, mực bám chắc quá !
            Phải thừa nhận đồ của bác Lam-dt làm ngon. Vì DIY mà, như ý của mình. Còn của bọn Đài Loan, Đức như bọn em mua đều là cứt. Không dám khoe, không dám khoe
            Last edited by ngocanh77; 08-04-2013, 21:59.

email:

Comment

• Hài, tớ không mua như các cậu vì tớ không thừa tiền để làm giàu cho kẻ khác. Và tớ làm nhiều cho chân tay nó khéo léo mạnh khỏe. Không thấy là tớ đạp xe tập thể dục còn ra điện đấy à, tớ còn nhảy dây hàng ngày như võ sỹ quyền Anh nữa đấy nhé. Mà dây để nhảy ( Jump Rope ) có vài chục nghìn tớ cũng chế lấy đấy nhé. Coi dây tớ chế nè:
              Mà để hôm nào tớ quay video clip nhảy dây cho cậu xem nhé :Click image for larger version

Name:	Capture.JPG
Views:	1
Size:	82.2 KB
ID:	1376659

Comment

Hài, tớ không mua như các cậu vì tớ không thừa tiền để làm giàu cho kẻ khác. Và tớ làm nhiều cho chân tay nó khéo léo mạnh khỏe. Không thấy là tớ đạp xe tập thể dục còn ra điện đấy à, tớ còn nhảy dây hàng ngày như võ sỹ quyền Anh nữa đấy nhé. Mà dây để nhảy ( Jump Rope ) có vài chục nghìn tớ cũng chế lấy đấy nhé. Coi dây tớ chế nè:
                Mà để hôm nào tớ quay video clip nhảy dây cho cậu xem nhé :[ATTACH]63744[/ATTACH]
                Nói câu thật lòng với bác, DIY hay không không quan trọng, tiền nhiều ít CHƯA quan trọng. Vấn đề là em thấy bác chẳng động viên mọi người bao giờ, người ta bỏ đồng tiền ra mua đồ, rồi share cho anh em học hỏi, có cái nhìn tốt hơn về công nghệ. Em ko chê của bác, nhưng có người có thời gian, có người ko có thời gian. Mỗi người một cách. Bác cũng nên động viên anh em một chút.
                Em nói có gì sai bác bỏ quá cho!

email:

Comment

• Nguyên văn bởi ngocanh77 Xem bài viết
                  À, nói như bác này, bọn Đức nó sắp sửa đóng cửa công ty làm máy móc thiết bị mạch in rồi. Tớ toàn lấy máy trà, dùng giấy giáp loại 2000 dán vào (10.000/tờ) để đánh mặt phíp. Đánh xong đưa lên cái kính hiển vi đểu mua có 15 triệu, thấy nó vẫn dầy như nhau, so với phíp thủy tinh mua ở trợ giời 55k/tấm. Phíp của tờ độ phủ đồng đánh xong vẫn thấy nó dầy hơn, có mòn đi nhưng chắc ko đo được. Còn bảo quản, tớ toàn để trong tủ trống ẩm, mua có 5,5 triệu, chả bao giờ bị mốc với lại ố. Mấy cái này ko dám so với bác Lam-dt thôi, chứ các bác ít làm DIY em được khoe chán
                  giấy nhám bác xài loại 2000 . 10k/tờ loại này chà mặt người còn được, còn giấy ráp bác kia chỉ có 1k/1tờ thì sao mà bì được!

Comment

Nói câu thật lòng với bác, DIY hay không không quan trọng, tiền nhiều ít CHƯA quan trọng. Vấn đề là em thấy bác chẳng động viên mọi người bao giờ, người ta bỏ đồng tiền ra mua đồ, rồi share cho anh em học hỏi, có cái nhìn tốt hơn về công nghệ. Em ko chê của bác, nhưng có người có thời gian, có người ko có thời gian. Mỗi người một cách. Bác cũng nên động viên anh em một chút.
                    Em nói có gì sai bác bỏ quá cho!
                    Nói thế thì được, dễ nghe lắm. Tớ sẽ rút khinh nghiệm, khen nhiều hơn chê . Có điều tớ khen lại làm cho các bạn vụng chân vụng tay, lười suy nghĩ và tiêu nhiều tiền mua xắm, cũng đau lòng con quốc quốc lắm thay ! Im sorry !
                    Hỏi nhỏ bạn ngocanh77 cái: chủ nhà bên Bồ Đề có mấy cô con gái vậy ?
                    Last edited by Lam-dt; 08-04-2013, 22:29.

Comment

Nói thế thì được, dễ nghe lắm. Tớ sẽ rút khinh nghiệm, khen nhiều hơn chê . Có điều tớ khen lại làm cho các bạn vụng chân vụng tay, lười suy nghĩ và tiêu nhiều tiền mua xắm, cũng đau lòng con quốc quốc lắm thay ! Im sorry !
                      Hỏi nhỏ bạn ngocanh77 cái: chủ nhà bên Bồ Đề có mấy cô con gái vậy ?
                      Úi gia, Bác ở tận Miền Nam mà lo chi mấy cô người Bắc vậy. Em nghe giang hồ đồn thổi nhà 255b có 2 cô con gái, một của ông chủ, một mới 22 - 20 tuổi đáng yêu lắm

email:

Comment

Úi gia, Bác ở tận Miền Nam mà lo chi mấy cô người Bắc vậy. Em nghe giang hồ đồn thổi nhà 255b có 2 cô con gái, một của ông chủ, một mới 22 - 20 tuổi đáng yêu lắm
                        Nam Bắc có vấn đề gì đâu. Bản thân tớ là người HN gốc: Bị cắt rốn ở nhà hộ sinh B-Cây Đa Nhà Bò, nằm trên phố Lò Đúc. 40 tuổi mới rời xa HN vào SG. Bạn bè tớ ngoài HN thì nhiều, con gái tớ đang ở HN. Mà hỏi ngoài chợ trời Hòa Bình còn khối người biết tớ... Thích thì phi ra ngắm hoa có gì khó đâu, càng vui !
                        Last edited by Lam-dt; 08-04-2013, 23:09.

Comment

Nam Bắc có vấn đề gì đâu. Bản thân tớ là người HN gốc: Bị cắt rốn ở nhà hộ sinh B-Cây Đa Nhà Bò, nằm trên phố Lò Đúc. 40 tuổi mới rời xa HN vào SG. Bạn bè tớ ngoài HN thì nhiều, con gái tớ đang ở HN. Mà hỏi ngoài chợ trời Hòa Bình còn khối người biết tớ... Thích thì phi ra ngắm hoa có gì khó đâu, càng vui !
                          Bác này cũng "hay thật đó nghen" . Tiền chi phí cứ gọi là đi tầu thôi em cũng sơ sơ mất khoảng 2-3 triệu rồi. để tiền đấy mua cái máy ép, hay cái súng phun sơn chuyển sang PP cảm quang cho sành điệu. Sắp tới em có chuyến công tác vào miền Nam mười ngày, anh em mình Offline tý nhỉ

email:

Comment

Bác này cũng "hay thật đó nghen" . Tiền chi phí cứ gọi là đi tầu thôi em cũng sơ sơ mất khoảng 2-3 triệu rồi. để tiền đấy mua cái máy ép, hay cái súng phun sơn chuyển sang PP cảm quang cho sành điệu. Sắp tới em có chuyến công tác vào miền Nam mười ngày, anh em mình Offline tý nhỉ
                            Sắp tới anh vào Sài Gòn ak .
                            Vậy giúp em cái khoan PCB với nha.
                            Căn bản giờ DIY cái khoan bàn Mini thì cũng mệt lắm. Em thì lại lười
                            Gia Công Mạch In - SDT 098.999.2470

Comment

• DIY có gì đâu mà mệt, của tớ nè: Thớt ra chợ mua cái, giát giường vặt ra dùng: Chế máy khoan bàn mini khoan PCB, từ giát giường và thớt. - YouTube

Comment

DIY có gì đâu mà mệt, của tớ nè: Thớt ra chợ mua cái, giát giường vặt ra dùng: Chế máy khoan bàn mini khoan PCB, từ giát giường và thớt. - YouTube
                                Căn bản em ko thích DIY đồ cơ khí lắm, mặc dù Motor em ko thiếu. Nếu tính DIY cái máy khoan bàn thì giờ chỉ còn thiếu cái thanh trượt ở trong ngăn kéo bàn thôi. Nhưng ngại làm lắm . Thời gian này ngủ với gái thích hơn , tranh thủ thời tiết đang lạnh ôm ấm và dễ ngủ
                                Lần trước cũng nhờ bác giúp DIY cái máy in láer HP 1200 thành cái máy ép . Nhưng em tháo ra nhìn có vẻ ko ngon lành lắm, mới lại làm xong kết quả sợ ko đạt yêu cầu nên em xúc cái máy ép cho nhanh.
                                Gia Công Mạch In - SDT 098.999.2470

Comment

Về tác giả

Collapse

ngocanh77 Tìm hiểu thêm về ngocanh77

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X